IC ของพัดลมตั้งพื้น phillips เบอร์ PT2126-C4A
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 11:14:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IC ของพัดลมตั้งพื้น phillips เบอร์ PT2126-C4A  (อ่าน 7800 ครั้ง)
jday01
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 03:54:15 PM »

IC ของพัดลมตั้งพื้น phillips เป็นแบบมีรีโมท เบอร์ PT2126-C4A ถ้าหาไม่ได้เราจะสามราถใช้เบอร์อื่นแทนได้ไหมครับอยากทราบว่าน่าจเป็นเบอร์อะไรครับขอบคุณครับ

jday01
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 04:15:53 PM »

รูป IC ในแผงวงจรครับตัวใหญ่สุดครับ
jday01
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:19:20 AM »

รบกวนพวกพี่ๆช่วยแนะนำทีครับร้านที่ขาย IC พัดลมตั้งพื้น PHILIPS แบบมีรีโมท ผมไปหาแถวบ้านหม้อจนทั่วแล้วก็ไม่มีเลยครับ หรือว่าพวกพี่ๆท่านใดพอจะมีสักตัวบ้างครับ เป็นนัมเบอร์ PT2126
ครับขอความกรุณาพี่ด้วยนะครับโทรไปที่บริษัท PHILIPS เขาเลิกผลิตไปแล้วครับจะขอซื้อแผงวงจรเลยเขาไม่ทำมาแล้วครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 10:37:18 AM »

ตัวแทนทุกที่จะพูดเป็นแบบเดียวกัน ไม่เอา "บริษัทเลิกผลิตแล้ว"
 ความจริงอยากขายของใหม่ ซ่อมไม่คุ้ม ICของพัดลมไม่ค่อยเสีย ดูดีๆบางทีล้างแผง
ตากแดด เป่าลมก็ใช้ได้ เอาแผงของ Hataliรุ่นที่ใช้รีโมทใส่แล้วไม่ต้องใช้ปุ่มกด
ก็ใช้ได้ เลือกใช้ของที่หาซื้ออะหลั่ยง่ายๆดีกว่า เลิกใช้ยี่ห้อที่ออกของมาไม่กี่
วันเลิกผลิตอะหลั่ยซะแล้ว จำมันไว้อย่าให้มันมาเอาเปรียบได้ง่ายๆ ping!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
tongbai+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน107

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 02:27:20 PM »

ที่ อมร ดิโอลสยามไปดูหรือยังครับ มีขายเป็นแผงสำเร็จเลยครับ หรือจะซื้อเฉพาะไอซีก็ได้ ไม่ทราบว่าคุณตรวจเชคแรงดันไฟ 5 โวลท์มีหรือเปล่า สวิทช์กดก็เสียง่ายทดลองวัดดูครับ ผมเคยพบมา 2-3 เครื่องแล้วสวิทช์ไม่ทำงานหรือต่อกันเวลาเรากดนะครับ
jday01
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:42:17 AM »

ต้องขอขอบคุณพวกพี่ๆทุกคนนะครับที่ให้คำตอบแสดงความคิดเห็นมันเป็นประโยชน์กับผมมากเลยครับ ต้องขอขอบพระคุณจากใจจริงอีกครั้ง ผมจะลองทำตามที่พวกพี่ๆแนะนำนะครับได้ผลประการใดแล้วผมจะรีบกลับมาบอกผลครับ เพระผมเพิ่งหัดซ่อมเองครับ ถ้าหาไม่ได้จริงๆอาจจะลองนำแผงของ พัดลมฮาตาริมาใช้ดูครับ
jday01
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:30:18 PM »

ขอแจ้งผลการซ่อมนะครับสรุปว่าผมได้ไปซื้อแผงวงจรตัวใหม่มาเปลี่ยนแล้วครับที่อมร สาขาดิโอสยาม ราคา 450 บาท เทียบใช้ได้กับของพัดลมฮาตาริเลยครับไม่ต้องแปลงอะไรเลยครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับที่ให้คำแนะนำ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 03:51:19 PM »

น่าเสียดายเงินน้ะตั้ง 450บาท นี่ถ้าบอกอาการกันก่อน ก็อาจจะเสียเงินค่าอะไหล่ไม่ถึง
50บาทน้ะผมว่า บางทีจะไม่ถึงเอาด้วย ที่เคยเจอก็ สวิทกดมันด้าน และกดเปิดแล้วใบ
พัดขยับ แล้วหยุด อาการหลังนี่แหล่ะ ลงทุนแค่ 15-20บาทเท่านั้น คืออาการนี้ต้องวัดไฟ
5v ที่เลี้ยงic ก่อนว่ามันต่ำกว่า4.5vหรือไม่ ถ้าต่ำกว่านี้ก็จะเกิดอาการ กดเปิดแล้วใบพัด
ขยับ แล้วหยุด คือไฟ5vไม่พอเลี้ยงicให้ทำงานต่อเนื่อง ตัวที่เสียอยู่เป็นประจำคือ cตัว
แดงๆ ค่าที่พิมพ์ติดตัวมันคือ 105/250vหรือ105/400v ตัวนี้จะเสียเป็นพระเอ่กของอา
การนี้เลย มันจะบัดกรีติดเอาใว้ใต้ปริ๊นท์ เพราะตัวมันใหญ่กว่าเพื่อนไม่มีที่ว่างให้ลงปริ๊นท์ครับ HAPPY2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์