.การเช็คฟลายแบคว่าดีหรือเสียด้วยวิธีง่ายๆแต่ได้ผลดี.
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 02:56:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .การเช็คฟลายแบคว่าดีหรือเสียด้วยวิธีง่ายๆแต่ได้ผลดี.  (อ่าน 230207 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 08:30:20 AM »

หลายกระทู้ที่ถามเข้ามาเกี่ยวกับการเช็คฟลายแบค  ดังนั้นจึงนำวิธีการเช็คฟลายแบคว่าดีหรือเสียด้วยวิธีง่ายๆแต่ได้ผลดีอีกวิธีมาเผยแพร่ให้เพื่อนช่างได้ใช้งานกัน ... Tongue
..ความดีในบทความนี้ข้าพเจ้าขออุทิศให้คุณพ่อมนัส สุวรรณรัตน์ครูช่างคนแรกของกระผมที่ล่วงลับไปแล้ว .... Smiley
...และคุณแม่อุบล สุวรรณรัตน์ที่คอยเป็นกำลังใจให้กระผมตลอดเวลาทั้งการงานและการทำเว็บบอร์ดleksound.netที่มีจุดประสงค์รวมช่างผู้มีน้ำใจงดงามมาพบปะช่วยเหลือกัน....และขอให้ผลบุญจงบังเกิดแด่เพื่อนๆที่มีน้ำใจมาช่วยเหลือในเว็บบอร์ดleksoundทุกท่านด้วยเทอญ.. Smiley
..เนื่องจากข้อความและรูปภาพในบทความนี้มีเมล์มาขอก็อปปี้ไว้เพื่อศึกษาหลายท่าน ดังนั้นเฉพาะในบทความนี้ผมอนุญาตให้copy เพื่อการศึกษาเผยแพร่ความรู้ได้ครับ   Tongue Smiley

(**กรุณาสมัครเป็นสมาชิก และโพสอย่างน้อย 1กระทู้ก่อนนะครับ จึงจะเห็นภาพ)

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 08:32:53 AM »

การทดสอบฟลายแบควิธีนี้เท่าที่ใช้มาได้ผลดีทีเดียว แต่ช่างที่ทำการทดสอบFBTด้วยวิธีนี้ควรมีทักษะผ่านงานซ่อมทีวีมาพอสมควร เพราะต้องใช้การวิเคราะห์ประกอบด้วยครับ ... ช่างบางท่านอาจอยู่ในสถานที่ห่างไกล หาเครื่องมือเช็คFBTยาก.....สำหรับวิธีนี้มีเพียงทีวีเครื่องเล็กๆสักเครื่องก็เพียงพอแก่การประยุกต์เป็นเครื่องมือเช็คจำเป็นได้แล้ว...
ขั้นตอนการเตรียมเช็ค  นำทีวีขนาดใดก็ได้ที่เปิดติด มีแสง  มาพันสายไฟบนแกนฟลายแบคดังภาพ (ควรใช้14"จะสะดวกที่สุดครับ ในเครื่องต้นแบบใช้ national A1 เพราะวงจรภาคhor output ทนทานเหมาะสมในงานนี้...เสียขึ้นมาก็ซ่อมง่าย..และไม่โตมากนัก.. เหมาะที่จะนำมาใช้ประจำโต๊ะซ่อม ) Tongue   

หมายเหตุ :: หากต้องการเครื่องเช็คโดยเฉพาะ เชิญอุดหนุนเพื่อนสมาชิกของเราได้ที่กระทู้นี้นะครับ https://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=31939.0

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 08:33:52 AM »

จากนั้นก็ทำวิธีเดียวกันกับฟลายแบคที่ต้องการทดสอบ 

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 08:34:49 AM »

ขอคั่นความรู้เกี่ยวกับหลอดนีออนก่อนนะครับ ..
ประดิษฐ์เครื่องมือง่ายๆอีกชิ้นหนึ่งที่ใช้งานได้คุ้มค่าต่ออาชีพช่างซ่อมทีวี โดยใช้หลอดนีออน ..เศษอะไหล่ที่หลายท่านมองข้าม
..เตรียมอุปกรณ์ดังต่อไปนี้ครับ
..หลอดนิออน (ขาที่หักแล้วก็ใช้ได้ครับ)
..หลอดดูด ยาวพอประมาณสำหรับทำด้ามจับ (ห้ามใช้วัสดุที่เป็นตัวนำไฟฟ้านะครับ)

นำมาใส่ในหลอดดูดให้แน่น รัดด้วยเทปใสอีกที

เท่านี้ก็พร้อมที่จะใช้งานตามล่าไฟแรงสูงแล้วครับ
..อย่าลืมนะครับว่าวัดได้เฉพาะไฟแรงสูงที่เป็นกระแสสลับเท่านั้น ..ไฟแรงสูงที่เป็นกระแสตรงหลอดจะไม่ติดนะครับ
..ภาพแสดงหลอดนีออนก๊าซนีออนเมื่อใกล้ไฟแรงสูงจะแตกตัวเป็นสีส้ม .. แม้ไม่ได้ต่อขาก็สว่างได้

ดูมูวี่คลิป สาธิตการวัดไฟแรงสูงที่ฟลายแบค   https://www.eon49.com/webboard/index.php?topic=361.0
 จะเห็นว่าหลอดจะสว่างเฉพาะบริเวณที่มีอำนาจไฟแรงสูงกระจายตัวอยู่เท่านั้น เราสามารถทราบว่าบริเวณใดของฟลายแบคมีไฟแรงสูงมากน้อยได้ โดยดูที่ความสว่างมากน้อยของหลอดนีออนได้ด้วยครับ ..ไม่ต้องต่อสายมิเตอร์วัดให้ยุ่งยาก  หากใช้บ่อยๆจนชำนาญจะสามารถซ่อมทีวีได้อย่างรวดเร็วอีกทางครับ   ขอบคุณ

https://upload.eon49.com/leklek/vdo%20clip/tv/neon.swf

--------------------------------------------------------------------

ส่วนสายไฟที่พันรอบแกนเฟอร์ไรท์ทั้งคู่ให้ต่อสายถึงกันได้เลยครับ ...   เยี่ยมมาก

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 08:36:14 AM »

เริ่มทำการทดสอบ โดยเปิดทีวีได้เลย ...
- หากฟลายแบคที่นำมาทดสอบดี  เมื่อนำหลอดนีออนเข้ามาใกล้ขดไฟแรงสูง หลอดนิออนจะสว่าง
- หากฟลายแบคเสียก็จะแสดงอาการออกมาหลายๆอย่าง เช่น.
...ขดไฟแรงสูงทะลุก็จะได้กลิ่นไหม้ หรือมีความร้อนบริเวณนั้น ..
... ฟลายแบคช็อตรอบก็จะทำให้ทีวีที่นำมาทดสอบภาพลดความสว่างหรือภาพหด  หรือหากวงจรโปรเทคชั่นในทีวีที่นำมาทดสอบมีความไวมาก ก็อาจตัดไปเลย ฯลฯ ..ชึ่งอาการต่างๆ เพื่อนช่างต้องฝึกสังเกตดูเองแล้วจะเข้าใจ
...เป็นอันว่าเช็คได้แน่นอน รวดเร็ว และแม่นยำเกินคุ้มครับ
..สำหรับ เพื่อนช่างที่อยู่ไกลแหล่งอะไหล่ ถ้ายังไม่แน่ใจว่าฟลายแบคในเครื่องเสียจริงหรือไม่ ใช้วิธีนี้ก็จะสรุปผลฟันธงได้ 90 % ว่าฟลายแบคเสียจริงหรือเปล่า ก็จะประหยัดเงินค่าอะไหล่ ประหยัดเวลาในงานซ่อมอีกด้วยครับ
  Tongue Grin

เท่าที่ใช้งาน วิธีนี้จะวัดไม่ได้กรณีเดียวคือขดลวดช๊อตข้ามขดครับ (ใช้โอมห์มิเตอร์วัดแทน)...

และมีฟลายแบคบางเบอร์ที่หล่อเปลือกหนาเช่นในทีวีชาร์ป29"หรือเครื่องรุ่นเก่าบางเบอร์ วัดด้วยหลอดนีออนอาจสังเกตุได้ยาก ให้ทดสอบดูประกายไฟแรงสูงต้องวิ่งไม่น้อยกว่าครึ่งเซนต์..จะแน่นอนกว่าดูหลอดนีออนแต่เพียงอย่างเดียวครับ

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 08:38:05 AM »

หากต้องการทดสอบให้ลงลึกไปอีก ก็สามารถวัดแรงไฟที่ขาต่างๆของฟลายแบคได้ด้วยมิเตอร์ธรรมดา ( แต่แรงไฟจะต่ำกว่าสภาพใช้งานจริง  ให้วัดที่ขดใดขดหนึ่งเป็นหลัก แล้วเปรียบเทียบแรงดันกับขดอื่นๆ ...เมื่อเริ่มชำนาญแล้วก็จะฟันธงได้เกือบร้อยเปอร์เซนต์ครับ )
..นอกจากนั้นยังสามารถอาศัยหลักการเดียวกัน พันรอบแกนflybackในทีวีเครื่องอื่นที่เสีย เพื่อจะเช็คโหลดของเครื่องนั้นๆในวงจรได้อีกด้วย ...ลองดูนะครับ  Tongue
 หวังใจว่าบทความในหัวข้อนี้คงเป็นประโยชน์แก่เพื่อนร่วมอาชีพช่างซ่อมโทรทัศน์ทุกท่านจงสำเร็จในการเรียนรู้ และนำไปใช้ประโยชน์ในวิชาชีพ  ได้เงินค่าซ่อมมาก็เก็บไว้นิดหน่อยทำบุญบ้างนะครับ จะเป็นการฝึกให้ใจเราเป็นทาน ไม่เห็นแก่ตัว. ....ท้ายนี้ขอให้เพื่อนช่างผู้มีใจเป็นธรรมทานจงอย่าเจ็บ อย่าจน... ขอให้มีกำลังใจต่อสู้การงานตลอดไปด้วยครับ
  Tongue  Smiley

-:ดูวิดีโอการเช็คไฟแรงสูงของฟลายแบค:-
(ทดสอบประกายไฟแรงสูง ใช้ขาABLทดสอบร่วมกับขั้วแอโนดไฟแรงสูงครับ)

https://www.eon49.com/eon49FLASH/t44.swf
---------------------------------------------------
ขอฝากบทสวดดีๆไว้แด่เพื่อนๆสวดก่อนนอนทุกคืน จะทำให้เรามีจิตใจผ่องใสขึ้น และเพิ่มบารมีให้ตัวท่านเอง...ผู้มีคุณธรรมจะทำการใดมักสำเร็จครับ...

อิทังเม มาตาปิตุนัง โหตุ สุขิตา โหนตุ มาตา ปิตะโร
ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แก่มารดา บิดาของข้าพเจ้า ขอให้มารดา
บิดาของข้าพเจ้าจงมีความสุข

อิทังเม ญาตินัง โหตุ สุขิตา โหนตุ ญาตโย
ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แก่ญาติทั้งหลายของข้างพเจ้า
ขอให้ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้า จงมีความสุข

อิทังเม คุรูปัชฌายา จริยานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ คุรูปัชฌายา จริยา 
ขอส่วนบุญ นี้จงสำเร็จ แก่ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ของข้าพเจ้า
ขอให้ครูอุปัชฌาย์ อาจารย์ของข้าพเจ้าจงมีความสุข

อิทัง สัพพะ เทวานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพเทวา
ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เทวดาทั้งหลาย ขอให้เทวดาทั้งหลาย
จงมีความสุข

อิทังสัพพะ เปตานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพเปตา
ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แก่เปรตทั้งหลาย ขอให้เปรต
ทั้งหลายจงมีความสุข

อิทัง สัพพะ เวรีนัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพเวรี
ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย
ขอให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงมีความสุข

อิทัง สัพพะ สัตตานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพ สัตตา
ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แก่สัตว์ทั้งหลาย ทั้งปวง ขอให้สัตว์
ทั้งหลายทั้วปวง จงมีความสุข ทั่วหน้ากันเทอญ

จาก อนุชิต สุวรรณรัตน์..ศิษย์หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี....
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 06:59:52 PM »

สรุปแล้วได้ 2อย่างในกระทู้เดียวกันเลยครับ ผมหามานานแล้วบทสวดแบบสั้นๆแบบนี้ ที่ผมใช้อยู่5หน้ากระดาษครับ  Smiley Smiley Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
อุทิศ บ้านช่าง-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน261

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 08:03:06 PM »

Smiley Smiley Smiley    Cool   Cheesy
kwunjeng
วีไอพี
member

คะแนน5

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 05:21:04 PM »

ขอบคุณมากเลยครับได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาอีกแล้ว Cheesy
TIVA
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 05:58:02 PM »

Smiley  Smiley  Smiley  Smiley  Cheesy
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 08:37:39 PM »

Cheesy และขอพรจงมีแด่ เจ้าของกระทู้

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
prateeppsr
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 08:08:51 AM »

ขอบคุณมากครับผม Smiley
weerapol_k
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 12:51:59 PM »

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ได้ความรู้และแนวทางที่เป็นประโยชน์มากครับ
mon0915
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน216

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 06:37:01 PM »

ขอบพระคุณมากครับที่มีใจเป็นกุศลแบ่งปันความรู้ให้เพื่อนสมาชิกทุกท่าน  และขอให้ส่วนบุญนี้จงตอบกลับไปหาผู้ให้และมวลญาติทุกๆท่านครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 07:35:57 PM »

ผมจะดีใจมากหากทุกบทความที่ลงให้....เพื่อนช่างจะนำไปใช้ประโยชน์ในงานซ่อมประจำวัน เลี้ยงชีพได้ครับ ...
..บทความบางครั้งผมจะคัดลอกมาจาก EON49.COM ที่ผมได้ลงบทความจำนวนมากไว้สอนนศ.ที่สนใจ (ขอชี้แจงนิดนึงครับ EON49.COM จะนำรายได้มาสนับสนุนเว็บไซต์leksound.netเป็นหลักครับ เพื่อจะได้อยู่ถ่ายทอดความรู้กันนานๆ ... ขอขอบพระคุณท่านนศ.ทุกท่านที่ช่วยสนับสนุน ...พระคุณนี้ผมมิรู้ลืมครับ  Cheesy Tongue Smiley )
SCLamps
member
*

คะแนน27

ทางที่โล่งเตียนคือทางไปนรก ทางที่รกๆกลับวกไปสวรรค์

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 09:19:14 PM »

Cheesy
ขออุทิศส่งบุญ ให้ คุณพ่อ คุณแม่ ของ   ช่างเล็กๆ(LSV)  ด้วยครับ
 Cheesy Cheesy Cheesy

เปรมปรีดิ์อิเล็คทริค  สุพรรณบุรี
kom8
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 08:09:39 PM »

Cheesyแล้วก็ Cheesyและ Cheesy
vimonv
member
*

คะแนน61

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 02:28:46 PM »

ขอกุศลผลบุญจงมีแก่ พี่ช่างเล็กด้วยครับที่ลงบทความ กุศลใดใครทำ ย่อมเกิดแก่ผู้ทำมากกว่าผู้รับเสมอครับ Cheesy Cheesy Grin
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2007, 09:11:34 PM »

Cheesy หวังว่าสักวันผมจะมีโอกาสตอบแทนที่แห่งนี้ บุคคลที่อยู่คอยช่วยเหลือผมและชาวบอร์ดอยู่ เสมอๆสักวันหนึ่งครับ ให้ถึงที่ท่านทั้งหลายให้มาครับ Cry
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2007, 11:43:38 PM »

Cheesy   

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 11:13:42 PM »

เรียกอาจารย์เลยครับ Cheesy ผมจะทำให้ได้อย่างท่านครับ Cry Kiss

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
pichet sound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 02:03:38 PM »

ขอบคุณนะครับ  ที่มอบความรู้ใหม่ๆให้ครับ

kreang
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 08:48:11 PM »

มีประโยชน์มากครับ
RUN
member
*

คะแนน13

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 09:38:09 PM »

Cheesy Cheesy
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 09:51:10 PM »

..ในภาพกำลังเช็ค FBTของจอมอนิเตอร์ในวงจรโดยไม่ต้องถอดฟลายแบค ...ตามหลักการข้างต้น ....ผลการตรวจสอบปรากฎว่า FBTดี..ประหยัดเวลาถอดFBT  Tongue ..(ให้ลอยโย๊ค+IC VERTก็จะชัวร์มากครับ)  ...  Tongue

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 09:56:57 PM »

ขณะทดลองวัดไฟแรงสูง   ลองมาวัดไฟต่ำในวงจร จะวัดได้ประมาณ 9 โวลท์กว่าๆ... และตัวFBTไม่ร้อน(เปิดทดลองประมาณครึ่งชั่วโมง)
..อย่างนี้ฟันธงได้ 90%ทีเดียวว่าFBT ไม่เสีย ... ใส่TR HOR. OUTPUTตัวใหม่ได้เลยครับ  Tongue

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 09:15:14 AM »

ใช้เป็นเครื่องมือหากินได้สบายครับ ..ตัวอย่างง่ายๆเมื่อรับงานมาแล้ววิเคราะไม่ออกว่าภาคhor.เสียจุดสำคัญที่ไหนบ้างก็ใช้หลักการนี้วิเคราะห์ได้ผลรวดเร็วกว่าถอดฟลายแบคมาวัด ...ถึงไม่100%ก็ใกล้เคียง..ลูกค้าไม่ต้องรอช่างตีราคาซ่อมนาน... Sad
...ทุกวันนี้ผมเป็นช่างบ้านนอกนิยมใช้วิธีนี้อยู่ ..ส่วนเพื่อนช่างที่มีเครื่องมือเช็คฟลายแบคโดยเฉพาะถนัดอย่างไหนก็เลือกใช้ได้  ...เพราะจุดหมายปลายทางคือต้องการทราบว่าFBTดีหรือเสียเท่านั้น...  Tongue

kaa
member
*

คะแนน2

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 11:50:59 PM »

ใช้เป็นเครื่องมือหากินได้สบายครับ ...ทุกวันนี้ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่ ..ส่วนเครื่องมือเช็คฟลายแบคโดยเฉพาะ 2 ตัวเก็บไว้ในลิ้นชักแล้วครับ(ผมเป็นช่างบ้านนอกคงใช้ไม่เป็น ..วัดทีไรบอกว่าดีทุกตัว อิๆ )  Tongue
ถ้าอย่างอาจารย์เรียกว่าบ้านนอก อย่างผมไม่เป็นคนป่าเลยหรือเนี่ย....ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ Cheesy Cheesy Cheesy
fbtexplorer
วีไอพี
member

คะแนน26

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 03:31:54 PM »

ขอบคุณมากครับ พี่ช่างเล็ก ผมเพิ่งเข้ามาโพสได้ วันนี้ วันแรกเลยครับ พยายามอยู่หลายครั้ง
ยังไงก็เข้ามาไม่ ได้ เพราะผมลืม Password ครับ กระทู้นี้ ยอดเยี่ยมมากครับ
ผมจะลองนำไปประยุกต์ใช้ครับ ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์