เสียงมันดังมากครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 07:52:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงมันดังมากครับ  (อ่าน 4105 ครั้ง)
surasak.289
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 09:04:38 PM »

คือแอมผมเป็นพาเวอร์มิกซ์alfaรุ่นเก่าเป็นแอม otl ประมาณ150w ปัญหาคือมันดังแป๊ก..ๆ...ๆ....ๆ ถ้าเปิดvrมากยิ่งดังมาก
มันดังตามพวก ครื่องซักผ้ามั่ง แอร์มั่ง เวลาที่เราเปิดอุปกรไฟจะดังเข้าแอมผม ท่านคงรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร เพราะผมเคยตั้งกระทู้แล้วท่านเซียนบอกว่าให้ค่อมc0.1ไมโครตรงไดโอด ผมขอความกรุณาเอารูปที่เขาค่อมกันให้ดูหน่อยครับว่ามันค่อมกี่ตัวค่อมตรงใหนอีกสักครังครับ หรือมีวิธีอะไรอีกที่ทำให้มันหายดังแป๊กๆๆครับ ผมเคยลองเอาพาเวอร์ตัวอื่นมาขับใช้พาเวอร์มิกซ์เป็นมิกซ์มันก็ยังดังเหมือนเดิมครับ Cheesy

dokmadue ♥
งานระบบเสียงตามสาย-ไร้สาย
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน71

ใจเขามาใส่ใจเรา เรียนรู้ด้วยตัวเอง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 10:11:36 PM »

อยากเห็นรูปครับ.. lv!

www.kwachapenchang. com    https://www.facebook.com/sathit.dokmadue 

นายสถิต  ดอกมะเดื่อ 164 ม.8 ถ.สินประดิษฐ์ ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ 33110  บัญชี ร้านสถิตอิเล็กทรอนิกส์ 312-0-17184-0 ออมทรัพย์ กรุงไทย สาขากันทรลักษ์
0827548204 ดีแทค LINE 0827548204 สถิตอิเล็กทรอนิกส์
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 10:13:55 PM »

แป๊กๆ มันมาจากการคลิปสัญญาณ จริงๆ ต้องใช้สโคปวัดไล่แต่ละจุดดู

1. ส่วนอินพุท
2. ส่วนพาวเวอร์ ทราสซิสเตอร์อาจมีการออสซิเลท

จริงๆ แล้วการซ่อมที่ได้ผลที่ดีนั้นเราควรอาศัยสโคปอยู่แล้ว ต่างประเทศถ้าไม่ใช้สโคปเขาแทบไม่อยากแตะ  มันทำให้ทั้งเสียเวลา และหงุดหงิดกับการลองผิดลองถูก เพราะอิเล็กทรอนิกส์มันซับซ้อนในตัวมันเอง สายตากับการคาดเอาไม่อาจช่วยได้ ต้องดูสัญญาณ ถ้าไม่มีก็หาหยิบยืม โปรแกรมบางตัวก็มีฟังก์ชั่นสโคป น่าจะมีประโยชน์  อีกอย่างเป็นการยกระดับความเป็นมืออาชีพด้านนี้กับเราด้วย

wav!!
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 07:19:56 AM »

>>>มันดังตาม เครื่องซักผ้า แอร์<<< ถ้าเข้าใจใม่ผิด  เป็นเสียงที่เกิดจากการอาร์คของมอเตอร์ รบกวนเข้ามาในเครื่องเสียงใช่หรือใม่ ถ้าใช่ ใส่ >>LINE FILLTER<< ซิครับ
surasak.289
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 07:47:45 PM »

ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นอย่างที่ท่านว่าเพราะถ้าเตรื่องซักทำงานก็ดังแป็กแล้วเวลาหมุนกลับกลับก็ดังแป็กอีก
แล้วไอ้ตัวฟิลเตอร์ที่ท่านว่ามัยเป็นตัวอย่างไรครับ มันเอามาใส่ตรงไหน   คือถ้าผมตัดภาคขยายออกใช้แต่มิกซ
ไปเข้าแอมป์ข้างนอกก็ยังดังเหมือนกัน  เดี๋ยวรูปผมจะลองเอาลงให้ดูครับผมเคยลองแล้วรูปมันใหญ่เกินครับ
มันป็นพาเวอร์มิกซที่รุ่นเก่ามากเป็นตู้ไม้ติดพรมมีอีคิวมีแอ็คโค่ด้วยเดี๋ยวจะเอารูปมาให้ครับ  ขอบคุณทุกท่านครับ
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 09:21:17 PM »

อืมม.. ไม่ค่อยได้ยินบ่อยเท่าไหร่ อาการเพี้ยนตามเครื่องซักผ้า เป็นไปได้ ขนาด TV ยังลายทุกช่องถ้าเครืองบิน บินผ่าน

อีกวิธีนึง อาจลองทำดูก็ได้ครับ คือทำสายดิน โดยการต่อสายจากโครงแท่นเครื่องฝังลงดินสัก 1 ฟุต ถ้าจะให้ดีก็ฝังกับต้นไม้ไปเลย จะได้รดน้ำให้ชุ่มบ่อยๆ เอามือจับเครื่องก็ไม่มีอาการดูดด้วย

เยี่ยมมาก
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 08:21:30 AM »

ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นอย่างที่ท่านว่าเพราะถ้าเตรื่องซักทำงานก็ดังแป็กแล้วเวลาหมุนกลับกลับก็ดังแป็กอีก
แล้วไอ้ตัวฟิลเตอร์ที่ท่านว่ามัยเป็นตัวอย่างไรครับ มันเอามาใส่ตรงไหน   คือถ้าผมตัดภาคขยายออกใช้แต่มิกซ
ไปเข้าแอมป์ข้างนอกก็ยังดังเหมือนกัน  เดี๋ยวรูปผมจะลองเอาลงให้ดูครับผมเคยลองแล้วรูปมันใหญ่เกินครับ
มันป็นพาเวอร์มิกซที่รุ่นเก่ามากเป็นตู้ไม้ติดพรมมีอีคิวมีแอ็คโค่ด้วยเดี๋ยวจะเอารูปมาให้ครับ  ขอบคุณทุกท่านครับ
เอาพริ้นท์ทีวีมาดู  ทางเข้า AC220V จะเห็นวงจรใลล์ฟิลเตอร์  ......  ซื้อแบบสำเร็จรูปมาใช้ใด้เลยตัวนึงใม่ถึง 300 บาท ...........ของผมเคยอาการหนักกว่าของคุณอีกครับ สายไฟฟ้าบนเสามันสปาร์ค ดังเข้ามาในเครื่องเสียง ดังแกรกๆๆๆตลอด ถ้าฝนตกใม่เป็นอะใร ผมก็ถอดใลล์ฟิลเตอร์ในทีวีนั่นแหละครับมาปรัปเปลี่ยนปรับแต่งค่าอะใหล่เอาเพราะรู้อยู่แล้วว่า ใลล์ฟิลเตอร์ มันใส่เพื่อแก้ปัญหาสัญญาณรบกวนที่ปะปนมากับใฟเอซีและบายพาสลงกราวด์   จึงแก้ปัญหานี้ใด้ครับ      เครื่องเสียงผมผมเอาของเก่าๆเหลือใช้มาโมจึงเกิดอาการอย่างนี้ใด้ง่ายกว่าจะหายก็เหนื่อยเอาการ   แต่ของท่านใม่น่าจะยาก
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=55634.msg285239#msg285239
surasak.289
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 02:53:48 PM »

ลองลงรูปครับ
surasak.289
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 02:59:52 PM »

ต่อ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์