การลงทุนในตลาดทุน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:50:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การลงทุนในตลาดทุน  (อ่าน 15380 ครั้ง)
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 12:01:40 AM »

ก่อนอื่น ผมขอเอาคำสอน ของครูอุ้ยมาให้อ่านกันเล่นๆนะครับ

***คำสอนสั่งของครูอุ้ย
เคยตอบหลายท่านแล้วนะครับว่า
การซื้อกองทุน  เราต้องตั้งวัตถุประสงค์ให้ชัดเจนก่อน
มีวัตถุประสงค์ซื้อแบบลงทุนระยะ สั้น หรือระยะยาว?

ระยะสั้นควรซื้อ-ขาย ทอง GF ด้วยวิธีการใช้ Leverage
ของกระดาน ทอง GFใช้ทุนน้อย
(เงินวางมารืจิ้นเพียง 10%ของราคาทองจริง)
แต่ต้องมั่นใจว่ามีระบบ หรือเทคนิคที่เทรดตามด้วยวินัย 
และระบบก็สามารถสร้างกำไรให้พอเพียง ตามผลการ Back Test ดู
แต่อย่าลืมนะว่าเราใช้Leverage เงินมาหากำไรนั่น
หมาย ความว่า  มีทั้งกำไรที่มากมายพร้อมๆกับ
มีขาดทุนมากมายตามได้เหมือนกัน ครับ...

ส่วนการจะลงทุนระยะยาวก็มีซื้อ-ขาย ทองแท่ง  หรือ  กองทุนทอง
อันนี้ซื้อแล้วเหมือนฝากเงินยาวเป็นปีๆไปเลยครับ
อย่างนี้ ซื้อแล้วไม่หวั่นไหว  ทิ้งไว้รอเวลา 2-3 ปีค่อยมาไถ่ถอนคืน

เท่า นั้นเองครับ
และควรมั่นใจว่าการซื้อกองทุนทองน่าจะมีผลกำไรดีกว่าเอาเงิน สดไป
ซื้อลงทุนในพันธบัตร รัฐบาล  หรือ  ฝากธนาคาร  อ่ะครับ

ไม่ งั้นก็ต้องทบทวนดีๆนะว่าเราซื้อกองทุนทองไปทำไมกันครับ?

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 12:06:51 AM »

โปรแกรมที่ของนิยมใช้กันมาก คือ โปรแกรม Metastockครับ
และนี้คือ หน้าตา  ของโปรแกรม Metastock บวกกับระบบแดงเขียวของคุณลุงโฉลก ผลออกมาคือ แดงขาย  เขียวซื้อครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 12:10:12 AM »

และนี้คือ ข้อความที่คุณลุงโฉลกเขียนไว้ในวันที่ 18 มีนาคม 2010

อ้างถึง
วันนี้ตลาดปรับตัวลงเล็กน้อย เพราะคนไทยชอบ ขายหมู จึงพากันขายหุ้นที่กำลังขึ้นให้ฝรั่ง ลักษณะการ Peak ของ RSI แบบ นี้ทำให้นึกถึง Wave 1 ซึ่งถ้าเป็นจริง SET ก็จะ ขึ้นต่ออีกนานครับ

ใครที่ดูข่าวหุ้นจะรู้ว่า หุ้นตัวนี้ ขึ้นดีมาก และใครที่ถืออยู่ก็รวยจนเบื่อ  Tongue

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 12:17:54 AM »

ที่ผมเอามาลงให้ดูนี้ไม่ใช่ให้คุณเข้าไปเล่นนะครับ
แค่เอามาบอกทุกๆคนว่า ทำอะไร ก็ต้องเรียนรู้
จะเล่นหุ้นก็ต้องเรียนรู้
การเรียนก็ต้องมีการเสีย มีการลงทุน
การการเรียนรู้ที่ถูกต้องต้องเรียนจากครูที่อยู่ในสนามจริง
แต่ถ้าเราเรียนรู้จนเก่งแล้ว เราก็จะหาเงินจากตลาดทุนได้โดยง่าย

***ที่ผมเอามาให้ดูเป็นแค่ตัวอย่าง เล็กๆน้อยๆเอง เวลาเรียนจริงๆต้องใช้เวลาเรียกันเป็นปีๆ ถึงจะเก่ง ยิ่งเรียนนาน ยิ่งอยู่ในสนามนามก็ยิ่งเก่งครับ  Tongue

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 08:13:16 AM »

บทความของคุณลงโฉลก เขียนเมื่อ จันทร์, 22 มีนาคม 2010

SET Index ขึ้นต่ออย่างไม่เกรงใจการ ขายหมูของเหล่าแมงเม่า สมาชิกที่ลงทุนตามระบบ ต่างก็ได้กำไรที่เกินพอเพียงในเดือนนี้ น่าสงสารแมงเม่าไทย ขายของดีให้นักลงทุนต่างชาติที่ระดมซื้อสุทธิตลอดเวลาประมาณ 1 เดือนที่ผ่านมานี้

SET Index ขึ้น กว่า 10% ใน 1 เดือน บัญชีของใครได้กำไรต่ำกว่า 10% ต้อง พิจารณาตัวเองนะครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 10:14:58 AM »

เอาข้อความครูอุ้ยมาให้อ่านต่อครับ

เฮ้อ...อิจฉาครูจังเลยค่ะ  อยากมีชีวิตสุข..สงบ..เย็น..และเป็นประโยชน์กะผู้อื่นอย่างครูมั่งจัง

อ้างถึง
อย่าอิจฉาไปเลยครับ
ครูเหนื่อยมีประสบการณ์ทำงานทั้งราชการและลูกจ้างมา นานพอควรครับ
ระหว่างทำงานก็ศึกษา(หมดตังค์เล่นหุ้นมานานและมากพอควรนะ)
มา พบคุณลุงโฉลก สุดยอดจอมยุทธ์สะท้านบู๊ลิ้ม ผู้อาวุโสเนี่ยแหล่ะ
ปัญญา เกิดเห็นแนวทางลงทุนที่เด็ดมากๆ   ลองฝึกปรือวิทยายุทธ์
ยาวนานมาเกือบ 6 ปีแน่ะ   รับรองว่าหนักและสุดๆในชีวิตการลงทุนเลยนะครับ
จากกระดานหุ้น มายาง ข้าว AFET ไปสู่ อินเตอร์ ฟิวเจอร์ส  และออปชั่น มาForex จาก
 EOD มา  Intraday ครบหมดถ้วนกระบวนยุทธ์ด้วยระบบการลงทุน
อย่างแจ่มแจ๋วแล้ว ครับ.....หยิบเงินได้เสมอเมื่อตลาดเปิดโอกาสให้เราหยิบครับ...

ซุ่ม เก็บสุดยอดวรยุทธ์สะสมมายาวนานด้วยความมุมานะบากบั่น "เอาจริง" ครับ

มอง และค้นพบตัวเองได้ว่าสิ่งที่ชอบที่สุดในชีวิต คือ

"เกิดมาเพื่อ เล่นหุ้นและสอนคนให้เล่นหุ้นเก่งๆกันครับ"

มีความสุขมากๆที่คุย เรื่องหุ้น
และถ้าเข้าใจหลักการลงทุนได้ดี  เชื่อป่ะ?
ทุกๆกระดานเรา สามารถหาเงินได้หมดแหล่ะครับ...

เริ่มต้นต้องเอาให้เก่งเป็นสินค้า ไป  เอาให้ชนะขาดกระจุยไปก่อนนะ

และเน้นเรียนรู้ด้วย "วินัย" อย่างเข้มเลย
สุดท้ายไม่ว่าจะยากยังไง??   ก็ไม่พลาดไปได้หรอกครับ

แล้ว ค่อยมาวางแผนการเงินให้รัดกุมอีกทีนึง
เอาไว้รอคุณจั๊ว  นัดหมายพวกเราไปพบกันนะครับ
แล้วจะเล่าให้ฟังครับ  ว่า
"เล่นหุ้น เต็มเวลานั้น  ไม่ยากเลยครับ"

ในทางเศรษฐศาสตร์   คนสูงอายุไม่ผลิตแล้ว
มีแต่ค่าใช้จ่าย  ทั้งสุขภาพ  คุณภาพชีวิต  ก่อนสิ้นลม
ต้องจ่ายมากมาย  ลูกหลานหนีหายหมด  หาดูได้ตามรายการหลังข่าว
อย่าง  "วงเวียนชีวิต"  หรือ  "ช่องข่าวต่างๆ" มีให้เห็นมากมาย  น่าเศร้าใจจังนะครับ!!!

แต่เทรดหุ้นนี่ยิ่งสูงวัย  ยิ่งอายุมากขึ้น  ยิ่งเก่งมากขึ้น
ยิ่งเพิ่มผลผลิตได้มากขึ้น  เงินยิ่งมามากขึ้น  ลูกหลานยิ่งเข้ามาล้อมวงพูดคุย
มากขึ้น(ด้วยฤทธิ์ แห่งความโลภ)   คนสูงวัยยิ่งมีความหมาย
ถ่ายทอดสุดยอดวรยุทธ์ให้รุ่นหลัง ไปหาเงิน  เพิ่มความโลภเข้าไป
ครูอุ้ยเลยต้องสะกิดเตือนว่า  อย่าให้ความโลภ
เข้ามาครอบงำ  ลากจูงให้เราเสียความเป็นมนุษย์ที่มีการศึกษาไปไงครับ...
อย่ามัวเสีย เวลาหาเงินอย่างเดียว  หาความรู้ทางธรรมเพื่อเตรียมตัว
สู่ความดับลงใน ที่สุดของสังขารกันบ้างนะครับ

ขอให้แสวงหากำไรแต่พอเพียงเท่า นั้น
ทรัพย์ที่ได้ควรปรารถนาเพียงต่ำกว่ากำไรที่สามารถสร้างได้
รักษา ระบบให้ได้  แค่นี้รวยไม่เสร็จนะครับ

หวังดีเสมอ

ครูอุ้ย ครับ

จากข้อความครูอุ้ย เพื่อนๆคงเข้าใจสิ่งที่ผมเอามาให้อ่านนะครับ

คือผมก็คิดแบบเดียวกับครูอุ้ยนั้นละครับ ด้วยความหวังดีจากใจจริงของผมครับ เผื่อเพื่อนท่านใด สนใจ เดินทางนี้ จะได้เดินถูกทาง หา ที่เรียนถูกที่ จะได้เสียหายน้อยหน่อย

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 02:51:41 PM »

ต่อครับ
ครูอุ้ยค่ะ ถ้าไม่มีความรู้เลย ใหม่ มาก ๆ สามารถเข้าร่วมสัมนาได้ไหมค่ะ
ขอบ คุณค่ะ

อ้างถึง
คนที่ใหม่ หรือ เทรดมายาวนาน
คนที่ชนะตลาดหรือแพ้ตลาดมายาวนาน
คนที่ ไม่มีnote book หรือมี คอมพิวเตอร์ฯแล้วก็ตามที
คนที่เสียทรัพย์เพราะลง ทุนแล้วเจ๊ง  หรือร่ำรวยเพราะลงทุนหุ้น
คนที่เก่ง หรือไม่เก่ง
คน ตจว.หรือ กทม.
คนทำงานหรือเล่นหุ้นเต็มเวลาตลอดจนกำลังตกงานอยู่
คน โสดหรือมีแฟน
คนแข็งแรงหรือคนป่วย.....
คนที่มีความสุขหรือความทุกข์
คน ที่เป็นชายหนุ่ม หญิงสาว เกย์ ตุ๊ด ทอม ดี้
คนที่ทำราชการ หรือเอกชน หรือเจ้าของธุรกิจ...
ฯลฯ

คนเหล่านี้เข้าสัมมนากับครู อุ้ยได้ทั้งนั้นครับ
ขอคนเดียวเองที่ไม่อยากให้เสียเวลามาสัมมนากับครู อุ้ย
เพราะจะไปแย่งที่นั่งสมาชิกอื่นๆที่เขาสนใจอ่ะนะครับ
คนๆนั้น คือ "คนที่ไม่เอาจริง"

หรือคือ "คนที่ไม่อยากรวยจริงๆ" เท่านั้น
เพราะ คนๆนั้นจะมีแต่ปัญหาครับ   ครูอุ้ยไม่นิยม
ฟังปัญหาครับ  ครูอุ้ยนิยมคนที่กล้าต้อสู้ค้นหาความจริง
และค้นหาหนทางจนสุดมือแล้วยัง ไม่เก่ง
ลองมาหลายสำนักแล้วแต่ก็ยังไม่ประสบความสำเร็จนะครับ
คนๆนี้ ครูอยากพบมากๆครับ

อย่าลืมนะครับว่า  ครูอุ้ยไม่มีผลประโยชน์อื่นใดแอบแฝงจากการสัมมนา
ครั้งนี้หรือครั้งไหนๆ แม้สลึงเฟื้องนะครับ   การนัดสัมมนาเป็นความปรารถนา
จากสมาชิกขอมาให้ครู อุ้ยเมตตาจัดพูดคุยกันนะครับ  ครูีรับมาพูดคุยให้แน่นอนครับ...
แต่ทุกๆ การสัมมนาก็ต้องมีค่าใช้จ่ายแน่ๆ กล่าวคือ

1.ค่าห้อง
2.อาหารกลาง วัน
3.อาหารว่าง

สมาชิกลงขันหารยาวช่วยกันจ่ายเอง  ครูอุ้ยไม่ยุ่งเกี่ยวใดๆทั้งสิ้นนะครับ
ขอให้เข้าใจตามหลักการดังกล่าว ด้านบนด้วยครับ
ข้อครหาต่างๆก็จะจบและปิดประตูให้ทำผิดศีลข้อ 4  ว่าด้วย วาจา กันนะครับ
ทำเพื่อป้องกันมิให้เกิดการละเมิดศีลข้อ 4. เพราะต้องลงไปทนทุกข์ในขุมที่ลึกมากพอควรเลยครับ

ป้องกันพวกเราไว้ ให้เรียบร้อยแล้วด้วยสติ นะครับ
 ขอเตือน

หวังดีเสมอ

ครูอุ้ยครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 12:17:24 PM »

บทความจากคุณลุงโฉลก เมื่อวันพฤหัสบดี, 25 มีนาคม 2010

พี่น้องเสื้อแดง นำโดยท่านผู้หญิงเสื้อแดง ต่างพากันจุดเทียนถวายพระพรพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภาพเทียนถวายพระพรคู่กับตีนตบดูไม่เหมาะสม แต่ไม่อยากคิดมาก พี่น้องคงคิดได้แค่นี้เอง เพราะถ้าคิดได้มากกว่านี้ก็คงไม่มาชุมนุมอย่างนี้ตั้งแต่ต้น

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 12:20:00 PM »

กลับจากงานบุญที่เชียงใหม่ก็ ไม่ค่อยสบาย เป็นโรคชรา ช่วงนี้ก็พักผ่อนเตรียมตัวไปพบกับสมาชิกที่ระยองวันเสาร์นี้ ที่สำคัญที่สุดคือจะต้องไปร่วมทอดผ้าป่าที่วัดมาบจันทร์ เรื่องงานบุญนี้เป็นเรื่องสำคัญมากในชีวิตมานานแล้ว ยิ่งระยะหลังนี้ สมาชิกจำนวนมากมาร่วมกันทำบุญ ยิ่งเพิ่มความสำคัญมากขึ้น เพราะทานบารมีเท่านั้นที่จะส่งผลให้สมาชิกรู้จักความ พอเพียง อันเป็นหัวใจสำคัญของการลงทุนตาม ระบบ

ตลาดชึ้นครั้งนี้ สมาชิกที่ทำตาม ระบบ ต่างก็ได้สัมผัสกับผลกำไรอย่าง พอเพียง ด้วยวิธีการลงทุนที่ง่ายๆ วันนี้ตลาดลดลงเล็กน้อย หุ้นตัวไหนเปลี่ยนเป็นสีแดงก็ขายไป ตัวไหนยังเขียวอยู่ก็ถือเอาไว้ ไม่ต้องโลภมากนะครับ แค่นี้ก็ พอเพียง แล้ว ไม่ต้องคิดจะเอากำไรสูงสุด ทำตามระบบสบายๆดีกว่าครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 02:35:44 PM »

คำสอนครูอุ้ย

คุยเรื่องเทคนิคหุ้นกันต่อดีกว่านะครับ

ท่านใดยังไม่รู้จักคำนิยาม ต่างๆเหล่านี้บ้างช่วยแจ้งต่อท้ายกระทู้นี้เลยนะครับ
ครูจะประเมินดูว่า สมาชิกมีพื้นฐานระบบเทรดที่เรียนรู้กันตอนนี้กี่มากน้อยกัน?

1.stop loss
2.peak
3.trough
4.money management
5.peak and trough
6.Dow'theory
7.Fibonacci Number
8.pattern recognition
9.resistant and support
10.sec:standard error channel
11.zig zag
12.ADX
13.RSI
14.Stocastics
15.Moving Average
16.Psychology
17.Margin
18.bid-offer
19.win-loss ratio
20.japanese candlestick
21.data base
22.EOD
23.Intraday
24.Forex
25.TFEX
26.AFET
27.NAV report/statement
28.portfolio management

ทั้ง 28 คำที่กล่าวมา   ขอทราบหน่อยนะว่า
ท่านใด?ยังไม่ทราบข้อไหนบ้างครับ?

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 02:39:32 PM »

ต่อครับ

ข้อ 1. stop loss  คือ เปิดสถานะซื้อหรือขาย
แล้วราคาเคลื่อนไหวผิดทาง ที่เปิด  เราต้องstop loss 

stop=หยุด
loss=ขาดทุน
stop loss=หยุดขาดทุน

การหยุดขาดทุนต้องหยุดด้วยหลักการ
ไม่ใช่หยุด ด้วยอารมณ์ จากการรับรู้การเคลื่อนไหวของราคา
หุ้นในกระดานเด็ดขาด   การใช้อารมณ์มาหยุดขาดทุน
คือ ความไม่แน่นอน(Uncertainty) ในการลงทุน
การ ใช้หลักการหยุดขาดทุน เป็นสิ่งที่นักลงทุนยินยอมให้
Fund Manager(FM) กระทำได้โดยกำหนดเป็นนโยบายการเทรด
ไว้ล่วงหน้า  แล้วให้(FM)ดำเนินการ

การ ใช้อารมณ์จึงมาสัมพันธ์กับ....

ข้อ 16 Psychology นั่นเอง...
ภาวะ ความไม่แน่นอนในการลงทุนจึงมาพร้อมกับคำว่า" ความเสี่ยง"
และเชื่อมโยง เป็นเรื่องเดียวกันกับ  "ผลตอบแทน"  หรือ "กำไร-ขาดทุน"

จิตวิทยาลง ทุน สำคัญและเป็นเส้นตัดแบ่งความล้มเหลวกับความสำเร็จเหมือน
เส้นยาแดง ผ่าแปด  หากมีจิตวิทยารักษาจิตวิทยาลงทุนได้เรียก"การลงทุน"
หากไม่ สามารถคุมจิตวิทยาได้เรียก "การพนัน"

"การพนัน"  คือ เกมที่เจ้ามือหรือผู้ที่ประสบความสำเร็จ  คิดและค้นหาวิธีการ
มาให้ลูก มือ  หรือผู้ที่ล้มเหลวเล่นเกมที่เขาคิดมาให้เล่น
ผู้เป็นเจ้ามือ = Winner
ผู้ที่ล้มเหลว(รายย่อย/แมงเม่า) = Looser

ด้วย "ความโลภ" "ความกลัว" และ"ความอับอาย"ที่เป็นนิสัยติดตัวมนุษย์ทุกคนมายาวนาน
หลาย แสนชาติ  เป็นจุดอ่อนที่ winner นำมาเป็นเครื่องมือหากินง่ายๆ  โดยใช้ทุนที่หนามากพอ
ใช้เครื่องมือที่เหนือกว่ามากมาย  ราคาในกระดานทั้งฝั่ง Bid(ราคาตั้งซื้อ) และOffer(ราคาตั้งขาย)
จึงเป็น ภาพลวงตาเสมอ  การนั่งจ้องหน้าจอเพื่อติดตามราคาตลอดวันทำการจึงไม่ใช้คำตอบว่าเล่นหุ้น ชนะ
และสามารถร่ำรวยได้เลย  เมื่อราคาไล่สูงขึ้นมา   สมองมนุษย์จะปรุงแต่งคำนวณกำไร-ขาดทุนตามมาเสมอ
เมื่อปรุงแต่งตามเกมที่ Winner คิดไว้ให้แล้วผ่านตัวเลขราคา  ก็มาถึง จุดสร้างกำไรของ winner
ด้วย วิธีการง่ายที่สุด  นั่นคือ  "ความโลภ"  และ "ความกลัว"

โลภอย่างไร?
กลัว อย่างไร?

ราคาดีดเด้งสูงขึ้นไปเรื่อยๆ  โลภจากปรุงแต่งว่าจะมีกำไรตามมูลค่าราคา
ที่ดีดเด้งขึ้นไป  กระตุ้นความโลภให้ปรารถนากำไรตามที่ปรุงแต่ง  ว่าแล้ว
ก็ซื้อตาม   ไล่ซื้อกันอย่างบ้าคลั่ง  นี่คือ"อารมณ์" ล้วนๆ  เหยื่อหรือ Looser เหล่านี้จึง
เสียท่า Winner ในที่สุดเมื่อ winner ลากราคาขึ้นไปไกลแล้ว  Losser กระโดด
เข้ามาแย่งกันซื้อด้วยกิเลสคืด "โลภ"  จึงมาช่วยไล่ดันราคากระพือให้ราคาสูงขึ้นไปเเหนือ
ทุนของ  Winner  เมื่อ Winner เริ่มมีกำไรตามแผนงานหรือเกมที่คิดไว้ก็จะค่อยๆแอบขาย
หรือ ปิดสถานะออกไปปล่อยให้ Losser หรือ"แมงเม่า" หนุกหนานรื่นเริงงานเลี้ยงใหญ่กันอย่างสนุกสนาน
รายย่อยที่เอาตัวรอดรอบ นี้ได้ก็ตื่นเต้น  เมามัน  ดีใจกับผลประกอบการ  โม้มัน 3 บ้าน 8 บ้าน
ราย ย่อยหรือ Looser ที่เสียทรัพย์เพราะไล่ราคาด้วยอารมณ์ก็จะกลับบ้านแบบเงียบๆ  แล้วคิดหาทาง
"เอาคืน"  แปลว่า กำลังรับแรงแค้นมาจากตลาด  สร้างพยาบาทจองเวรไม่สิ้นสุด  เงินกำไร
จากตลาดจึงมีเจ้ากรรมนายเวรตาม ติด Winner มาเสมอ

จบ 2 คำกุญแจ  คือ  stop loss กับ Psychology ครับ

พิจารณาเอานะครับว่าคุณควรหนีห่างจาก Looser  มาเกาะตาม Winner กันอย่างไร?จะดีกว่าไหม?
มีเพื่อนเป็น  Winner สร้างกำไรเข้าเป๋า  ดีกว่ามีเพื่อนแมงโม้ งมงาย เจ้บใจ  ท้อใจ นั่งดื่มกาแฟในห้องค้า
ใน กลุ่ม Looser ไม่ได้อะไรกลับบ้านเว้นความเครียดกันดีกว่าไหมครับ?

ปริศนา ดำมืดยาวนานในกลุ่ม Looserหรือแมงเม่า คือ  ค่อยๆหายหน้าจากตลาดไปทีละคนสองคน
แล้วตลาดก็รณรงค์หาเหยื่อรายใหม่เข้า ตลาดมาให้  Winner หากินกันทุกวี่ทุกวัน  ไม่มีใครกลับมาบอก
ผู้เล่นใน ตลาดถึงความเสียหายที่ตนเองได้รับมาเลย เพราะ "ความอาย"  และ "เสียหน้า"......

2คำนี้สำคัญมากสุดด้วยประการฉะนี้ 
และคน มักมองข้ามสิ่งสำคัญน้ำตื้นๆนี้เสมอ
ลองทบทวนกันดูให้กระจ่างอีกทีครับ
คำ อื่นๆจะค่อยๆเล่าให้ฟังต่อนะครับ

แดงไม้แรก เปิดขายที่ 1107$มาวันนี้ยังปิดสถานะออกไม่ได้เลยนะครับ
ถือหน้าขายต่อไปครับ  ตามระบบ  "ซุ่มรวยเงียบๆ" ต่อไปตามระบบนะครับ
สำหรับผู้ที่เทรดแบบ EOD ...ดีใจด้วยครับ
สุดยอดวรยุทธ์เทรดแบบ  intraday  ก็ "ซุ่มรวยเงียบๆ" เบ็ดเสร็จในวันตามระบบต่อไป

ผุ้ที่ถือสถานะ"ผิดทาง"ก็แอบเก็บครอบงำ" ความอับอาย" ต่อไปนะครับ
จนกว่าจะเบื่อแล้วยอมมารับฟังการใช้ "ระบบ" ลงทุน ก็จะ สำเร็จได้เช่นกัน 
หาประสบการณ์ไปเรื่อยๆจนกว่าเงินทุนจะ ร่อยหรอ  แล้วยอมละพยศเชื่อ"ระบบ"ได้คุณก็จะสำเร็จได้ในที่สุด
ขอเอาใจ ช่วยและจะรอคอยว่าคุณจะเปลี่ยนใจเพราะหมดกรรมหมดเวรแล้วเท่านั้นครับ
มา"ลง ทุนด้วยระบบ" กันดีกว่า "เล่นการพนัน" นะครับ  มันผิดศีลธรรมครับ....

หวัง ดีเสมอ

ครูอุ้ย

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 02:43:35 PM »

ต่อครับ

สำหรับเพื่อนสมาชิกมือใหม่ มือเก๋า ที่เทรดมาแล้ว
แต่ยังเจ๊งอยู่  ครูเน้นเลยนะครับ

1  กับ 16   สำคัญสุดๆครับ

ถ้า ทำ 1  และ 16 ไม่ได้จริงๆ
เลิกเถอะครับ  อย่าเล่นหุ้นเลยครับ
ยืนยันได้เลยว่า  "หมด"  แน่นอน   รับประกันครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 07:34:08 AM »

บทความคุณลุงโฉลก วันที่  31/3/2553

วันแรกของ เดือนเมษายนของทุกๆปี ฝรั่งเขาถือเป็นวันหยอกกันเล่นโดยการโกหกเรื่องแปลกๆ แต่ที่บ้านเรา เหวง กว่า เราโกหกกันหน้าด้านๆได้ทุกวันบนเวทีสามเกลอหัวขวด และในการ Phone in ของนักโทษหนี อาญาแผ่นดิน ที่พยายามโกหกคนทั้งแผ่นดินว่าไม่ได้ทุจริตคดโกงชาติโกงแผ่นดิน ไม่ได้คิดล้มเจ้า จะกลับมาทำให้ทุกคนรวยภายใน 6 เดือน ฯลฯ พูดเหวงๆ

เนื่อวในโอกาสวัน April fool's day ที่ ปีหนึ่งมีเพียงครั้งเดียว ลุงโฉลกจะกล่าวเท็จตามธรรมเนียมฝรั่งสักครั้ง มีข่าวด่วนจากนรกว่าน้าหมักร้องเรียกไอ้เหลิมและไอ้แม้วให้มาช่วยกัน เหวง ในนรก ข่าว Confirm ว่า ไอ้เหลิมเป็นมะเร็งตับ ไอ้แม้วเป็นมะเร็งไข่ อีกไม่นานยมทูตก็จะลากคอมันทั้งสองคนลงไปรับกรรมที่มันก่อเอาไว้ในนรก ข่าวนี้จะเป็นการโกหกในวัน April fool's day หรือจะเป็นความ จริง ก็ขอทิ้งเอาไว้ให้สมาชิกวิจารณ์กันต่อไป

ชมรม CDC ไม่ได้โกหก เราไปทำบุญ ไปทำสังฆทานที่วัดสังฆทาน เหตุที่ทำสังฆทานเพราะเป็นทานที่เหมาะสมกว่า คือเป็นทานให้คณะสงฆ์ที่มีพระพุทธเจ้าเป็นศาสดา ไม่ใช่ทานที่ให้แก่บุคคลซึ่งมีอานิสงส์น้อยเพราะอาจนำไปใช้ในทางอกุศลได้ เราสร้างระบบบำบัดน้ำเสียระบบแรกให้แก่วัด ทำงานได้เรียบร้อยได้ผลตามคาดหวัง ระบบที่สองและที่สามกำลังจะตามมา นอกจากระบบบำบัดน้ำเสีย ชมรมยังได้สอนวิธีทำน้ำยาล้างจานชีวภาพ ไม่มีสารพิษ โดยเฉพาะสารพวก benzenesulphonate ซึ่งเป็นสารก่อมะเร็งที่ห้ามใช้ทั่วโลกแต่พบในน้ำยาล้างจานทุกยี่ห้อใน ประเทศไทย น้ำยาชีวภาพสำหรับทำความสะอาด และปุ๋ยน้ำชีวภาพด้วยระบบ Aerobic ที่ปลอดภัย ขออนุโมทนากับสมาชิกที่ร่วมทำบุญกับชมรมในครั้งนี้ทุกคนครับ สำหรับสมาชิกที่ปรารถนาจะร่วมทำบุญสร้างระบบบำบัดน้ำเสียของวัดที่ยังทำไม่ แล้วเสร็จ ก็สามารถบริจาคได้คนละ 108 บาท ตามเดิมนะครับ

บุญก็สั่งสมกันไป พระพุทธองค์สอนให้มีสันโดษในปัจจัย ๔ แต่ไม่ให้สันโดษในกุศลผลบุญ ชมรมของเรามีงานบุญตลอดเวลาหลายปีตั้งแต่เริ่มก่อตั้งชมรมขึ้นมา และจะมีต่อไปอีกเรื่อยๆ สมาชิกที่ปรารถนาจะสร้างกุศลผลบุญก็สามารถร่วมได้งานละ 108 บาท ตามธรรมเนียมของเรา สมาชิกที่ยังไม่มีความปรารถนาก็กรุณา Feel free ที่จะ อนุโมทนาด้วยเฉยๆ ชมรมเน้นเสมอนะครับว่าเงินเรามีพอแล้ว ไม่ได้คิดเบียดเบียนสมาชิก เพียงเปิดโอกาสให้ร่วมทำบุญด้วยกัน จำนวนเงินมากน้อยนั้นไม่สำคัญจริงๆ การทำบุญนั้นขึ้นอยู่ที่เจตนา วันนี้ชมรมมีรายชื่อสมาชิกที่ร่วมทำบุญงานต่างๆประมาณ 1000 คน และหวังว่าจำนวนจะเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ เกิดมาทุกชาติก็มาร่วมกันร่ำรวยตาม ระบบ อย่าง พอ เพียง ด้วยกันอีกเรื่อยๆ

กำไรจากหุ้นนั้นต้อง มีสันโดษ รู้จัก พอเพียง สงสารแมงเม่าทั้งหลายที่ไม่มีโอกาสเข้ามารู้จักชมรมของพวกเรา ตลาดขึ้นครั้งนี้กำไรกันเลิกบานเกิน พอเพียง ไปมากแล้ว แต่พวกเราไม่มีสิทธิที่จะ มักน้อย นะครับ ปล่อยให้ ระบบ ทำงานต่อไปเรื่อยๆ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 07:35:57 AM »

ทุกครั้งที่ตลาดเปลี่ยน Trend เราจะเห็น Bullish หรือ Bearish Convergence/Divergence เสมอ วันนี้ ยังไม่มีสัญญาณ อดทนรับเงินกำไรต่อไปอีกหน่อยนะครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:04:03 AM »

บทความคุณลุงโฉลก จันทร์, 5 เมษายน 2010

ธรณีพิโรธ
A 7.2 magnitude earthquake has hit the Mexican peninsula of Baja California, killing at least one person and causing tremors as far away as Nevada.

แผ่นดินไหวรุนแรงเกิดขึ้นอีกแล้ว คราวนี้ที่ฝั่งตะวันตกของ Mexico เมื่อเวลา 15.40 (05.40 ประเทศไทย) เป็นแผ่นดินไหวที่รุนแรงที่สุดที่เคยเกิดขึ้นในภูมิภาคนี้ ความสั่นสะเทือนรู้สึกได้ไปถึงรัฐ Nevada ในอเมริกา

เรื่อง ธรณีพิโรธนี้มีมาในพุทธทำนายตั้งแต่สมัยพุทธกาลแล้ว เมื่อผู้ครองประเทศไม่อยู่ในธรรม (เผาผลาญพลังงานกันจนเกิดภาวะโลกร้อน) ลมจะพัดแรงขึ้น เมื่อลมพัดแรง คลื่นน้ำย่อมมีกำลังทำให้เกิดแผ่นดินไหว ลมที่พัดแรงนี้ยังทำให้วิมานในอากาศของเทวดาสั่นสะเทือน เทวดาไม่พอใจก็จะทำให้ดินฟ้าอากาศแปรปรวน หลังจากแผ่นดินไหวที่เกิดขึ้นบ่อยขึ้นและรุนแรงขึ้นเรื่อยๆนี้แล้ว สิ่งที่จะตามมาคือความแห้งแล้ง พืชพันธุ์ธัญญาหารจะเสียหาย

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 12:57:24 PM »

สัญญาณเตือนภัย

เขียนโดย ลุงโฉลก

ศูนย์เตือนภัย Pacific ประกาศเตือนภัย Tsunami ทาง ฝั่งทะเลตะวันตกของประเทศไทย หลังจากเกิดแผ่นดินไหวครั้งใหญ่ ที่สุมาตรา อินโดนีเซีย ธรณียังไม่หยุดส่งสัญญาณเตือนมนุษยชาติให้เลิกเผาผลาญเชื้อเพลิงใข้พลังงาน กันอย่างบ้าคลั่ง ฝนที่ตกหนักที่ Rio de Janeiro ประเทศ Brazil ส่งผลให้เกิดน้ำท่วมใหญ่และแผ่นดินถล่ม เป็นสัญญาณเตือนภัยว่าสภาวะดินฟ้าอากาศของโลกกำลังจะเปลี่ยนแปลงไป รู้ทั้งรู้ว่าการเผาผลาญเชื้อเพลิงใข้พลังงานกันอย่างบ้าคลั่งในปัจจุบันนี้ จะนำมาซึ่งความพินาศน์ของโลก แต่ระบอบทุนนิยมสามานย์ที่เห็นเพียงประโยชน์เฉพาะหน้าของตัวเอง ก็ยังคงเดินหน้าทำลายล้างความสมดุลย์ของธรรมชาติต่อไปอย่างไม่หยุดยั้ง

พุทธทำนายในมหาสุบิน ชาดกกล่าวไว้ว่า ในกาลที่ผู้ปกครองแผ่นดินไม่ตั้งอยู่ในธรรม การเสียสมดุลย์ธรรมชาติจะปรากฏ เริ่มต้นโดยลมจะพัดแรงขึ้น ทำให้วิมานของเทวดาในอากาศสั่นสะเทือน เหล่าเทวดาไม่พอใจก็จะทำให้ฝนฟ้าไม่ตกต้องตามฤดูกาล จะเกิดภัยแล้งและน้ำท่วมตามแหล่งเพาะปลูกพืชอาหารของโลก คลื่นในมหาสมุทรจะรุนแรงขึ้น และจะมีแผ่นดินไหวตามมา บัดนี้เราได้เห็นโลกเริ่มเป็นไปตามพุทธทำนายแล้ว ประเทศไทยของเรายังคงมีพระมหากษัตริย์ที่ทรงปกครองแผ่นดินด้วยธรรมอยู่ ภัยธรรมชาติจะยังไม่เกิดในประเทศของเรา แต่ที่อื่นๆทั่วโลกเริ่มได้รับผลกระทบจากสภาพภูมิอากาศเปลี่ยนแปลงแล้ว สิ่งที่กำลังจะตามมาคือการเพิ่มขึ้นของราคาธัญญาหาร ทรัพยากรณ์ธรรมชาติ พลังงาน และทองคำ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 12:58:48 PM »

แต่ราคาข้าวที่บ้านเรากลับลง ต่อ ในขณะที่ Bullish divergence ก็ให้สัญญาณชัดเจนเช่นเดียวกันกับสถานะของตลาดข้าวเปลือก ที่ CBOT แสดงว่าพ่อค้าข้าวกำลังร่วมมือกับข้าราชการและนักการ เมืองชั่ว กดราคาให้ต่ำ แต่สถานะอย่างนี้ไม่สามารถดำรงอยู่ได้ สองตลาดนี้ต้องไปด้วยกัน ในที่สุดตลาดข้าว AFET ก็จะต้องปรับ ตัวปรับราคาขึ้นไปตามราคาตลาดโลกที่ CBOT แน่นอน นี่คือสัญญาณเตือนภัยที่ส่งมาถึงสมาชิกโดยตรงให้ระวังภัยจากกำไรครั้งใหญ่ อดทนรับทรัพย์อย่าง พอเพียง ตาม ระบบ เช่นเคย

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 01:00:45 PM »

ทองคำ ก็ให้กำไรที่เกินพอเพียงตามระบบอีกเช่นเคย ใครยังไม่ได้ซื้อทองขอความกรุณาอย่าบอกใครว่าเป็นสมาชิก CDC นะ ครับ อายเขา

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 12:10:09 PM »

เอาคำสอนดีๆจากครูอุ้ยมาให้อ่านกันครับ
เล่นหุ้น ตั้งสติเข้าใจความจริง หรือสัจจพจน์ด้านล่างให้แม่นๆนะ  จะได้ไม่มาถามกันอย่างบ้าคลั่งดังนี้ครับ

1.ไม่มีใครล่วงรู้อนาคตที่ แท้จริง  ล้วนเดาทั้งนั้นหากมาพูดมาบอกว่าจะขึ้น หรือจะลง
2.ตลาดกว้าง ใหญ่ใช้ทุนเทรดกันนับแสนล้านบาทต่อวัน  เงินเราเล็กและน้อยนิดเทียบตลาดทั้งตลาด  อย่าเอาชนะตลาดเด็ดขาด  ให้ตามตลาดไปทุกท่วงท่า ทุกลีลา   ตามด้วยระบบ   ระบบรรู้จริง  หลังราคามาก่อน  ระบบจะตามมาใกล้ชิดที่สุด  อันดับ 3 ถึงจะเป็นข่าว เสมอนี่เป็นอานิจจลัษณะของกระดานหุ้น  คือ  ราคามาอันดับแรก  ตามมาด้วย "ระบบ"อันดับ 2  และ"ข่าว"อันดับ3นะ
3.เงินเราอยู่ในกระเป๋าอย่าให้ใครมา หลอกลวงด้วยคำพูดหรือบทความง่ายๆเด็ดขาด  เพราะเราอยู่ในสังคมบริโภคนิยม  ทุนนิยมสามานย์ที่ทุกคน ทุกภาคส่วนมันหิวกระหายเงิน  หาเงินด้วยความเบียดเบียนกันอย่างบ้าคลั่ง  ไร้เมตตาปรานี  พลาดท่าเข้ามามันกินหมด  กินบ้าน กินรถ กินเงินเดือน กินความเป็นคน  กินทุกอย่าง  นี่เราเรียก"การพนัน" ครับ
4.พุทธสุภาษิต ที่ขอแนะนำให้ท่องให้ขึ้นใจเมื่อเข้าตลาดหุ้น คือ  อัตตาหิ  อัตโน นาโถ
ตน เป็นที่พึ่งแห่งตน    อย่าเชื่อเด็ดขาด  พิจารณาด้วยความแยบคายหาเหตุหาผลให้เหมาะสม  โยนิโสมนสิการ....

โยนิโส มนสิการ การทำในใจโดยแยบคาย, กระทำไว้ในใจโดยอุบายอันแยบคาย, การพิจารณาโดยแยบคายคือ พิจารณาเพื่อเข้าถึงความจริงโดยสืบค้นหาเหตุผลไปตามลำดับจนถึงต้นเหตุให้ชัด แจ่มแจ้ง...

5.ตามรู้เท่าทันกิเลส สองตัวในตลาดหุ้น คือ  โลภ/Greedy   กับ  กลัว/Fear...
หากเหน็ดเหนื่อยกับ กลัว และโลภ ทั้ง 2 กิเลสนี้มากพอแล้ว  เหนื่อยมากแล้ว  มาหยุดด้วย  เทรดอย่างมี"ระบบ"
ไม่ เทรดด้วยอารมณ์ โลภและกลัว  ไม่เล่นเป็นการพนันซะ  เทรดด้วยระบบ   รอผลประกอบการตอบแทนในรอบ ปี
ดูว่าผลตอบแทนจะสรุปยุติออกมาเท่าไร?   แล้วค่อยมาออกแบบดูว่าเราพอใจไหม?  ถ้ายังไม่รอจนถึงรับผลประกอบการสิ้นปี
อย่าเพิ่งสรุปว่า  ระบบดีหรือไม่ดี?   เดินหน้าต่อด้วย "ระบบ"  หรือ "อารมณ์" เหมือนเดิมดี??

ถ้าหมดเวรภัย กรรมเก่าเมื่อไร?ครูว่าพวกเราจะไม่ยอมเสียเวลากลับไปเดินตามทางเดิมๆที่ผ่าน มาเด็ดขาด
เพราะเห็นแล้วถึงสุข หรือ ประโยชน์แท้จริงจาก "ระบบ" นะครับ

เอาใจ ช่วยทุกท่านครับ

ครูอุ้ย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์