วิธีปฏิบัติกรรมฐานเบื้องต้น

วิธีปฏิบัติกรรมฐานเบื้องต้น

<< < (3/3)

TAWA:
ใครไม่ลองไม่รู้ผมนะครับก็อีกคนหนึ่งไม่เชื่อแต่พอได้สัมผัสแล้ว( ต้องมีความเชื่อความศรัธาด้วยนะครับ) ผมไป 5 ครั้งแล้ว 2-3 ครั้งอาจจะไม่เห็นผลเพราะเราอาจจะทำไม่ถูกต้องหรือไม่ตั้งใจอะไรทำนองนั้นแต่พอไปหลายครั้งแล้ว ผมว่าพุทธาณุภาพเกิดขึ้นได้ถึงขนาดนี้เชียวหรือ ไม่สัมผัสด้วยตัวเองไม่รู้จริงๆ และไม่สามารถอธิบายให้ใครฟังได้ เพราะเหนือความเป็นจริงที่ทุกคนคิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้

ผมยากให้ชมรมนี้จัดสักครั้งหรือ สองครั้งครั้งละ 3-5 วันแล้วแต่จะตกลงกันถ้าจัดจริงๆ ผมคนหนึ่งล่ะขอไปร่วมด้วยนะครับ ผมชื่อจริง ร้อยตรี ประดิษ  ฟูแก้ว อตีดนายทหารหน่วยรบพิเศษ ( พลร่มป่าหวาย)
tel....086- 1235586

Admax:
สาธุ ขอบคุณช่างเล็กที่นำแนวทางดีๆมาเผยแพร่ครับ เป็นประโยชน์ได้มากครับ

yasa_ud:
 ju_ju!!ผมท้วงนิดนึงครับผลของสมาธิปกติจะไม่นับเวลาที่ทำนะครับ
คนที่ทำสมาธิเข้ารูปฌานได้5นาทีย่อมได้มากกว่าคนเดินนั่ง3+3ชม.????(ทำนานแต่จิตไม่สงบปล่อยวาง)
แค่อุปจารสมาธิแค่วันละ1นาทีนี่ก็หายากแล้วครับ embarrassed7
ส่วนมากคนมักทำเพราะอยากได้บุญกันเริ่มต้นด้วยกิเลสอยากได้ก็หลงทางแล้ว? sleep!!
และถึงเข้าฌานนานถึง100ปีก็ไม่เทากับจิตที่ถึงวิปัสสนาธรรมนานแค่ไก่กระพือปีกช้างกระดิกหู
 ping!เวลาไม่สำคัญอยู่ที่ทำให้ตรงจุดทำให้ถึงแก่นอย่าหลงกับเปลือกของสมาธิครั smiley4

ช่างเล็ก(LSV):
https://www.pohchae.com/2023/02/04/basic-meditation-practice-charan/
วิธีปฏิบัติกรรมฐานเบื้องต้น ตอนฝึกเดินจงกรม,นั่ง-นอนทำสมาธิ โดยหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน
#วิธีปฏิบัติกรรมฐานเบื้องต้น   #เดินจงกรม   #นั่งนอนทำสมาธิ  #หลวงพ่อจรัญ  #วัดอัมพวัน
-------------

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว