ใครรู้วิธีเซ็ทจัมเปอร์ฮาร์ดดิสก์ sata กับเมนบอร์ดรุ่นเก่า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 23, 2024, 03:39:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้วิธีเซ็ทจัมเปอร์ฮาร์ดดิสก์ sata กับเมนบอร์ดรุ่นเก่า  (อ่าน 7246 ครั้ง)
superman
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 08:29:58 PM »

งง งง  พอดีผมซื้อฮาร์ดดิสก์ sata ลูกใหม่ ยี่ห้อซัมซุงมาใส่กับบอร์ดของ asus av700-mx se ซึ่งเป็นบอร์ดรุ่นเก่าแต่มีพอร์ทสำหรับต่อฮาร์ดดิสก์ sata  เมื่อต่อแล้วปรากฏว่าคอมพ์ฯมองไม่เห็นเลย ในไบออสก็มองไม่เห็น แต่ฮาร์ดดิสก์ผมยังไม่ฟอร์แมตไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันไหม ที่ฮาร์ดดิสก์ผมก็เซ็ทจัมเปอร์ให้เป็นโหมด 15 gb แล้วไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรแน่ ท่านใดรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ  lv! lv!

hnow007 ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน47

อยู่แบบพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 08:38:37 PM »

ลองเซ็ทจัมเปอร์ซีดีรอมให้เป็น slave ดูครับ
rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 09:18:52 PM »

hdd. sataเท่าที่รู้จัมเปอร์แบบไหนก้อได้มั่ง Sad.....แต่เครื่องไม่เห็นน่าจะเป็นที่ไฟไม่เข้าหรือสายสัญญานไม่ดี ลองขยับหรือเปลี่ยนสายดูครับ ju_ju!!
shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 11:52:02 AM »

ลงไดรเวอร์ SATA  wav!!

superman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 09:05:43 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าที่เมนบอร์ดต้องเซ็ทจัมเปอร์หรือเปล่า ลองมองหาดูก็ไม่เจอ ฮาร์ดดิสก์ก็ฟอร์แมตแล้วแต่ก็เหมือนเดิม ตอนนี้ผมใช้ไบออสของ phoenix ยังไงก็ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะพยายามต่อไปถ้าไม่ได้คงต้องยกเครื่องไปที่ร้านแน่นอน help!!! help!!!
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 06:47:27 AM »

HDD Sata ไม่ต้อง set jumper ครับ
ไม่เห็น น่าจะเป็นที่เครื่องไม่มี driver sata ตัวนี้ครับ
ไปให้ที่ร้าน flash bios ให้ใหม่ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 12:30:47 PM »

ถ้าเช็คสายไฟ สาย DATA แล้ว ยังไม่ได้ ก็คงต้องลอง Flash Bios ดูก่อน

- ลองแฟลชเองก็ได้น่ะครับ แต่ต้องโหลด Bios ไห้ตรงรุ่น หาข้อมูลเพิ่มเติมใน Google น่ะครับ

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
superman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 09:08:35 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ตอนนี้ผมแก้ปัญหาได้แล้วโดยการใช้สายแปลง sata เป็น ide
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์