ใครเคยเจอบ้างหาวิธีแก้ยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 12:37:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอบ้างหาวิธีแก้ยังไงครับ  (อ่าน 2930 ครั้ง)
opart
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 06:11:33 PM »

ผมมีonkyo m-5030 อยู่หนึ่งเครื่อง แกะดู c เร็คติไฟร์ตัวใหญ่ทั้งหมด4ตัวเสียทุกตัว น้ำแตก เพราะไฟเกิน แต่เช็คดูแล้วอย่างอื่นไม่น่าจะมีปัญหา แต่สงสัยว่าcที่ว่ามันมี4ขานี่แหละ งง เลย จะเอาcธรรมดาแบบ2ขามาใส่ก็งงอยู่ว่า4ขาของเดิมมัน ที่จริงแล้วมี2ขั้วหรือกี่ขั้วกันแน่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ สายมันเยอะเหลือเกินผมใล่ไม่ถูกเพราะไอ้ขาcของเก่ามันมี4ขั้วนี่แหละครับ ผมเสียดายมากเครื่องยังดี อยากจะซ่อมมาฟังครับ ใครพอมีวงจรใหมครับ ช่วยหน่อยครับ นี่ครับรูปรุ่นของมัน

S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:27:39 AM »

AMP ดีๆ C มักจะมีสี่ขาครับป้องกันการโยกคลอน
1 ดูแถบ เหมือนกับ C ทั่วๆไป หรือดูการวางขา มักใม่เท่ากัน
2 ใล่จากวงจร +VCC/-VCC/G  ใส่ตัวใหม่ก็ใส่ตามวงจรเลย
3 เคยเจอ ขาที่สาม สี่ จะเป็นลบ แต่ส่วนมากแล้วแค่ลอยใว้เฉยๆ
b14
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 06:29:43 PM »

ครับถูกต้องเป็นที่สุดครับ คือ C บางตัวมี 4 ขา แต่ใช้งานเพียง 2 ขาเท่านั้นครับ ที่ผมเคยเจอเป็นปรกติคือฝั่งที่มีอยู่ 3 ขา จะเป็นขั้ว + ฝั่งตรงข้ามจะเป็นขั้ว -โดยสิ้นเชิงครับเจ้า...
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 11:03:08 AM »

อ่านข้างตัวมันสิครับ มันจะบอกไว้ รุ่นเก่าบางรุ่น จะใช้ทุกขา แต่ข้างตัวมันจะมีบอกไว้

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์