ขอสอบถามเรื่องการเปลี่ยน LCD Panel ของ โน้ตบุ๊ค ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 23, 2024, 09:36:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการเปลี่ยน LCD Panel ของ โน้ตบุ๊ค ครับ  (อ่าน 5708 ครั้ง)
mzbot
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 09:05:07 PM »

พอดีโน้ตบุ๊ค Compaq Presario M2000  ขนาด 15" จอเป็นเส้น ต้องการเปลี่ยน Panel ใหม่  พอซื้อ Panel มาเปลียนปรากฎว่าเป็นหน้าจอขาว แต่เดิมรุ่นนี้เป็น LCD แบบธรรมดา แต่ตัวที่ซื้อมาเปลี่ยนน่าจะเป็นชนิดฟิล์มกระจก ไม่ทราบว่าเป็นที่เข้ากันไม่ได้หรืออย่างไร ทำไปเปลี่ยนแล้ว จอเป็นสีขาว (เริ่มต้นเปิดเครื่องจะเป้นแถบสีขาวสลัดดำ สักพัก ขาวหมดจอ)  ทั้งๆที่ตัวเครื่องทำงานปกติ ขอคำแนะนำด้วยครับ

wanwanngom
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 11:26:44 PM »

จอนอกใช้ได้ จอในกด Fn ลดแสงได้
mzbot
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 07:11:21 PM »

cry2!! หมายถึงยังไงครับ ไม่เข้าใจ หรือผมตั้งคำถามผิดหว่า !

ผมได้ซื้อจอ LCD มาใหม่ซึ่งเป็นจอกระจก (ของเดิมในเครื่องเป็นจอ LCD ด้านๆธรรมดา) พอนำมาเปลี่ยนปรากฎว่า จอเป็นอย่างที่บอกครับ ใครให้คำตอบผมได้บ้างว่า เป็นเพราะจอที่ซื้อมาใหม่เสีย หรือว่าเป็นกับ มันผิดชนิดกัน มันสามารถใช้ร่วมกันได้ไหมครับ
jailom
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 09:37:05 AM »

มันอาดผิดชนิดกันต้องดูที่ช๊อคเก็ตเสียบด้วยว่ามันตรงกันหรือเปล่าครับ
mzbot
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 12:27:34 AM »

ทุกอย่างเสียบได้ลงตัวเป๊ะ ช่องเสียบสายแพ สัญญาณ เหมือนกันครับ ไฟ Backlight ก็เข้ากันได้ แม้แต่รูน็อต เอาเป็นว่าถ้าประกอบเสร็จก็แทนตำแหน่งตัวเดิมได้ 100 % โดยไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยครับ เพียงแต่จอใหม่เป็นชนิดฟิลม์กระจกตัวเดิมแบบด้านๆธรรมดา สรุปแล้วระหว่างชนิดที่เป็นจอกระจกกับจอด้าน มันใช้แทนกันได้ไหมน้อ มีใครพอมีประสบการณ์มาตอบข้อสงสัยทีครับ
namecat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 10:56:56 AM »

เคยซ่อมแต่ samsung lcd ครับ จอขาวเหมือนกัน แต่ของผมเป็นที่สายแพ ลองหาตัวไหม่เปลียนดูนะครับ
goodmobile
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 05:28:27 AM »

ถึงใหนแล้วครับ  สำหรับจอโน๊ตบุ๊คถ้าขนาดเดียวกันใส่ได้เลยครับไม่เกี่ยวกับชนิดฟิล์มหรือกระจกครับ ส่วนอาการจอขาวน่าจะมาจาก connector ที่เสียบ panel จอมันสกปรกครับลองใช้ยางลบทำความสะอาดหรือคัตเตอร์ขูดเบาๆตรงหน้าสัมผัสที่เป็นทองเหลือง และก็ใช้สเปร์ยฟ้าล้าง connectorของจอใหม่ดูครับ ถ้าจอยังขาวอยู่ลองเอาไปใส่เครื่องอื่นดู อาจจะเป็นที่จอที่ซื้อมาใหม่มันใช้ไม่ได้ครับ (ผมเจอบ่อยครับ) ถ้าใส่เครื่องอื่นใช้ได้  ลองเคลีย Cmos ดูครับ
m5_speed
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 12:43:30 AM »

ถ้าจอเดิมยังพอมีภาพขึ้นบ้าง กรณีที่แตก อาจไม่ได้เป็นที่สายแพร  มีอยู่ 2 กรณี

1. แจ็คพ็อต ที่จอที่ซื้อมาเสีย มีความเป็นไปได้น้อยแต่ก็เคยเจอ
2. LCD ใหม่ ไม่เสียแต่ไม่เข้ากับ Notebook ของเรา กรณีนี้เจอกับจอบางรุ่น

ทางที่ดีควรใช้จอยี่ห้อและรุ่นเดิม ถ้าหาไม่ได้ยก Notebook แล้วไปลองที่ร้านเลยจะดีกว่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์