ขอทราบไอเดียร์เพื่อนๆหน่อยนะครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:48:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบไอเดียร์เพื่อนๆหน่อยนะครับ...  (อ่าน 9483 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 01:41:19 PM »

จะอัดเพลงบรรเลงจากคอมพ์ ไปเปิดให้เป็ดฟัง ....
ขอทราบไอเดียร์เพื่อนๆที่เก่งด้านคอมพ์ คิดว่าใช้ระบบไหนที่ประหยัดและยุ่งยากน้อยที่สุดครับ
  ..เพราะตอนนี้เชยจัง ยกคอมพ์ไปไว้ในเล้าเป็ดเลย ... 3เดือนคอมพ์พังครับ เพราะขี้ฝุ่นเพียบ...จะเปลี่ยนคอมพ์ใหม่คงใช้งานได้ไม่นานอีกครับ ..ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ   Shocked Cheesy

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 02:06:22 PM »

ใช้โปรแกรม Nero WaveEditor
ตรงแถบเมนูบาร์กดตรง เสียง-->บันทึก
จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้เราเลือกบิตเรต และ บิต ถ้าไม่เปลี่ยนค่าดีฟอลก็ข้ามไปกด ตกลงได้เลย
จะมีหน้าต่างบันทึกขึ้นมา กดที่ปุ่มบันทึก สีแดง
---- ขณะนี้โปรแกรมจะเริ่มการบันทึกเสียงจากช่องอินพุตแล้ว ---
ถ้าบันทึกจนพอแล้ว กดที่ตกลง
จากนั้นที่ตัวโปรแกรมจะมีรูปคลื่นเสียงปราำกฎอยู่ ให้เราแก้ไขได้ ทั้งการตัด ต่อ เสียง ใส่เอฟเฟกต่างๆ
หลังจากแก้ไขเสียงจนพอใจแล้ว ให้กดไฟล์ ---> บันทึกเป็น ---> แล้วเลือกรูปแบบการบันทึก เช่น wav หรือ mp3
ใสชื่อไฟล์แล้วกด ตกลง

การเลือกสัญญาณเสียงที่จะเข้ามาบันทึก ดับเบิลคลิกที่ รูปลำโพงด้านมุมล่างขวาของจอ
ให้เข้้าไปที่ Option ---> Properties ---> Recording แล้วเลือกช่องสัญญาณเสียงที่เราต้องการเช่น
Mic , Line in , Sterio Mixer
เทคนิกอยู่ที่เลือก Sterio Mixer มันจะบันทึกเสียงที่ออกมาจากซาวด์การ์ดเอง นั่นคือ
ถ้าเรากำลังเปิดเพลงอะไรก็ตามจากคอมพิวเตอร์ มันก็จะบันทึกเสียงนั้น ไม่ว่าจะเปิดเสียงจากเวบ
จากโปรแกรมดูหนังฟังเพลงต่างๆ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 02:51:47 PM »

..ขอบคุณครับ  เยี่ยมมาก

..สงสัยผมคงเบลอๆไปหน่อย คำถามไม่กระจ่าง

..คืออยากทราบว่ามีอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์อะไรบ้างที่ copy เพลง จากคอมพ์ไปเปิดเข้าแอมป์เลย โดยไม่ต้องไรท์ลงดิสก์ครับ   Cheesy HAPPY2!!
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:24:35 PM »

แฮนดี้ไดร์ การด์ถ่ายรูป Mp4 ครับ พี่เล็ก Smiley HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 04:56:11 PM »

เอาแบบมีโฟนแจ๊คเสียบเข้าแอมป์เลยนะครับ ไม่ต้องมีตัวแปลง กดplayได้ ..ต่อหูฟังได้ ((3ปีก่อนมีอยู่ตัวนึง ของแถมโน๊ตบุ๊ค ..(เรียกไม่ถูกเหมือนกัน ไปหาซื้อใหม่ที่จ.นครฯไม่มีขายซักร้าน เอ..หรือจะเรียกชื่อไม่ถูก) ..ใช้ได้ดีครับ เปลืองถ่านหน่อย ..แต่ให้หลานไปนานแล้ว  งง  ))   Cheesy Smiley

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:23:14 PM »

นี่เลยครับพี่เล็ก เล่นได้แน่นอน เครื่องเล่น MP3
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 01:20:17 PM »

ขอบคุณครับ ...หาแล้วที่นคร ไม่มีขายเลย เป็นไปได้ยังไง...(ผมคงไม่รู้แหล่งขายด้วย)  Shocked

..ตอนนี้หาวิธีใหม่แก้ขัดไปก่อน ใช้เครื่องส่ง FM ปรับ exiter ไม่ถึงครึ่งวัตต์ ... ต่อเพลงจากคอมพ์ ส่งออกอากาศจากบ้าน ไปยังกรงเป็ดห่างกันประมาณ300เมตร เสียงชัดแจ๋วเลย .... เสียตรงที่ต้องเปิดคอมพ์และเครื่องส่งทิ้งไว้ตลอด24ชั่วโมง  Sad

เพื่อนๆท่านใดพอหาซื้อได้ รบกวนซื้อเครื่องเล่น MP3(เอาแบบมีอเดปเตอร์ชาร์ทไฟได้ เพราะเคยใช้รุ่นโบราณกินถ่านมาก ต้องเปลี่ยนถ่านบ่อย)ส่งทางไปรษณีย์ให้ผมหน่อยนะครับ จะโอนเงินมาให้ครับ  Cheesy HAPPY2!!
boynotza002
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 05:25:57 PM »

ครับถ้าผมหาเจอเดี๋ยวส่งไปให้ นะครับ  Kiss Kiss THANK!!

เป็นผู้สูงอายุ อย่าสูงแค่วัน เดือน ปี แต่ต้องสูงด้วยคุณความดี ที่ฝากไว้แก่อนุชน
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 06:48:37 PM »

ได้เครื่องจากพี่ปรีชาแล้วครับผม  http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=76170.0   Cheesy Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์