มาร่วมแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องอาหารเป็ด เพื่อลดรายจ่าย+พัฒนาผลผลิตกันดีไหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:50:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาร่วมแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องอาหารเป็ด เพื่อลดรายจ่าย+พัฒนาผลผลิตกันดีไหม  (อ่าน 43525 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 08:18:08 AM »

สูตรที่1: สูตรมันสุดยอด โดยปื้น ปากพนัง

..ผมจำเป็นต้องใช้อาหารผสมเอง เพราะเงินทุนไม่สูงพอที่จะซื้ออาหารสำเร็จรูปมาใช้(ในขณะนี้หากใช้อาหารสำเร็จรูปน่าจะตกเดือนละแสนกว่าบาทอย่างแน่นอน ..เจ้าของเป็ดคงต้องนอนกินแกลบแทนเป็ด  :o )

..ตั้งแต่เลี้ยงมาครึ่งปี ลองปรับสูตรต่างๆที่วัตถุดิบพอหาได้ในพื้นที่(ต้องมีอย่างสม่ำเสมอ วูบวาบไม่ได้ เพราะส่งผลต่ออัตราการไข่ด้วย)

..ก็ขอนำสูตรที่ใช้ตอนนี้ และได้ผลดี ไข่เป็ดมีเปลือกหนา ไข่แดงใหญ่ มันอร่อย มาเผยแพร่แด่เพื่อนๆที่กำลังเลี้ยงเป็ดไข่ เผื่อจะมีแนวทางเพิ่มเติมในการเลี้ยงครับ

..ตัวแรก ทุกท้องที่น่าจะหาได้ไม่ยากครับ ข้าวเปลือกสด ..ที่ปากพนังจะขายอยู่ที่เกวียนละ 7,100.-(รวมค่าส่งถึงที่) ผมสั่งครั้งละ 1-2 เกวียน  จะใช้ข้าวเปลือกสดเดือนละ 3 เกวียน   HAPPY2!!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 08:21:51 AM »

ข้าวโพดบดละเอียด จะใช้เสริมโปรตีนและคาร์โบไฮเดรต ใช้เดือนละประมาณ 30 กระสอบ ที่จ.นครฯ ตกกระสอบละ 480.- (ร้านภูน่าน)  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 08:28:08 AM »

หัวกุ้งต้ม หรือหัวกุ้งแห้งก็ได้
   ระยะนี้มีน้อย  ปกติจะรับ 2 วันครั้ง ครั้งละ 450 ก.ก. ... แต่หัวกุ้งแห้งจะเหมาะกว่า เพราะสูตรอาหารจะไม่วูบวาบ และกลิ่นจากมูลเป็ดเกิดแอมโมเนียน้อยกว่ากุ้งสด

หัวกุ้งต้ม หรือหัวกุ้งแห้ง ให้สารอาหารโปรตีน แคลเซียม ไขมัน และวิตามินหลายชนิด  ที่สำคัญคือช่วยให้ไข่มีสีแดงโดยไม่ต้องผสมอาหารเร่งสีซึ่งอาจทำให้เป็นอันตรายได้ในระยะยาวต่อผู้บริโภค  (สีของไข่แดงเกิดจากการใช้สารให้สี เช่นใช้สารซูดานเรด5=แดงมรณะ หรือ สารแซนโทฟิลล์ที่สกัดจากดอกดาวเรืองก็ใช่ว่าจะปลอดภัย)
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 09:18:35 PM »

หอย,ปลา,เศษปลาหมึก,...ทุกอย่างจากทะเล เสริมแคลเซี่ยมและโปรตีนได้เป็นอย่างดี
  ใช้วันละ250 ก.ก./เป็ด2,000ตัว ...ควรให้กินสดๆครั้งเดียว อย่าค้างไว้ เพราะจะส่งกลิ่นเหม็น  HAPPY2!!
(ห้ามใช้ปลาน้ำจืด เพราะไข่เป็ดจะมีกลิ่นคาว)
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 09:24:38 PM »

ไดแคลเซี่ยม - ก.ก.ละ23บาท ผสม2%ของน้ำหนักอาหาร ..ช่วยทำให้เป็ดมีกระดูกแข็งแรง และเปลือกไข่หนา

พรีมิกซ์ - ก.ก.ละ100 บาท ผสม1%ของน้ำหนักอาหาร ..ช่วยเพิ่มวิตามินในอาหาร   HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 09:53:22 PM »

และที่ขาดไม่ได้เลย
-นมผง
-ปลาป่น เกรดA ราคาที่ปากพนัง 900-950 บาท/30ก.ก.
-ลูกปาล์มสุก
  อาหารเสริมทั้ง3ตัวนี้ เท่าที่ทดลองมาประมาณครึ่งปีกับเป็ดแก่รุ่นแรกสุด ..ทำให้ไข่มีสีสด เป็ดตัวโต และไข่มีความมัน หอม เนื้อไข่นุ่ม ยิ่งกินยิ่งอร่อย  เยี่ยมมาก   HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 10:16:51 PM »

..สูตรอาหารทั้งหมดนี้ เมื่อผสมกันแล้ว จะมีราคาประมาณครึ่งหนึ่งของอาหารเป็ดไข่กระสอบ ที่วางขาย
    ข้อเสีย ในเรื่องเวลาของการผสมอาหาร
      แต่ข้อดีคือประหยัดต้นทุน และไข่จะมีรสชาดดีกว่าเลี้ยงด้วยอาหารเป็ดไข่กระสอบ,หรือข้าวเปลือกกับหอยเชอรี่ ..เพื่อนๆร่วมอาชีพทำฟาร์มเป็ดไข่หากพอหาวัตถุดิบได้ก็น่าจะลองดูนะครับ ...รับรองว่าลูกค้าท่านจะติดใจในรสชาดที่หอม มัน ไม่คาว เนื้อแน่น ..ของไข่เป็ดจากฟาร์มท่านอย่างแน่นอนครับ   เยี่ยมมาก
bekon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 03:47:13 PM »

อยากจะขอถามรายละเอียดสูตรผสมอาหารเป็ดครับ
-วัตถุดิบแต่ละอย่าง ผสมอย่างละเท่าไหร่ครับ
-ร้านภูน่าน ที่ขายข้าวโพดบดอยู่ตรงไหนครับ
-ไดแคลเซียม พรีมิก ปลาป่นซื้อที่ไหนครับ

ตอนนี้เพิ่งเลี้ยงเป็ดอยู่ที่ท่าศาลาครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 04:22:34 PM »

ขณะนี้ ผมตัดข้าวโพดออกแล้วครับ เนื่องจากราคาขยับขึ้นสูงเรื่อยๆและเกรงว่าจะมีสารไดท๊อกซิน ซึ่งอาจเป็นอันตรายได้
►ไดแคลเซียม กก.ละ23.-(ผสม2%ของน้ำหนักอาหารทั้งหมด)
►พรีมิก         กก.ละ100.-(ผสม1%ของน้ำหนักอาหารทั้งหมด)
ซื้อได้ที่-ร้านภูน่าน อยู่บริเวณหัวถนนการะเกดครับ

►ปลาป่นซื้อที่ โรงสี1ปากพนัง กระสอบ30กก.ราคา 900.-(ผสม7-10%ของน้ำหนักอาหารทั้งหมด)
►อาหารทั้งหมด ต่อวัน ให้15%ของน้ำหนักเป็ดทั้งหมด เช่น เป็ด1000ตัว ต้องใช้อาหารทั้งหมดอย่างน้อยวันละ 150 กก.ครับ

ดีใจครับ ที่เจอเพื่อนร่วมอาชีพ มาหาความรู้ด้วยกันทางเน็ต เพราะผมเองก็ยังเป็นมือใหม่ในวงการนี้เหมือนกัน...ปลายปีนี้นึกว่าจะพอมีกำไรบ้าง กลับมาแย่เลย..เพราะน้ำท่วมคอกเป็ด ทำให้เป็ดส่วนใหญ่ผลัดขนไม่ยอมไข่มาเดือนกว่าแล้วครับ  เศร้าจัง

คุณbekon เลี้ยงเป็ดไข่กี่ตัวครับ เป็ดอายุกี่เดือนแล้วครับ  HAPPY2!!
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 09:21:38 PM »

แหม๋  น้องเป็ดของเรากินดี  อุดมสมบูรณ์ 

หลานทั้ง 2 แข็งแรงดีนะครับ  อย่างนี้กินไข่ก่อนไปโรงเรียนทุกวัน เป็นแน่ 

เ้อ้า... เป็นกำลังใจให้ครับ อ.  เอาแน่ Smiley

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
Poung.sao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 03:18:03 PM »

ที่บ้านเลี้ยงเป็ดไข่ไล่ทุ่งเหมือนกัน แต่ต้องขุนอาหารช่วยทุกวันไม่งั้นไข่จะใบเล็กค่าอาหารเดือนหนี่งหลายบาทอยู่คะ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 03:59:05 PM »

คุณPoung.saoอยู่จังหวัดอะไรครับ  HAPPY2!!
Poung.sao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 12:35:31 PM »

อยู่   อ.เมือง จ.เพชรบุรี ค่ะ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 07:21:33 PM »

ปกติถ้าหอยเชอรี่มีพอเพียง ไข่จะลูกโต โดยไม่ต้องใช้อาหารเสริมเลยครับ
  ..แต่นาในปัจจุบัน หอยเริ่มน้อย...เพราะชาวนานิยมใช้ยาฆ่าหอย รุ่นใหม่(ไม่ใช้กากชา) ยารุ่นใหม่ขวดเล็กนิดเดียวแต่มีพิษรุนแรงมาก และยังตกค้างอีกหลายสิบวัน โดนเท้าหรือโดนขา จะทำให้เป็นแผลอักเสบรุนแรงได้ ..ต้องระวังให้มากครับ  HAPPY2!!
jongkolnee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 08:59:46 PM »

สูตรอาหารที่บอกอ่ะค่ะ ทุกอย่่าต้องผสมในอัตราส่วนอย่างไรค่ะ ต้องใช่อย่างล่ะเท่าไหร่ค่ะ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 10:12:16 PM »

สูตรอาหารบอกไว้เป็นเปอร์เซ็นต์ในหัวข้อข้างบนครับ ...มีอะไรหาได้ง่ายๆใกล้เคียงกันก็ทดแทนกันได้อย่าไปซีเรียส ..หาอะไรไม่ได้จริงๆ เพียงข้าวเปลือก60%หอยเชอรี่40%.ปล่อยให้เป็ดเล่นน้ำบ้าง ..ก็ไข่กันสนั่นลั่นทุ่งแล้วครับ  Grin

หากเลี้ยงคอก ..ท่านใดเงินทุนไม่หนาจริง อย่าเลี้ยงให้เกิน300ตัวครับ เพราะค่าอาหารหนักเอาการครับ ช่วงเป็ดผลัดขนหรือไข่ตก จะนอนก่ายหน้าผาก

ถ้าเลี้ยงไล่ทุ่ง ..มีเยอะ(ถ้าคุมไหว) ก็รวยเร็ว จำนวนที่กำลังสวย เลี้ยงเป็ดสาว6เดือน..ประมาณฝูงละพันตัวครับ(ความคิดเห็นส่วนตัว)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์