Waron รุ่น DVD D-883 ร้อนแล้วตัด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 10:17:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Waron รุ่น DVD D-883 ร้อนแล้วตัด  (อ่าน 2445 ครั้ง)
golfnktc
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 01:46:08 PM »

คืออาการเป็นอย่างนี้ครับ
เมื่อเราเปิดเครื่องสามารถอ่านแผ่นได้ปกติทุกอย่างครับ
แต่เมื่อเปิดไปสักพัก  ประมาณ 30 นาที เครื่องก็ตัดการทำงานตัวเองแล้วรีสตาร์ทใหม่
และก็อ่านแผ่นใหม่แต่ตอนนี้อ่านแผ่นได้ประมาณ 1 นาที ก็ตัดรีสตาร์ทใหม่อีกครับ
จับดู Mpag ร้อนครับ   ร้อนมากๆ เลย  ลูกค้าบอกว่าเป็นตั้งแต่ซื้อมา 
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ  หรือเป็นเพราะสาเหตุได

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 02:25:08 PM »

1.ลองเช็คไฟที่จ่ายบอร์ดูครับว่าเกินหรือเปล่า หากว่าไม่เกินลองลดค่าไฟลงอีกได้เปล่า
2.เปลี่ยน c ฟิลเตอร์ไฟที่จ่ายให้กับบอร์ดทุกชุดเลยครับ
3.ลองหาพัดลมที่ใช้ในคอมที่เป่า CPU หรือว่าในเครื่อง VCD มาเป่าตรงไอซีดูครับว่ายังจะตัดอีกหรือเปล่า

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
munk16
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 02:57:46 PM »

อาจจะเกิดจาก IC ภาค power state ทางด้าน primary ของ Switch power supply  หรือ IC ที่ Generate PWM ออกมาที่ไป Drive power mosfet  ที่มีอุณหภูมิสูงเกินไปจึงทำให้ เกิดการ Protection temperature  ซึ่งอาจเกิดจากการ overload   ซึ่งก็คือ Load ดึงกระแสมากเกิน spec ของ IC PWM  และไฟ input AC ก็มีผลครับ แต่ไม่มาก  ถ้า IC ใช้ไฟแบบ Universal สามาราถใช็ไฟได้ตั้งแต่ 85 -265 VAC โดยประมาณ ถ้าไฟตำ่จะทำให้ กระแสไหลเยอะ Ic ก็ร้อน และจะ Restart แบบที่เจอครับ    Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์