ช่วยด้วยครับติดตั้งแอร์ใส่ไดร์เออร์เดินเครื่องมีไอน้ำที่ไดร์เออร์ผิดปกติไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 01:07:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับติดตั้งแอร์ใส่ไดร์เออร์เดินเครื่องมีไอน้ำที่ไดร์เออร์ผิดปกติไหมครับ  (อ่าน 9440 ครั้ง)
RADOMSAK
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:25:15 PM »

ผมย้ายแอร์panasonic 18000btuมาติดอีกที่หนึ่งตอนที่ช่างติดตั้งทีแรกไม่มีไดร์เออร์พอผมย้ายมาติดอีกที่หนึ่งผมใส่ไดร์เออร์แวกช์หนึงชั่วโมงเชครั่วแล้วเติมน้ำยาเปิดเดินเครื่องแอร์ก็เย็นปกติแต่ผมผิดสังเกตุว่าตรงไดร์เออร์ที่ใส่เข้าไปมีไอน้ำเกาะเย็นไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ถ้าใช้ต่อไปแอร์จะพังไหมครับ

Lahunza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 11:51:32 PM »

ไปใส่ ไดร์เออร์ หลัง แคปทิ้ว หรือ เปล่าคับ มันเลยเย็น ถ้าใส่แบบที่ผมบอกรีบเอาออกเลย เดี้ยวพังคับ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 11:57:28 PM »

ถ้าเป็นแอร์ติดตลาด โดยทั่วไปภายในคอยร้อน เค้าจะประกอบมาครบอยู่ข้างในแล้วครับ ถ้าท่านถอดดูจะก็จะเห็นและสังเกตุ คอยร้อนจะมี ฟังชั้นวาลด์ ระบบท่อทางเดิน ท่อL-ท่อH ไม่ต้องใส่เพิ่มครับ หลักการ การใส่ไดเออร์ต้องใส่ก่อน แค๊ปทิ้วครับ ท่อแค๊ปทิ้วอัดฉีดน้ำยาเป็นฝอยให้เกิดความเย็น ท่านเอาไดเออร์ไปใส่เพิ่มหลังแค๊ปทิ้ว น้ำเกาะหรือมีหยดน้ำแน่ๆ ใช้ไปถ้าไดเออร์ตันคอมก็พัง ไดเออร์ทำหน้าที่อะไร..................ครับ แก้ไขเดินเครื่องเก็บน้ำยา ถอดไดเออร์ออกต่อท่อเสร็จ แว๊คอากาศ  หกเหลี่ยมปล่อยน้ำยาเข้าระบบ เปิดเครื่องครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
RADOMSAK
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:27:29 PM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะถอดดูข้างในว่ามีไดร์เออร์อยู่ไหมถ้ามีผมจะได้ถอดตัวที่ใส่ใหม่ออก ผมขอทราบวิธีเดินเครื่องเก็บน้ำยาหน่อยครับ
srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 10:38:48 PM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะถอดดูข้างในว่ามีไดร์เออร์อยู่ไหมถ้ามีผมจะได้ถอดตัวที่ใส่ใหม่ออก ผมขอทราบวิธีเดินเครื่องเก็บน้ำยาหน่อยครับ

ต่อเกจวัดแรงดันด้านดูด   ปิดวาล์วด้านอัด  เดินเครื่อง  สังเกตุแรงดันด้านดูด ลดลงถึง 0  ปิดวาล์วด้านดูดทันที แล้วหยุดเดินเครื่อง  (ปิดวาล์วหมายถึง ปิดเซอร์วิสวาล์ว)

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
RADOMSAK
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 07:28:23 AM »

ผมถอดดูภายในแล้วไม่มีไดร์เออร์ท่อออกคอยล์ร้อนก็มาเข้าวาล์วจุดเชื่อมต่อไปยังคอยล์เย็น ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใดไดร์เออร์ถีงมีไอน้ำเกาะ  ผมควรถอดไดร์เออร์ตัวที่ใส่ไปออกไหมครับ  ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำ
srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 08:03:57 AM »

ผมถอดดูภายในแล้วไม่มีไดร์เออร์ท่อออกคอยล์ร้อนก็มาเข้าวาล์วจุดเชื่อมต่อไปยังคอยล์เย็น ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใดไดร์เออร์ถีงมีไอน้ำเกาะ  ผมควรถอดไดร์เออร์ตัวที่ใส่ไปออกไหมครับ  ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำ
ผมว่าควรถอดออกครับ  และคงเป็นเพราะในคอล์ยร้อนใส่แคปทิ้วไว้แล้ว  แอร์บางรุ่นก็ไม่ใส่ไดรเออร์มา

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 07:54:53 PM »

เพื่อประหยัดต้นทุนการผลิต เข้าใส่สแกนเนอร์มา ลักษณะคล้ายๆไดเออร์ครับราคาถูกกว่าไดเออร์ สแกนเนอร์ผื้นผิวจะเป็นทองแดง จะเชื่อมต่อ เข้าแค็ปทิ้ว ถ้าหากไม่มีมา แต่ท่านต้องการใส่ให้ลูกค้า ท่านก็ย้ายไดเออร์สิครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 08:55:05 PM »

ต้องถอดออกครับ ไม่งั้นคอมฯพังแน่นอน ต้องรีบด้วยนะครับ ผมโดนมาแล้วครับกรณีเดียวกันแบบนี้เป๊ะเลย ท้าวความหน่อยครับแอร์ตัวนี้ลูกค้าติดไว้ให้พ่ออายุเกือบ 80 แล้ว  รอบแรกลูกค้าให้ช่างมาต่อเติมบ้าน แล้วช่างฯยกแอร์เพื่อทำงานท่อแอร์หัก ไม่บอกเจ้าของบ้านพ่อลูกค้าเปิดจนคอมฯพัง รอบที่ 1 ผมให้ลูกน้องช่างแอร์ไปเปลี่ยนให้(ตอนนั้นผมทำแอร์ไม่เป็นเลย) เขาใส่แบบที่ท่านบอกนี่แหละได้ซัก 10 เดือน (ลูกน้องช่างแอร์ออกหลังจากไปเปลี่ยนคอมฯ 3 เดือน)ลูกค้าบอกแอร์ไม่เย็นเลยไปล้างให้หน่อย ผมก็ไปเปิดครื่องแอร์ทำงานปกติ ตัวในทำงาน ตัวนอกทำงาน ผมล้างเสร็จเปิดแอร์เช็คน้ำยาเกจน์ขึ้นสุดเลยครับ โทรถามศูนย์ๆบอกคอมฯพังแล้วครับ ต้องเปลี่ยนคอมฯให้ลูกค้าใหม่อ่ะครับ เกือบ 5,000 ก็ลองพิจารณาเอาเองครับท่าน
RADOMSAK
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 07:19:48 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำจากทุกๆท่านเดี๋ยวผมจะรีบถอดออกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์