แอร์ซัมซุง ขอความคิดเห็นครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 09:23:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ซัมซุง ขอความคิดเห็นครับ  (อ่าน 2286 ครั้ง)
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 09:19:29 AM »

แอร์ตัวนี้ติดมา 3 ปีแต่ไม่เคยล้างเลย ขนาด 9000 บีทียู อาการ คือคอมฯเดินได้ประมาณ 5 - 10 นาทีแล้วก็ตัด กระแสเริ่มที่ 5 แอมป์แล้วมันก็จะสูงขึ้นเรื่อยๆจนถึง 9-10 แอมป์แล้วก็ตัดน้ำยา 85 PSI  ผมคิดว่าน้ำยามันมากเกินก็ปล่อยน้ำยาทิ้งเหลือ 50 มันก็ยังเป็นอาการเดิม เราเอาน้ำราดกระแส ก็จะลดลงมันจะเดินต่อให้แต่พอร้อนแล้วก็ตัดอีก ผมทำการล้างคอยล์ร้อน จนสะอาด แล้วก็เปิดใหม่อาการก็เหมือนเดิมจนปัญญาครับ เครื่องยังอยู่ในประกันด้วย (คอมฯ)เลยแจ้งศูนย์มาทำให้ เขาบอกว่าน้ำยาขาดเติมน้ำยาเครื่องเดินได้ปกติ(เติมน้ำยาอย่างเดียว)  เรื่องเงียบเลย มันเป็นเพราะอะไรครับ ขอความคิดเห็นพี่ๆเซียนหน่อยครับ  lv! lv!

prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:32:46 PM »

2ก่อนก็ไปทำมา ก็อาการนี้ แต่สาเหตูมาจากตัวเซ็นเซอร์น้ำแข้งเสีย

แก้ไข้วันแรกใช้ไฟรนเก็บแอบหายจจากอาการ(ได้วันเดียว)

เช้าลูกค้าโทรตามอาการเดิมทำงาน3วิตัด

แก้ไขซื้อตัวเซ็นเซอร๋ศูนย์ใกล้บ้านกลับไปใส่หาย

แต่ก่อนใส่ลองต่อตรงใช้ตัวเก่าลอง/มันรู้ไม่ยอมทำงาน

สรุปหลอกมันไม่ได้ ต้องซื้ออไหล่เปลียนใหม่จบ
ส่วนเรืองเติมน้ำยาเรืองเงียบความเห็นส่วนตัวคิดว่าเป็นไปไม่ได้อาจมีทำอย่างอื่นทีเราไม่รู้ข้อบกพร่อง
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 09:19:51 PM »

น้ำยาขาดแล้วแอร์ตัด  เป็นเรื่องจริงครับ แอร์สมัยใหม่เป็นอย่างนั้นจริง ๆ  วิชาและหลักการก่อนหน้านี้ใช้ได้เป็นบางส่วนกับสมัยนี้ครับ ยิ่งถ้าเป็นอินเวอร์เตอร์แล้วละก็ นิดๆ หน่อย ๆ เครื่องจะตัดทั้งนั้นแหละครับ ผมยกตัวอย่างแอร์พานาโชนิค  น้ำยาต้องอยู่ประมาณ 85-90 psi ถ้าต่ำกว่านี้เครื่องก็จะตัดทันทีทางแก้พยามเช็กแรงดันไปพร้อม ๆกับกระแสไฟครับ
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:00:42 PM »

ขอบคุณครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์