มีปัญหากับแอร์ Diakin
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:25:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับแอร์ Diakin  (อ่าน 4355 ครั้ง)
wutgame
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 04:43:29 PM »

คือเรื่องมีอยู่ว่าซื้อแอร์มาติดผนังในห้องนอน  ยี้ห้อ Daikin ขนาด 8000 btu ครับ แล้วช่างที่ติดตั้งเค้าติดแอร์แบบมันไม่ติดสนิทกับฝาผนังงะคับห่างอยู่ประมาน 1 ซม. เป็นช่องให้จิ้งจกมันชอบเข้าไปข้างในเครื่อง เพราะแอร์ผมติดไว้บนหน้าต่างบานเกร็ด ซึ้งปิดหน้าต่างแล้วจิ้งจกก็ยังเข้ามาในห้องได้ อยู่ๆมาวันหนึ่งผมลืมเอาเบรกเกอร์ของแอร์ลง พอตอนบ่ายๆของวัน ได้ยินเสียงดังปังๆ เหมือนมีอะไรตกหรือมีอะไรระเบิดเลย ผมลองฟังๆ หลายๆครั้งจึงรู้ว่ามันดังมาจากแอร์ผมนั้นเอง เลยเอาเบรกเกอร์ลงแล้วโทรเรียกช่างมาดูอาการ ช่างแกะออกมาดูพบเจ้าจิ้งจกตัวขนาดนิ้วก้อย นอนตายอยู่ที่บอร์ดด้านที่ขาพวกไอซีต่างๆมันโผล่ออกมาแหละครับ ช่างให้ผมดู เห็นลายปริ้นเส้นใหญ่ขาดไป 2 เส้นมีรอยใหม้ ตรงแผ่นปริ้นเป็นสีดำ ปริ้นเองก็เกือบทะลุเลยครับ ยังดีที่พวกไอซีคอนโทรลแบบหลายๆขาไม่เสียไปด้วย  ช่างเลยเอาลวดทองแดงต่อให้ไว้ ใช้งานได้ปรกติ อยู่ๆมาอีกวันไม่นานนัก แอร์ผมเปิดเบรกเกอร์แล้ว บานเกร็ดไม่ยอมเปิดแล้วปิดกลับเหมือนทุกที  ( ปรกติแอร์นี้พอเปิดเบรกเกอร์บานเกร็ดลมจะเปิดแล้วปิดกลับ ) เหมือนกับว่าไม่มีไฟเข้าเครื่องเลย เซ็งดีแท้พึ้งให้ช่างซ่อมไปไม่นานที เลยตัดสินใจแกะออกดู เพราะคิดว่า จิ้งจกเจ้ากรรมจะเข้าไปที่บอร์ดอีกแน่ๆ แกะออกมา เจอเลยครับ ตัวไม่ใหญ่มากแต่นอนตายอยู่ใกล้ๆจุดที่เกิดครั้งก่อนอีกแล้ว เลยจัดการเอาออก ทำความสะอาด แล้วจะใส่กลับ แต่นึกได้ว่า ไม่นานเจ้าจิ้งจกจะเข้าไปอีกแน่ๆ คราวนี้ บอร์ดอาจพังไปเลยก็ได้ช่างเคยบอกว่าแพงๆ นั่งคิดๆ ก็เลยลองเอาเทบใสขนาดกว้าง 1 นิ้วติดด้านที่เกิดเหตุโดยติดให้มันเต็มแผ่นด้านนั้นของปริ้นไปเลย เอาแบบไม่ให้จิ้งจกมาเกาะติดโดนปริ้นได้เลย แต่อีกด้านที่ตัวไอซีเยอะๆไม่ได้ติดปล่อยไว้เหมือนเดิม แล้วก็ประกอบเครื่องกลับใช้งานได้ปรกติ ไม่รู้ว่าวิธีที่ผมทำนั้นจะช่วยได้นานใหม ท่านช่างทั้งหลายแนะนำผมที ว่าเขาทำกันอย่างไรครับ แต่ที่ทำไว้ก็ใช้งานมาได้ ปีกว่าๆแล้วครับ ยังไม่มีอาการจิ้งจกเข้าช๊อตที่บอร์ดเลย  ฉงน
 หรือท่านใดมีวิธีดีๆแนะนำด้วยครับผม ขอบคุณ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 09:27:57 PM »

55++ DIY มั่กๆเลยครับพี่ ยังไงเดี๋ยวรอพี่ๆที่มีประสบการณ์มาตอบดีกว่านะครับ 
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:02:13 PM »

ที่บ้านลูกค้าผมบ้านนึง มีเยอะมากแต่ผมเจออาการน้ำหยดเพราะมันไปตายที่ร่องน้ำด้านหลัง   2 - 3 วัน ลูกค้าโทรตาม เจอ 1 ตัว 2 ตัว  4 รอบ 5 รอบ เสียความรู้สึกทั้งสองฝ่ายอ่าครับ  ผมเลยใช้ เทปคัตซีลสีขาวแปะเลยครับ เรื่องเงียบไปหลายเดือนแระ ถ้าพื้นที่ไม่อำนวยในการติดตั้งและเรารับได้ ก็โอเค แต่ถ้ารับไม่ได้ก็ต้องเรียกช่างที่ติดตั้งมาแก้ครับ แต่ไอเดียคุณก็แจ๋วนะครับ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์