แผงแอร์hitashi อีกแล้วครับ แบบว่า จะได้เป็นทางเลือกอีกทางครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 01:09:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แผงแอร์hitashi อีกแล้วครับ แบบว่า จะได้เป็นทางเลือกอีกทางครับ  (อ่าน 3578 ครั้ง)
pavit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:17:44 PM »

แอร์ อิตาชิ รุ่น RAS R18CE  อาการอย่างนี้ครับ คือเจ้าของให้ไปย้ายแอร์ โชคดีที่เปิดแอร์ต่อหน้าลูกค้า ปรากฎว่า

แอร์มีปัญหา มอเตอร์แฟนคอยล์ไม่ทำงาน ระบบตัดวงจร ไฟที่หน้าเครื่องกระพริบโชว์ที่ 10 จังหวะ บอกว่า

มอเตอร์ เกิดโอเวอร์โหลด คาดว่ามอเตอร์ ตัวนี้น่าจะเสีย เลยจัดการถอดมอเตอร์ ออกมากะว่าจะเปลี่ยน  แต่พอดีมัน

มีอยู่ 2 เครื่อง เลยได้เอามอเตอร์มาทดสอบดู ปรากฎว่า มอเตอร์ทำงานปกติดีทุกอย่าง ไปเสียที่ บอร์ดแทน ลอง

ซ่อมบอร์ด แล้วก็ยังรวนๆอยู่ครับ จุดที่เสียน่าจะอยู่ที่ภาคจ่ายไฟไปเลี้ยงมอเตอร์ ไม่รู้ว่าจะหาอะไหล่ตัวไหนแทนได้

บ้าง โทรถามบริษัทฯดู คนรับสายหัวเราะ หึๆ ให้ได้ยิน คงไปล้างแอร์มาละซิ ยังมาเย้ยอีก แสดงว่ามีช่างโดนไป

เยอะ สอบถามราคาแผง 5,671 บาทไม่รวมแวท+ค่าส่ง เจ้าของได้แต่มึน ค่าอะไหล่ ช่างก็ควรระวังใหมากขึ้น

นะครับเวลาไปล้างแอร์ ต้องถอดสายไฟมอเตอร์ออกจากแผงก่อน

สรุปจะถามท่านพี่ทั้งหลายครับมีท่านใดเคยซ่อมแผง แอร์ อาการนี้บ้าง แก้ไขอย่างไรบ้างครับ

praseat
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:39:17 PM »

แอร์ HITACHIเป็นแอร์อีกยี่ห้อหนึ่งที่ควรจะระวังให้มาก เวลาล้าง ถ้าเผลอล้างโดยการฉีดน้ำด้วยปั๊มแรงดันสูงแล้วไม่ได้ถอดสายมอเตอร์ออกจากบอร์ด เกือบทั้งร้อยบอร์ดพร้อมมอเตอร์คอยล์เย็นจะเสียแบบกู่ไม่กลับ ไม่มีคำเตือนใดๆที่เครื่อง เจอกับตัวเองมาแล้ว เสียเงินไป 4,800 บาทได้ค่าล้างแอร์มาเพียง 400 บาท ถ้าจะซ่อมแผงคิดว่าน่าจะยากนะผมว่า ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้แต่แผงบอร์ดกับมอเตอร์ผมยังเก็บไว้เป็นที่ระลึกอยู่
pavit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 02:12:10 PM »

ยังไม่มีท่านใดเคยซ่อมแผง บอร์ด ของฮิตาชิ หรือครับ
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:14:10 PM »

แอร์ HITACHIเป็นแอร์อีกยี่ห้อหนึ่งที่ควรจะระวังให้มาก เวลาล้าง ถ้าเผลอล้างโดยการฉีดน้ำด้วยปั๊มแรงดันสูงแล้วไม่ได้ถอดสายมอเตอร์ออกจากบอร์ด เกือบทั้งร้อยบอร์ดพร้อมมอเตอร์คอยล์เย็นจะเสียแบบกู่ไม่กลับ ไม่มีคำเตือนใดๆที่เครื่อง เจอกับตัวเองมาแล้ว เสียเงินไป 4,800 บาทได้ค่าล้างแอร์มาเพียง 400 บาท ถ้าจะซ่อมแผงคิดว่าน่าจะยากนะผมว่า ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้แต่แผงบอร์ดกับมอเตอร์ผมยังเก็บไว้เป็นที่ระลึกอยู่
มันเป็นทุกยี่ห้อแหละครับ  ทางที่ดีก่อนล้างก็ควรถอดช็อกเก็ตมอเตอร์ออกซะก่อนก็จะไม่มีปัญหา
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 12:56:35 PM »

โดยปกติแล้วช่างส่วนใหญ่เวลาล้างจะไม่ให้พัดลมหมุนเร็วโดยการใช้มือจับพัดลมไว้ก็ไม่เคยมีปํญหานะ
kom123
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:14:09 AM »

แล้วเครื่องสั่งตัดการทำงานไหมครับ
ถ้าสั่งตัดการทำงานจบข่าวเปลี่ยนบอร์ดอย่างเดียวไม่มีอะไหล่
 เยี่ยมมาก

Line. 086-4208317
pavit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:58:32 AM »

ใช่ครับเครื่องสั่งตัดการทำงาน แต่ไฟกระพริบโชว์ว่า มอเตอร์กระแสเกิน พอถอดมอเตอร์ไปลองกับแผงอื่น

ปนากฎว่าใช้ได้ เลยหาทางที่จะซ่อมแผงครับ คิดว่าเป็นที่ตัวจ่ายไฟไปเลี้ยงมอเตอร์ แต่ยังซ่อมไม่จบครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์