เครื่องตัดหญ้าจีนแดงสั่นมาก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 01:01:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องตัดหญ้าจีนแดงสั่นมาก  (อ่าน 18609 ครั้ง)
boontheim ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน35

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 05:03:15 PM »

เครื่องตัดหญ้าจีนแดงสั่นมาก  เวลาเดินเบาจะไม่สั่น  เวลาเร่งเครื่องจะสั่นมาก  ตอนแรกผมก็ว่าใบมีดไม่สมดุล  ไปซื้อใบมีดมาเปปปปลี่ยนใหม่  ก็สั่นเหมือนเดิม  ไปถามช่างที่ร้านที่มาเขาบอกว่าก้านเสียซ่อมไม่คุ้ม  ผมก็แกะดูก็ไม่เห็นมีอะไรหลวม  ไม่เข้าใจจริง  ๆ  ใช้ใบมีดแบบเป็นแผ่น  หากว่าเราใช้แบบจานกลมจะแก้ได้ใหมครับ

skuy12
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 11:19:58 PM »

ผมก็รู้ไม่มากแต่พอจะบอกจุดที่สามารถไปตรวจได้นิดหน่อยครับ 
1.ติดตั้งใบเรียบร้อยแล้วสะพายเครื่องต้องใช้ความรู้สึกว่าสั่นตรงไหน
- ใบใหม่  ตรวจว่าเพลาที่ก้านเครื่องตัดคดหรือไม่อันนี้ต้องถอด
-สั่นที่ตัวเครื่องต้องเช็คดูว่าล้อแม่เหล็กที่เครื่องยึดเข้าที่ดีหรือไม่
สุดท้าย  คือลองใช้ใบตัดให้ไม่เิกิน  14 หรือ  12นิ้วดู  อาจจะเป็นวิธีแรกก็ได้
ลองเช็คดูนะครับ  ใช้เป็นแนวทางได้นิดหน่อยครับ  ลองตรวจเองนะครับไม่ยาก
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 08:19:22 AM »

รูตรงกลางใบมีดใส่ได้ศูนย์เป๊ะไหมครับ  Sad

.. ทดสอบง่ายๆว่าสั่นที่ใบมีดไหม โดยถอดใบมีดออกก่อน จะขีดวงจำกัดหาจุดเสียได้เร็วขึ้นครับ  HAPPY2!!
tavid
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 04:41:52 PM »

ถอดใบมีดออกก่อน ลองเร่งเครื่องดูถ้ายังสั่นอยู่ ลูกปืนหัวเกียร์เสียครับ ลองโยกดูไม่หลวมไม่คลอนแต่เปลี่ยนแล้วหาย ผมเจอมา3เครื่องแล้วครับ เปลี่ยนลูกปืนหายทุกเครื่อง
boontheim ♥
member
*

คะแนน35

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 04:37:20 PM »

เก็บใว้นานไม่ได้เอามาซ่อม  เอาไปให้เขาซ่อมมาก็ไม่ดีเลยลื้อออกมาเอง   ลื้อก้านออกมาเอาแกนหมุนออกมา
ด้านในท่อก้านเครื่องจะมีบูชอยู่  5 ชุด  1ชุดประกอบด้วย  ปลอกบุชเป็นยาง  บูชเป็นทองเหลือง  ตัวทองเหลืองนี่แหละเสียหลวมของจีนอ่อน  ผมเลยเอาบูชพัดลมใส่แทนทนกว่าเวลาถอดออกยากหน่อยใช้น้ำมันเครื่องหยอดก่อน
ใช้ก้านหมุนดันออกได้
boontheim ♥
member
*

คะแนน35

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 04:41:18 PM »

ดูภาพประกอบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์