ขอคำแนะนำ แอร์มิตซูฯ 13000 BTU ตัดบ่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 10:42:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ แอร์มิตซูฯ 13000 BTU ตัดบ่อยครับ  (อ่าน 12367 ครั้ง)
tongga
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 01:42:36 PM »

แอร์มิตซูฯ 13000 BTU ติดผนัง ฉีดนอก ไม่เย็นครับ มีอาการตัดบ่อยครับ ทำงานประมาณ 5 นาทีชุดคอนโทรลสั่งตัดการทำงาน หยุดประมาณ 3 นาทีก็สั่งต่อ  เวลาคอมสตาร์ตมีเสียงดังน่าจะดังมาจากคอมฯ ตอนดังดูจากเกจนำ้ยาเหมือนไม่ลงครับค้างอยู่ที่ 90 -100 ปอนด์พอน้ำยาลงมาเสียงก็หาย แต่เปิดเครื่องช่วงแรกๆจะไม่ดังครับ จะดังหลังจากเปิดไปประมาณ 1 ชั่วโมง  ลองเอาเซ็นเซอร์น้ำแข็งออกมาจากคอล์ย ทำงานนานขึ้นครับ แต่ท่อน้ำยาทางด้านดูดเป็นน้ำแข็ง เช็คน้ำยาได้ 60 ปอนด์ กระแส 4.2 A ไม่ทราบว่ามีสาเหตุจากอะไรครับ และมีแนวทางแก้ไขอย่างไรครับ ช่างมือใหม่ขอคำแนะนำด้วยครับ

pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 05:00:29 PM »

ไม่ทราบล้างคอยเย็นหรือยัง  อาการเหมือนระบายความเย็นไม่ออก ลองดูข้อมูลจากอาจารย์ท่านอื่นเพิ่มเติมนะครับ
tongga
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 07:00:28 PM »

ล้างแล้วครับทั้งคอล์ยร้อน คอล์ยเย็น  เปิดเครื่องใหม่ๆก็ปกติครับ แต่ใช้ไปซัก 1 ชั่วโมงอาการก็เป็นเหมือนเดิม
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 08:05:57 PM »

เป็นไปได้
1 คอลย์ สกปรก
2 เซนเซอร์เพี้ยน
3 ตันในระบบ
4 น้ำยา เกิน โอเวอร์โหลดตัด
5 คอมเสียเอง   

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
tongga
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 08:41:32 PM »

เป็นไปได้
1 คอลย์ สกปรก
2 เซนเซอร์เพี้ยน
3 ตันในระบบ
4 น้ำยา เกิน โอเวอร์โหลดตัด
5 คอมเสียเอง   
1 คอล์ยสกปรก อันนี้มั่นใจว่าไม่ใช่ครับเพราะล้างคอล์ยอย่างดีแล้วครับ
2 เซนเซอร์เพี้ยน ไม่แน่ใจครับ ต้องลองเอาเซนเซอร์ตัวใหม่เปลี่ยนดูหรือป่าวครับหรือมีวิธีตรวจเช็คยังไง ถามอีกนิดครับเซนเซอร์นำแข็งทำงานยังไงครับ 
 3 ตันในระบบ เคยล้างระบบแล้วครั้งหนึ่ง โดยใช้ R141 (ไปซื้อF11 แล้วคนขายบอกใช้ได้เหมือนกัน) ไล่ระบบทั้งแฟนคอล์ยกะคอล์ยร้อนโดยใช้R22 ไล่(ไม่มีไนโตรฯครับ) ซ่อมเสร็จแล้วก็ใช้ได้ปกติอยู่ประมาณอาทิตย์เดียวครับอาการก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก จะเป็นที่ตันระบบหรือป่าวไม่แน่ใจ
4 น้ำยาเกิน โอเวอร์โหลดตัด เช็คน้ำยาได้ 60 ปอนด์ กระแส 4.2A ถ้าโอเวอร์โหลดตัด ก็น่าจะตัดแต่คอมฯอย่างเดียวแต่นี่ตัดทั้งชุดคอนเดนซิ่งครับ ไม่น่าจะเป็นที่น้ำยาเกิน หรือโอเวอร์โหลดตัด ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ
5 คอมเสีย  ไม่แน่ใจครับมีวิธีตรวจเช็คยังไงครับ
 เพิ่มเติมอีกนิดครับ ตอนที่คอล์ยร้อนตัดการทำงานเหมือนพัดลมแฟนคอล์ยจะหยุดด้วยครับประมาณ2วินาทีก็ทำงานเป็นปกติ ตั้ง hi ไว้ครับ ตอนแรกคิดว่ามันเปลี่ยนสปีดไปเป็นLo แต่ตั้ง Hi ไว้มันน่าจะรันไฮตลอด ไม่รู้อันนี้ผมคิดไปเองหรือป่าว มันจะเกี่ยวกันมั๊ย ตอนรัน LO พัดลมเดินเบามากคับ เลยต้องตั้ง Hi ตลอด ช่วยวิเคราะต้วยครับขอบคุณครับ
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 03:47:56 PM »

ข้อ1/5มีความเป็นไปได้สูงกว่า  ข้ออื่นตัดทิ้งได้เลย

เช็คคอม/ปล่อยน้ำยาออกเดินคอมเปล่า/เปิดเครื่อง

เช็คพัดลม/หมุนปกติมั้ย

เซนเซอร์น้ำแข็ง/ถอดออก/ไฟเช็ครน/ตัดต่อตรงแต่ระรุ๋นย๊่ห้อไม่เหมือนกันต้องลองถึงจะรู้
tongga
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 08:21:26 PM »

แก้ไขเรียบร้อยครับ ตกลงเป็นที่คอล์ยตันครับ ตันแผงหลัง ต้องยกคอล์ยเย็นออกมาล้าง ผมดูไม่ดีเองเห็นข้างหน้าอย่างเอี่ยม นึกว่าไม่ตัน ที่ไหนได้ข้างหลังอย่างหนา ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆจากอาจาร์ยทุกท่านขอบคุณครับบบบบ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 04:29:29 PM »

แล้วก็บอกว่าล้างอย่างดีแล้ว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
tongga
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:09:56 AM »

ขอแก้ครับ  หลังจากที่ล้างไปครั้งหลังสุด ก็เย็นได้ประมาณ 10 วัน ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม ก็เลยเช็คพัดลมแฟนคอล์ย เช็คแอมป์ได้ 0.6 A เนมเพท 1.5 A กินกระแสต่ำเกิน เลยเปลี่ยนพัดลมใหม่ครับ เช็คแอมป์ ได้ 1 A สรุปว่าเป็นที่พัดลม แฟนคอล์ยครับ  แรงลมรีเทรินน้อย ก็เหมือนคอล์ยตันครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์