สงสัยเรื่องเกี่ยวกับ PIC16F874A
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 06:45:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเกี่ยวกับ PIC16F874A  (อ่าน 3997 ครั้ง)
nismo
member
*

คะแนน13

« เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 04:22:46 PM »

สอบถามผู้รู้ทุกท่าน
1. MCU PIC16F874A มีโอกาสเสียเพราะไฟฟ้าสถิตไหม การเก็บในซองพลาสติกมีผลหรือไม่ครับ
2. เราจะทราบได้อย่างไรว่า MCU ตัวนั้นยังอยู่ในสภาพดี ไม่เสียหาย
3. ข้อจำกัดการใช้งาน MCU ที่เป็น CMOS Flash การใช้งานจริงต้องระวังด้านไหนบ้าง

ปล.เนื่องจากผมได้โปรแกรมข้อมูลลง MCU แล้วประกอบลงวงจร ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ทั้งที่ข้อมูลที่โปรแกรมลง MCU ก็ Simulator แล้วทำงานได้เรียบร้อยดี ลองทั้งสองตัว เป็นเหมือนกันทั้งสองตัว อีกตัวเริมอาการแปลกๆ มีไฟโผล่ออกบางขาทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นไม่มีครับ  งง    งง

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ 

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 04:56:00 PM »

มันไม่เสียง่ายๆหรอก
ท่านลืมต่ออาร์พูลอัพที่ขารีเซตไหม??

ตอบ
1. อาจจะเสียได้ แต่เจอน้อยมาก การเก็บผมก็ทิ้งกองๆกันไว้ เก็บในถุงแบบนี้ยิ่งดีเลย
2. โดยการทดลองเขียนโปรแกรมให้มันใช้งาน เช่น รับสัญญาณเข้าพอต แล้วใช้พอตขับหลอด LED และเขียนโปรแกรมง่ายๆ เพื่อทดสอบโมดูลภายในต่างๆ
3. ระวังต่อไฟผิดขั้ว

โอกาสเสียเหมือนกันมีน้อยมาก เมื่อก่อนผมซื้อเบอร์ PIC16F886 มา 10 ตัวแล้วใช้งานไม่ได้ซักตัวเพราะโปรแกรมไม่เข้า
ผมก็คิดว่ามันเสีย แต่มันคงเป็นไปไม่ได้ที่จะเสียเหมือนกันหมด พอนั่งคิดหาสาเหตุใหม่ มันก็เป็นความผิดพลาดของผมเอง
เคยต่อไฟผิดขั้วจนมันร้อนจี๋ พอกลับไฟใหม่ มันก็ใช้ได้เหมือนเก่า
ใจเย็นๆ แล้วลองไล่ๆหาสาเหตุก่อน ส่วนมากก็มาจากเรานั่นแหละ อย่าเพิ่งฟันธงว่าเสีย
nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 07:41:01 PM »

ขอบคุณ  ขอบคุณครับ เกือบลงถังไปละ แต่กลับมานั่งคิดดู ตัวนึงเกือบสองร้อยน่ะ Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์