แอร์บ้านเย็นไม่ฉ่ำ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 11:04:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์บ้านเย็นไม่ฉ่ำ  (อ่าน 51884 ครั้ง)
spea9
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 02:00:56 AM »

Kissสวัสดีสมาชิกทุกท่าน แอร์ที่บ้านผมยี่ห้อ มิตซูบิชิ เฮฟวี่ดิวตี้  9000 BTU  เย็นไม่ฉ่ำ ตั้งอุณหภูมิ 25 C  ได้ความรู้สึกแค่เย็น ให้ช่างแอร์มาล้างแอร์ เช็ด น้ำยาแล้วปกติ Roll Eyes Embarrassed Sad

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 07:16:12 AM »

Grin   ห้องใหญ่เกินไปหรือเปล่า ครับ
 Grin   ปิดช่องที่ทำให้แอร์ออกหมดหรือเปล่า
 Grin    Sad
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 10:32:52 AM »

ช่างส่วนใหญ่ ไม่ค่อยใส่ใจ กับตัว Compesser ที่อยู่นอกบ้าน การติดตั้งที่ดีควรจะอยู่ห่างจากๆผนังประมาณ

20-30 เซนติเมตร ( ผิดยังไงรบกวนพี่จุ๋มแก้ไขด้วยครับ ) เพื่อการระบายความร้อนที่ดี หากการระบายความร้อนไม่ดี

ส่งผลให้แอร์ของท่านไม่เย็นตามไปด้วย บ้านผมก็เปิด 25 องศา ทุกห้อง บอกตรงๆ เยือกเลย สั้นๆ......................... Tongue

แนะนำ สำหรับผู้ที่จะติดตั้งแอร์ตัวใหม่ เวลาช่างมาติดตั้งกรุณา เฝ้าดูการทำงานของช่างด้วย เราสามารถบอกช่างได้เลย

ว่าจะติดยังไง ห่างจากฝนังเท่าไหร่ หากเราไม่รู้ ช่างเค้าก็จะทำในแบบที่เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้นั่นแหละครับ............. Cool

อ้อ.......ผมแนะนำ ให้ถอดแผ่นฟิลเตอร์ออกมาทำความสะอาด 2 อาทิตย์ต่อ 1 ครั้ง ประโยชน์ของแผ่นฟิลเตอร์ที่สะอาด

นอกจากจะได้อากาศที่บริสุทธิ์แล้ว ตัวคอล์ยเย็นด้านในก็ไม่สกปรก ไม่ตันด้วย แต่ยังไงก็แล้วแต่ ควรล้างระบบแอร์

ปีละ 1 ครั้ง หรือถ้าเป็นไปได้ ครึ่งปีต่อ1 ครั้ง สามารถล้างด้วยตัวเองได้ครับ หากไม่เข้าใจวิธีล้างด้วยตนเอง ถามได้

เดี๋ยวผมบอกหมดเปลือก................................
Grin Grin Grin

ตอนนี้ แถวบ้านผมยังคิดค่าล้างแอร์เครื่องละ 1000 บาทอยู่ ลองคิดดู บ้านผมมี 3 เครื่อง ก็ตก 3000 บาท

แล้วปกติบ้านผมจะใส่ใจเรื่องการล้างแอร์มาก ดังนั้น ปีนึงจะล้าง 2 ครั้ง ก็รวมเป้นเงิน 6000 บาท

ดังนั้นหันมาล้างเองดีกว่าครับ นอกเสียจากน้ำยาแอร์รั่ว ซึ่งคงต้องให้ช่างเค้าทำครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 10:57:31 AM »

ในการหาว่าเราจะต้องใช้แอร์ขนาดเท่าไหร่ให้เหมาะสมกับห้อง  โดยใช้วิธีการหาอย่างนี้ครับ
ขนาดห้องกว้าง X ด้วยความยาว X 800  จะออกมาเป็น BTU  ครับ  ตัวอย่างเช่น
ห้องขนาด 4 X 4 X 800 =12800 BTU เพราะฉนั้นท่านควรเลือกแอร์ไม่ต่ำกว่า 12000 BTU

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 11:40:10 AM »

น่าจะเป็นดังนี้
1. ขนาดแอร์ไม่เหมาะสมกับห้อง
2. ตัวห้องโดนแสงอาทิตย์โดยตรง
3. จำนวนคนในห้องมากเกินไป
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 11:47:00 AM »

ผมไม่แน่ใจ ว่าแอร์มันไม่เย็นตั้งแต่แรกที่ตอนซื้อ หรือซื้อมานานแล้วแต่เพิ่งมาไม่เย็น.................................... Sad
pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 11:51:00 AM »

ครั้งแรกที่มาติดตั้งเย็นฉ่ำไหม ถ้าเย็นฉ่ำให้ทำตามคำแนะนำของพี่ข้างบนแล้วยังเย็นไม่ฉ่ำ
ให้ตรวจดูว่า คอมทำงานเต็มกำลังไหม ที่ผมเจอ คือ C run เสื่อมค่า แต่ไม่เสีย ลองดูนะครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 12:58:32 PM »

น่าจะเป็นดังนี้
1. ขนาดแอร์ไม่เหมาะสมกับห้อง
2. ตัวห้องโดนแสงอาทิตย์โดยตรง
3. จำนวนคนในห้องมากเกินไป
  น่าจะเป็นข้อ1กับข้อ2 เนื่องจากปีนี้อากาศร้อนมากแอร์เดิมที่ติดไว้พอดีกับขนาดห้องเกินไปมาเจอปีนี้เข้าทำงานหนัก สู้ไม่ไหวครับ สังเกตุดูได้จากวันไหนที่อากาศไม่ร้อนมากมันก็จะเย็นฉ่ำดีครับ  ที่เห็นน้องๆที่เป็นช่างแอร์บอกว่าปีนี้เปลี่ยนแอร์ใหม่กันเยอะมากเพราะสู้อากาศร้อนของปีนี้ไม่ไหวแอร์มันไม่ฉ่ำของผมยังมีปัญหาเลยครับทั้งที่ขนาดมันก็เผื่อไว้แล้ว แต่รุ่นนี้พัดลมคอยล์เย็นมันใบเล็ก ลมไม่แรง ไม่รู้จะแก้ยังไงเลย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
spea9
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 02:55:19 AM »

ผมไม่แน่ใจ ว่าแอร์มันไม่เย็นตั้งแต่แรกที่ตอนซื้อ หรือซื้อมานานแล้วแต่เพิ่งมาไม่เย็น.................................... Sad
ติดตั้งปีแรกเย็นฉ่ำดีครับ ตอนนี้อายุแอร์ได้ 3 ปี รบกวน คุณ Ben Q =ช่วยบอกวิธีล้างแอร์ให้หน่อย
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 07:55:29 AM »

ที่มา http://www.airhomenet.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=180160

ล้างใหญ่   คอยล์เย็น ( EVAPERRATOR )

1.0 ก่อนเริ่มทำงานเราจะนำผ้าใบหนังคลุมพื้นที่บริเวณห้องเพื่อป้องกันความเสียหาย การทำงานสะอาดทุกขั้นตอน

1.1 ถอดโครงคอยล์เย็นออกทั้งหมดเพื่อทำความสะอาดภายใน

1.2 ถอดมอเตอร์ ล้างทำความสะอาด 

1.3 นำผ้าใบล้างแอร์คลุม (คอยล์เย็น) ทั้งหมด 

1.4 ล้างทำความสะอาดฟิลคอยล์ (EVAPERRATOR) ด้วยปั๊มน้ำแรงดันสูง120 barและเป่าลมแห้งด้วย BLOVER

1.5 ดูดและเป่าทำความสะอาดระบบท่อน้ำทิ้งด้วยปั๊มน้ำแรงดันสูง

1.6 ล้างทำความสะอาดแผ่นกรองอากาศ (FILTER)

1.7 ตรวจเช็คจุดต่อสายไฟภายในระบบ และยึดสกรูสายไฟให้แน่นหนา

1.8 ตรวจเช็ครอบความเร็วของมอเตอร์พัดลม (FANCOLL)

1.9 ตรวจเช็คสปีดและเทอร์โมรูม

( ล้างใหญ่ )  คอยล์ร้อน ( CONDENSING UNIT )

1.10 ถอดโครงคอยล์ร้อนออกทั้งหมดยกใบพัดลมออกทำความสะอาด

1.11ล้างทำความสะอาดแผงครีบคอนเดนซิ่งด้วยปั๊มน้ำแรงดันสูง 120 bar และ BLOVER

1.12 ตรวจเช็คจุดต่อสายไฟภายในระบบ และยึดสกรูสายไฟให้แน่นหนา

1.13 ตรวจวัดความดันของระบบน้ำยา เช็คกำลังอัดของคอมเพรสเซอร์

1.14 ตรวจเช็คการทำงานของไทม์เมอร์ และอุปกรณ์ช่วยสตาร์ททุกชนิด ของระบบคอมเพรสเซอร์

1.15 ทำความสะอาดชิ้นส่วนประกอบแอร์ทุกชิ้นด้วยแชมพูเช็ดล้างทำความสะอาดแล้วเช็ดให้แห้ง

-จากนั้นประกอบทุกชิ้นส่วนแอร์ให้เข้าที่ พร้อมเดินเครื่องตรวจสอบวัดกระแส น้ำเกจวัดแรงดันน้ำยา

- เติมเฉพาะน้ำยาต่ำกว่า มาตรฐาน (แรงดัน 65 PSI ) ที่กำหนดเท่านั้น

Smileyปล.หากไม่ชำนาญการเรื่องนี้ไม่แนะนำให้ทำเองก่อนนะครับ  จะให้เข้าใจ  ให้ช่างแอร์มาล้าง
แล้วแอบดูวิธีการเอาก็จะเป็นแบบที่เข้าใจง่ายขึ้น

หากท่านล้างแล้วไม่เย็นดังใจ  ต้องเรียกช่างมาเช็คระบบแล้วครับ
 Grin  หวังว่าท่านคงไม่เรียกช่างคนเดิมนะ  อิๆๆ   Cool

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 10:44:10 AM »

ครั้งแรกที่มาติดตั้งเย็นฉ่ำไหม ถ้าเย็นฉ่ำให้ทำตามคำแนะนำของพี่ข้างบนแล้วยังเย็นไม่ฉ่ำ
ให้ตรวจดูว่า คอมทำงานเต็มกำลังไหม ที่ผมเจอ คือ C run เสื่อมค่า แต่ไม่เสีย ลองดูนะครับ
ผมไม่เคยเห็น C run ครับ เคยเห็นแต่ C stsrt ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมทำงานมาตอนนี้อายุ 54 ปีแล้วยังไม่เคยเห็นครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 10:59:48 AM »

Kissสวัสดีสมาชิกทุกท่าน แอร์ที่บ้านผมยี่ห้อ มิตซูบิชิ เฮฟวี่ดิวตี้  9000 BTU  เย็นไม่ฉ่ำ ตั้งอุณหภูมิ 25 C  ได้ความรู้สึกแค่เย็น ให้ช่างแอร์มาล้างแอร์ เช็ด น้ำยาแล้วปกติ Roll Eyes Embarrassed Sad
ติดตั้งปีแรกเย็นฉ่ำดีครับ ตอนนี้อายุแอร์ได้ 3 ปี รบกวน คุณ Ben Q =ช่วยบอกวิธีล้างแอร์ให้หน่อย
งง ครับตอนแรกบอกให้ช่างมาล้างแอร์แล้ว เช็คน้ำยาแล้วปรกติ ตอนหลังมาบอก ตอนนี้อายุแอร์ได้ 3 ปี ให้คุณ Ben Q ช่วยบอกวิธีล้างแอร์ให้หน่อย  ก็ล้างแล้วมิใช่หรือครับในกระทู้แรก คนตอบเลย งง ครับ สรุปล้างแอร์หรือยังครับ
spea9
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 06:06:47 PM »

งง ครับตอนแรกบอกให้ช่างมาล้างแอร์แล้ว เช็คน้ำยาแล้วปรกติ ตอนหลังมาบอก ตอนนี้อายุแอร์ได้ 3 ปี ให้คุณ Ben Q ช่วยบอกวิธีล้างแอร์ให้หน่อย  ก็ล้างแล้วมิใช่หรือครับในกระทู้แรก คนตอบเลย งง ครับ สรุปล้างแอร์หรือยังครับ
ล้างแอร์แล้วครับแต่สงสัยว่าวิธีล้างมีรายละเอียดอะไรบ้าง เพื่อเป็นข้อมูลวิเคราะเลือกช่างซ่อม ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ครับตอบ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 08:32:59 PM »

ผมไม่เคยเห็น C run ครับ เคยเห็นแต่ C stsrt ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมทำงานมาตอนนี้อายุ 54 ปีแล้วยังไม่เคยเห็นครับ
C - RUN เอาแบบง่ายๆนะครับ คำว่าแคปรันนั้นคือค่าปาซิสเตอร์ที่ต่อกับวงจรตลอดโดยต่อระหว่างสาย R กับ S
C - START แคปสตาร์ทเป็นคาปาซิสเตอร์ที่ต่อระหว่างสาย R กับ Sเหมือนกับแคป รันเพียงแต่ว่าแคปสตาร์ทนั้นจะมีสวิทที่ตัดคาปาซิเตอร์ออกจากวงจร
แล้วจะรู้ได้ไงว่าเป็นแคปรันหรือแคปสตาร์ทแคปรันส่วนมากในแอร์จะเป็นตัวถังโลหะ และไม่ตัดออกจากวงจรเมื่อเดินเครื่องไปแล้ว
แคปสตาร์ทส่วนมากตัวถังเป็นพลาสติกการทำงานจะทำงานเฉพาะตอนเริ่มออกตัวเท่านั้นครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 09:26:36 PM »

C - RUN เอาแบบง่ายๆนะครับ คำว่าแคปรันนั้นคือค่าปาซิสเตอร์ที่ต่อกับวงจรตลอดโดยต่อระหว่างสาย R กับ S
C - START แคปสตาร์ทเป็นคาปาซิสเตอร์ที่ต่อระหว่างสาย R กับ Sเหมือนกับแคป รันเพียงแต่ว่าแคปสตาร์ทนั้นจะมีสวิทที่ตัดคาปาซิเตอร์ออกจากวงจร
แล้วจะรู้ได้ไงว่าเป็นแคปรันหรือแคปสตาร์ทแคปรันส่วนมากในแอร์จะเป็นตัวถังโลหะ และไม่ตัดออกจากวงจรเมื่อเดินเครื่องไปแล้ว
แคปสตาร์ทส่วนมากตัวถังเป็นพลาสติกการทำงานจะทำงานเฉพาะตอนเริ่มออกตัวเท่านั้นครับ
แต่ผมเรียก C ฟิลเตอร์ครับ พี่อำนาจ ขอบคุณมากครับ  Cheesy ที่แนะนำ
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 08:17:46 AM »

แต่ผมเรียก C ฟิลเตอร์ครับ
ในระบบ AC มีแต่ฟิลเตอร์พวกสัณญาณ นอยส์ กับ สไปส์ ครับ
ฟิลเตอร์แบบให้ไฟเรียบไม่มีครับ
pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 12:04:00 AM »

C -RUN จะมีค่า เพียงตัวเดียว เช่น 25 MFD
C-Star   จะมีค่า 2 จำนวนในตัวเดียว เช่น 88 -106 MFD
การต่อนั้นดังรูปครับ ต้องต่อร่วมกับโพเทนเซียลรีเลย์
การต่อนั้นเพื่อช่วยให้ คอมที่ไม่มีกำลังออกตัวหรือคอมที่ใช้งานมานาน
สังเกตุจากการที่เวลาออกตัวไฟบ้านจะตกเพราะใช้กระแสมาก การต่อ
C-Star จะทำให้ออกตัวดีขึ้น
kogame
member
*

คะแนน60

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 08:17:22 AM »

cในพัดลมตั้งโต๊ะเป็นc startหรือc runครับ Cool
pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 01:22:09 PM »

C-RUN ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์