เสียดาย ราชมงคลคลอง6 เปิดอบรม Program Autocad ไม่มีคนไปเรียน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:38:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียดาย ราชมงคลคลอง6 เปิดอบรม Program Autocad ไม่มีคนไปเรียน  (อ่าน 34569 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 03:52:40 PM »

โปรแกรม Autocad ถ้าไปจ้างคนเป็นมาสอน ชม.ละ 500-800 บาท

เทคโนราชมงคล คลอง6 เปิดอบรม ให้บุคคลทั่วไปมาอบรม

เสียค่าอบรม 30 บาท โคงการปิดไปแล้วเพราะไม่มีคนไปอบรม

เปิดอีกทีปีหน้า ถ้าปีหน้าคนน้อยก็ไม่เปิดอีก

http://www.youtube.com/v/6lSTr7x6TEU?fs=1&hl=en_US

ใช้โปรแกรม Autocad เขียน

rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:17:35 PM »

cry2!!ไมรู้ว่ามีเรียนฟรี/ถูกแบบนี้ด้วย   คราวหน้าขอท่านแนะนำให้ทราบล่วงหน้าด้วยนะครับ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 07:53:34 AM »

ผุ้ที่จะเข้ารับการอบรม ต้องอ่านแบบเป็น

ได้แล้ว 2คน  คือท่านกับผม ปีหน้าจะตามข่าวเกาะติดเลยครับ

ถ้ามีอบรม 2 คน เค้าก้ไม่เปิดครับ ไม่คุ้ม อย่างน้อย 20 คน

ปีก่อนนั้น ผมไปลงทะเบียน อบรม การเชื่อม สะแตนแลท โดยใช้อาร์กอน

ทางสถาบันเค้าเปิดอบรม แล้วให้ค่ารถด้วย

มีคนไปลงทะเบียน ขอรับการอบรม 2 คน มีผมกับอีกคนอยู่จังหวัดนนท์

ทั้งเดือนมีคน 2 คน  Grin

เลยโครงการ ต้องระงับ เพราะมันไม่คุ้ม

cry2!!
visut+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน107

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 12:15:01 PM »

ผมว่าไม่ค่อยมีคนรู้หรือเปล่าครับ คนเลยน้อย  ถ้ารู้กัน น่าจะมีคนไปมากกว่านี้นะครับ เพราะค่าเรียนถูกมากๆขนาดนี้  Sad

หากข้าพเจ้าจงใจหรือประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินบิดา มารดา ครูบาร์อาจารย์ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ไม่ว่าจะด้วยกาย วาจา ใจ ก็ดี ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 01:16:31 PM »

http://www.youtube.com/v/EmpksRKUgeo?fs=1&hl=en_US&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01&border=1

AutoCAD เป็นซอฟต์แวร์ช่วยออกแบบด้วยคอมพิวเตอร์  ( Computer Aided Drafting/Design , CAD )
 ที่สามารถรองรับการทำงานทั้งใน 2 มิติ  และ 3 มิติ
บริษัทผู้พัฒนาคือ Autodesk แม้ในตลาดซอฟต์แวร์จะมีโปรแกรมประเภท CAD
หลายโปรแกรม แต่ในงานออกแบบด้านวิศวกรรม  สถาปัตยกรรม และอุตสาหกรรมต่างๆ
ของหน่วยงาน องค์กรทั้งของรัฐบาลและเอกชนทั่วโลกส่วนใหญ่จะนิยมใช้  AutoCAD
 เนื่องจากเป็นซอฟต์แวร์ที่มีขีดความสามารถสูงในการสร้างแบบจำลองสามมิติ
 นักออกแบบสามารถควบคุมการวาด  เปลี่ยนมุมมองได้ในทุกทิศทางรอบแบบ
 กำหนดคุณสมบัติของภาพวาดได้ตามต้องการ  ด้วยคำสั่งและเครื่องมือช่วยที่มีประสิทธิภาพ
 ช่วยให้ประหยัดเวลาและค่าใช้จ่าย  ทำให้ AutoCAD เป็นตัวเลือกที่ดีในงานที่มีความละเอียดและต้องการความแม่นยำสูง
 นอกจากนี้ AutoCAD ยังมีชุดคำสั่งสำหรับสร้างให้แบบจำลองมีแสง เงา  สีสันที่ดูเสมือนจริงได้อีกด้วย
 นับตั้งแต่เปิดตัว AutoCAD ได้มีเวอร์ชันต่างๆเกิดขึ้นอย่างต่อเนื่อง
 นับถึงเวอร์ชันล่าสุด  (AutoCAD 2010) เป็นรุ่นที่ 25
 แต่ละเวอร์ชันมีจุดเด่นเฉพาะ ที่ได้รับการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง
 AutoCAD R14 ซึ่งแม้จะเป็นเวอร์ชันเก่า
 แต่ก็มีขีดความสามารถในการออกแบบทั้งสองมิติและสามมิติที่ดีพอสมควร
 และคำสั่งที่มีใช้ใน  AutoCAD R14 จะมีอยู่เกือบทั้งหมดใน AutoCAD รุ่นใหม่ๆ
 อีกทั้งวิธีการใช้งาน  AutoCAD รุ่นต่างๆมีความคล้ายคลึงกัน
 ดังนั้นการศึกษาการใช้งานคำสั่งของ  AutoCAD R14
 ของเราจะเป็นพื้นฐานที่ในการใช้งาน AutoCAD
 รุ่นใหม่ๆที่จะมีความสามารถสูงขึ้นต่อไป

................... ................... ................... ................... ................... ...

แม้ว่า AutoCAD รุ่นใหม่ๆที่ใช้กันในงานอุตสาหกรรมเชิงพาณิชย์จะมีราคาค่อนข้างสูง
 แต่สำหรับผู้ที่ใช้งานทั่วไป  หรือผู้กำลังฝึกใช้งานอย่างเราๆ
 ผมขอแนะนำ AutoCAD R14 ซึ่งเป็นเวอร์ชันที่เราใช้ในการอ้างอิงสร้างเอกสารและแบบฝึกต่างๆ
 ในเว็บไซต์ ที่สำคัญคือมีให้ DOWNLOAD ไปใช้กันได้ฟรีๆ
สำหรับผู้สนใจสามารถไปดาวน์โหลดมาใช้ประกอบการศึกษาแบบเรียน
และแบบฝึกที่เราตั้งใจจัดทำขึ้นนี้
หรือจะนำไปใช้ในงานส่วนตัวก็ไม่ว่ากัน
 ที่ลิงค์ข้างล่างนี้

http://www.brothersoft.com/autocad-78359.html

................... ................... ................... ................... ................... .....

ผู้ใช้งาน  AutoCAD ที่กำลังเริ่มฝึกใช้งาน และผู้มีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรมนี้พอสมควร
 ที่นี่เราได้จัดทำเอกสารแนะนำ วิธีใช้คำสั่งที่จำเป็นในการเขียนแบบทั้งสองมิติและสามมิติ
 ในลักษณะการบรรยายแบบบรรทัดต่อบรรทัด  และ step by step
 ที่คุณสามารถทำตามได้ และนำไปใช้ในงานของคุณได้ทันที
ดังนั้น  แม้คุณพึ่งจะเริ่มฝึกใช้งาน คุณก็สามารถใช้คำสั่งเหล่านี้ได้ทันที
 ผู้สนใจการออกแบบเป็นงานอดิเรก  นักเรียน นักศึกษา
 ซึ่งจะเป็นการใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์และปูพื้นฐานที่ดี
 สำหรับนักเรียนนักศึกษาที่กำลังศึกษาด้านนี้อยู่หรือตั้งใจและมุ่งมั่นที่จะศึกษาทางด้านนี้
  ผู้มีความรู้ความเข้าใจทางคณิตศาสตร์ขั้นพื้นฐานโดยเฉพาะ
 เรขาคณิต ระบบพิกัด ฯลฯ  เป็นการดีมาก
หากท่านมีพื้นฐานความรู้ทางคณิตศาสตร์ที่เกี่ยวข้อง
 เพราะจะทำให้คุณเรียนรู้ได้เร็ว
 ผู้ชอบความท้าทายและแสวงหาสิ่งใหม่ๆ  มีความคิดริเริ่ม สร้างสรรค์ สำหรับผู้ไม่เคยหยุดที่จะเติมอาหารให้สมอง
 และมีพลังที่จะสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆด้วยฝีมือของตนเอง
การทำงานด้านการออกแบบก็นับว่าไม่เลว
ที่จะพิสูจน์ฝีมือให้โลกได้รับรู้ว่าคุณนั้นยอดเยี่ยมเพียงใด

ping!

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 01:20:26 PM »

ความแตกต่างของงาน 3d กับงาน cad ก็คือ
งาน cad เป็นงานที่โอนเอียงไปทาง technic มากกว่า ศิลปะ
ปริมาณงาน และการคิดราคา สามารถมองเห็นเป็นรูปธรรมชัดเจน
ทักษะฝีมือ รวมไปถึงระยะเวลาในการทำงาน สามารถอ้างอิงได้ชัด
งาน 3d จะมีน้ำหนักไปทางศิลปะที่มากกว่า มันเกี่ยวข้องกับความสวยงาม กับเรื่องรสนิยม
การให้คุณค่าราคาของมันจึง มีช่วงให้แปรผันได้กว้างกว่างาน cad เยอะ
เหมือนที่บางครั้งเราไม่เข้าใจว่า ภาพ Abstract สะบัดพู่กันไม่กี่เส้น แต่มีมูลค่ามหาศาล
งานภาพเหมือนเนี้ยบนิ้งบางภาพ กลับไม่มีราคา....

................... ................... ..........
ปีหน้าผมจะไปลงทะเบียนอบรม

ใครสนใจที่จะอบรม ลงชื่อพร้อม mail ไว้ครับ

ทางศูนย์อบรม เค้าต้องการยอด ผู้รับการอบรม

ถ้าคนน้อย โครงการก้ต้องยุติ

ผมอยู่ ไกล้กับ ราชมงคล คลอง 6

จะได้ประสานกับ ฝ่ายอบรมได้รวดเร็ว

pong5793
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:48:25 AM »

สนใจด้วยคนครับ
pong_littlebitch@hotmail.com
ถ้ามีอีกส่งข่าวด้วยนะคร้าบบบ
PPPPPP
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:25:10 PM »

ผมสนใจครับ
pro602_t@hotmail.com
ผมก็อยู่ใกล้กับราชมงคล ทำไมไม่เคยรู้เรื่องกับเค้าเลย เศร้าจัง
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:09:30 PM »

ขอสมัครไว้ล่วงหน้าเลยครับ
artith_2522@hotmail.com
เสียดายจังเลยผมชอบมากการอบรมแบบนี้

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
san45
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 07:50:55 PM »

สนใจเหมือนกันครับ san_4_5@hotmail.com
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 07:58:51 PM »

ผมทำงานเขียนแบบ Autocad ทุกวัน แต่ก็อยากไปร่วมอบรมด้วยครับ
อย่างน้อยๆ ก็ได้ฝึกฝีมือฝึกเทคนิกใหม่ๆ
ขอสมัครไว้ก่อนครับ kiano555@windowslive.com
ตอนนี้อยู่ำภูเก็ต ถ้าถึงเวลาจริงๆ ผมจะพยายามไปให้ได้ครับ
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:03:34 PM »

ผมทำงานเขียนแบบ Autocad ทุกวัน แต่ก็อยากไปร่วมอบรมด้วยครับ
อย่างน้อยๆ ก็ได้ฝึกฝีมือฝึกเทคนิกใหม่ๆ
ขอสมัครไว้ก่อนครับ kiano555@windowslive.com
ตอนนี้อยู่ำภูเก็ต ถ้าถึงเวลาจริงๆ ผมจะพยายามไปให้ได้ครับ

ติดต่อ ท่าน eskimo_bkk เลยครับ  Smiley ขอบคุณ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:04:36 PM »

แสดงว่าต้องเป็นสมาชิกเว็บนี้สิ

http://www.samuisketchup.org/

อีกไม่นานผมจะไปที่ ราชมงคลเลย เอา mail ไปส่งให้ฝ่าย อบรม
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:07:22 PM »

kiano♥ มีเวลาว่าง  เอาพื้นฐานการเขียนแบบ Autocad

เริ่มเปิดโปรแกรมเลย มาลงบ้านนี้บ้างสิท่าน

ping!
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:09:34 PM »

kiano♥  เค้าสอนพื้นฐานพวกเด็ก ป. 1 นะครับ

ท่านมาอบรม จะ ไม่คุ้มนะสิ เล่น ทำงานกับโปรแกรมนี้ทุกวัน แสดงว่า ขั้น เทพ 
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:12:15 PM »

2 Program น่า เล่น ครับถ้าเก่ง เลข

Program  Autocad

Program  sketchup

พรรคพวกรู้จักกัน เล่น 2 โปรแกรมนี้ ออกแบบเขียนแบบในศูนย์การค้าใหญ่แถวปทุมวัน

เดือนละแสนห้า

ping!

แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:17:39 PM »

ตาชาไม่อบรม แต่ไปให้กำลังใจได้ไหมครับ Smiley HAPPY2!!

kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:18:48 PM »

อ่า ยังไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ผมแค่ทำได้ในส่วนที่เกียวข้องกับงานที่ทำแค่นั้นเอง
ยังมิกล้าหรอกครับ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 09:05:35 PM »

ในเว็บนี้ไม่มีใครเป็นเลย

คนที่น่าจะเก่งก็ไปสู่ทางธรรมสะแล้ว ไม่สึกเลย

พระช้าง ณ ปากพนัง

เคยเห็นเพื่อนจ้างออกแบบร้านขายของในมาบุญครอง กระดาษ A3 แผ่นละ 3หมื่น5

ใช้  Program  sketchup

ju_ju!!
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 01:14:54 PM »

นี่เป็นตัวอย่างที่ผมพอทำได้

อันนี้ทำเล่นๆครับ ไม่เกี่ยวกับงาน เป็นการออกแบบ PCB Gain Clone ด้วย Autocad

เครื่องพาสเจอร์ไร ที่เคยสอบถามการทำงานจากพี่เฉียบ ก็ออกแบบ PCB ด้วย Autocad

วงจรอิเล็คทรอนิกส์ส่วนมาก ที่เคยลงตอบกระทู้ในเวบนี้ ก็เขียนด้วย Autocad

อันนี้เป็นงานที่ทำครับ เขียนด้วย Autocad (แต่อันนี้ผมไม่ได้เขียนเองนะ ผมเขียนระบบไฟฟ้า)

ส่วน 3D ก็พอได้แค่ไปวัดไปวาครับ

ถ้าคิดว่าผมรู้เท่านี้พอจะสอนคนได้ ก็จะเปิดห้องสอนให้ครับผม แต่ต้องขอความคิดเห็นจากอาจารย์อื่นๆก่อน ว่ามีความเห็นเป็นอย่างไรครับ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:27:52 AM »

พี่ชา พูดถึงเรื่อง โปรแกรม sketchup เลยเอาตัวอย่างงานมาให้ดู เพื่อให้เห็นภาพงานจริงๆ
ทั้ง 2 รูปผมวาดเอง ตามไอเดีย ของลูกค้า
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:28:38 AM »

changphichit

kiano

ping!
nit95
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:11:51 PM »

ผมก็คอยดูอยู่ว่าจะเปิดอบรมอะไร คงจะประชาสัมพันน้อยไปครับ อย่ากให้ประชาสัมพันทาง TV ด้วยน่าจะมีคนรู้แยะ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 06:41:34 AM »

ผมไปตามข่าวการอบรม
โครงการ...เลิกไปแล้วครับ

จบข่าว

ไม่เอา
bus07
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 11:31:12 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับสิ่งดีๆ ที่นำมาเสนอแนะ หากมีการเปิดอบรมอีกผมรบกวนช่วยแจ้งข่าวให้ทราบด้วยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง email : phaisiri3@gmail.com  wav!! wav!!
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 05:04:50 PM »

โปรแกรม sketch up มีเปิดสอนที่ ม. เกษตรฯ
ตั้งใจอยากไปเรียน คิดค่าใช้จ่ายแล้ว เป็น หมื่น up

กว่าจะ ขั้นเทพ  อีกประการ ต้องซื้อ โน๊ตบุค อีกตัว

เฮ่อ!!!!! เป็น ลม แพล๊บ นึง

https://www.facebook.com/sketchu.phome/?hc_ref=NEWSFEED

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์