ช่วยด้วยครับ แอร์ ซัมซุง รุ่น ASK09G6VE ไฟกระพริบที่ Nature ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 01:07:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ แอร์ ซัมซุง รุ่น ASK09G6VE ไฟกระพริบที่ Nature ครับ  (อ่าน 4577 ครั้ง)
Nakhon_Air
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 03:34:42 PM »

คือว่าแอร์ แอร์ ซัมซุง  รุ่น ASK09G6VE ไฟกระพริบที่ Nature เครื่องตัวในทำงานปกติ  รีโมทย์ก็ปกติ แต่ว่ามันกระพริบที่ Nature ตลอด ส่วนตัวนอก คอมมันต่อซักประมาณ 1 นาที แล้วก็หยุด หยุดซักประมาณ 1 นาที แล้วก็ต่อ เป็นอย่างนี้ตลอดเลยครับ  ไม่ทราบว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร ยังไงรบกวนคุณพี่ผู้รู้ทั้งหลายช่วยตอบหน่อยนะครับ มันงงจริง ๆ ครับ

hs5gui
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 05:07:59 PM »

ไอ้เรื่อง Nature เอาไว้ทีหลัง ลองเช็ค Comp. ก่อนดีมั้ยครับ
1 เปิดรีโมทแล้วให้ Coil ร้อน ทำงาน วัดแรงดันไฟที่ขั้วต่อสายของ Coil ร้อน
    1.1 ถ้ามีไฟตลอดแล้ว Comp.กับพัดลมยังตัดต่อก็เป็นที่ Comp.กับ Cap.Run
    1.2 แต่ถ้าไฟมามั่ง ไม่มามั่ง ก็เป็นที่บอร์ด
2 เช็คแรงดันน้ำยาด้วย บางที่ระบบอุดตัน ทำให้ O/L. Trip

พอก่อนนะครับกลับบ้านแล้ว
  ท่านใดเคยใช้วิธีบีบแคปทิวบ์ให้Floe น้ำยาไหลน้อยๆบ้างครับ ผมเปลี่ยน Comp.ให้เค้าไป 2ลูกแล้ว เพิ่งหาสาเหตุเจอ อยากเจอคนที่ทำไว้จังเลย  .... ลูกค้าอยู่ไกล มันเปลืองน้ำมันรถ เศร้าจัง
pon2521
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 12:43:42 PM »

ได้ล้างแอร์หรือป่าวคับ ถ้าแผงวงจรโดนน้ำก้อเป่าแผงให้แห้ง ใช้ไดร์เป่าผมก้อได้แล้วลองเปิดเครื่องดูคับผมเคยเจอมาแล้ว
boonpiya
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 02:28:37 PM »

หากไม่ได้ไปทำอะไรมันมาก่อน ตัวจับอุณหภูมิที่คอยเย็นอาจเสื่อม
หรือลองรีเซตรีโมท และที่แผงดู
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์