แอร์ซัมซุง 9000 BTU ชุดคอล์ยร้อนไม่ทำงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 09:41:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ซัมซุง 9000 BTU ชุดคอล์ยร้อนไม่ทำงาน  (อ่าน 17811 ครั้ง)
chay_leg
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 03:21:22 PM »

cry2!! แอร์ซัมซุง 9000 BTU ใช้มาประมาณ5ปี แล้วครับ อยู่ๆก็เกิดอาการ ไม่เย็นขึ้นมาเฉยๆ ตรวจเช็คเบื้องต้นพบว่า ชุดคอล์ยเย็นทำงานปกติ แต่ชุดคอล์ยร้อนไม่ทำงานเลย พัดลมก็นิ่งสนิทลองเปิด-ปิดๆ ดูหลายๆรอบก็เหมือนเดิม มีแต่ลมออกมาชุดพัดลมคอล์ยร้อนก็ไม่ทำงาน ลองตรวจดูสายไฟฟ้าที่ต่อไปยังตู้ร้อนเอามิเตอร์ไปจิ้มดูที่เทอร์มินอลตู้ร้อนดูไฟไม่มีจ่ายมาเลย ทั้งๆที่คอล์ยเย็นก็ทำงานปกติ  รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยครับ

natthanui
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 05:33:44 PM »

หิวเช็ครีโมทดูครับถ้าไม่เสียก็ลองเช็คดูที่เทอร์โมที่ติดกับคอยล์เย็นจะให้ดีดูรุ่นมาด้วยก็ดีนะครับเผื่อพี่ที่ชำนาญจะได้วิเคราะห์ให้ดีกว่านี้ครับผม
rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 08:12:49 PM »

ปรับอุณหภูมิไว้ต่ำ ยังครับ(ไฟโชว์ว่าคอมทำงานยัง) ตรวจสอบ/หาไฟ ให้ไปที่คอยร้อนให้ได้ก่อนครับ.... ju_ju!!
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 09:24:13 PM »

น้ำยาอาจจะรั่วครับ ถ้าน้ำยารั่วคอมไม่ทำงานครับ
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 08:45:17 AM »

เสริม อีกนิด ต้องเช็คที่แผงบรอดในคอล์ยเย็นด้วยครับ
ว่าแมคเนติกทำงานมั้ยจ่ายไฟหรือเปล่า
chay_leg
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 10:14:58 PM »

เพิ่มเติมข้อมูลครับ samsung รุ่น ASK09G6VE  9,284.05 BTU 
   วันนี้ผมลองมาเปิดดูหลังจากเปิดไปได้ซักพัก ปรากฏว่าพัดลมคอล์ยร้อนทำงานครับแต่ว่ามีเสียงเหมือนมันจะหยุดบ้างทำงานบ้างน่ะครับ ช่วงที่มันดัง อื้อๆ ไฟฟ้าในห้องก็จะวูบลงเล็กน้อย หลังจากนั้นก็ปกติ ลองปรับอุณหภูมิลงมายี่สิบ และสิบแปด เปิดทิ้งไว้ซักพักกลับมาก็ยังไม่เย็นเลย
   รีโมทปกติครับ ชุดคอล์ยเย็นข้างในสามารถปรับค่าต่างๆจากรีโมทได้ปกติ ผมก็เลยตัดสินใจลองรื้อบอร์ดออกมาดู ก็ไม่พบว่ามีอุปกรณ์ใดเสื่อมสภาพจนมองเห็นได้ชัด แต่ว่าผมสงสัยก็ไอ้ตัวรีเลย์อ่ะครับ เพราะว่าช่วงที่ผมกดรีโมทเปิดแอร์ปุ๊บ คอล์ยเย็นทำงานปรับอุณหภูมิได้ รอตั้งนานก็ไม่ได้ยินเสียงรีเลย์ทำงานเพื่อจะจ่ายไฟไปยังคอล์ยร้อนน่ะครับ ผมลองเปิด-ปิดอยู่หลายครั้งจนคอล์ยร้อนมันทำงานพัดลมหมุนและเกิดอาการตามที่กล่าวมาข้างต้นน่ะครับ  ก็เลยอยากจะสอบถามข้อมูลพี่ๆทุกท่านดูก่อน ว่าอาการอย่างนี้น่าจะเกิดจากอะไรได้บ้าง กลัวเรียกช่างมาเขาโบ้ยให้เปลี่ยนโน่นนี่นั่น จะได้รู้ทันช่างมั่ง ผมไม่ได้ใส่ร้ายพี่ๆที่เป็นช่างนะครับ แต่ว่าอย่างน้อยเรามีข้อมูลอยู่บ้างจากหนักก็จะได้กลายเป็นเบา 

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ที่พี่ๆทุกคนได้แนะนำมานะครับ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 11:18:36 PM »

เหมือนกับคอมจะมีปัญหาครับ ลองวัดกระแสดูครับว่าสูงผิดปรกติไหม  ju_ju!!
rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:52:32 AM »

คอล์ยร้อนจะทำงานหลังเปิดเครื่องประมาณ3นาทีครับ(เพื่อกันคอมเสียหายครับ)....น่าจะนำยาแอร์หมด/คอมอาจจะเสีย/คอล์เย็น-คอล์ยร้อนสกปรก.....
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:35:51 AM »

ความน่าจะเป็นสำหรับผมที่เจออาการนี้ก็คือ

-ตะั่กั่วลอย(แผงบอร์ด)ก็เป็นอาการนี้/แก้ไขโดยล้างแผงบอร์ด

-แคป*คอมก็มีอาการนี้/แก้ไขเช็ดคอมเปลียนแคปรัน

อย่าลืมแจ้งความคืบหน้าด้วยหลังซ่อมเสร็จโชดดี
chay_leg
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 12:15:25 PM »

หลังจากที่พี่ๆ ทุกท่านแนะนำมา ผมก็ได้ไปตรวจเช็คตามที่พี่ๆแนะนำ บอร์ดก็ปกติตะกั่วไม่ลอย แต่แค้ปคอมรู้สึกว่าตูดมันจะนูนออกมาหน่อยนึง อาจจะเป็นไปได้ว่าตัวนี้มีปัญหา ส่วนเรื่องน้ำยาแอร์นั้นผมไม่มีอุปกรณ์ในการตรวจเช็คครับ ต้องรอช่างแอร์มาล้างและตรวจเติมให้อีกที ( โดนช่างเบี้ยวมาสองครั้งแล้ว ฮือ อือ นัดแล้วไม่มา เซ็ง)
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ช่างมาล้างเติมน้ำยาได้เมื่อไหร่ ผมจะมารายงานให้พี่ๆ ได้ทราบกันอีกที เอาแน่
chay_leg
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 03:57:44 PM »

UPDATE !! งานซ่อมครับ

หลังจากที่ทนร้อนมาเป็นอาทิตย์วันนี้ช่างเก่งใจดีก็ได้เข้ามาทำการแก้ไขแอร์ให้เรียบร้อยแล้วครับ  สรุป แค๊ปของคอมฯ เสียครับเปลี่ยนใหม่ 400 บวกค่าล้าง 450 น้ำยาเติมน้ำยาฟรี จบงาน850  บาทครับ  ยังไงก็ขอบคุณที่ให้คำแนะนำต่างๆนะครับ ดีใจจัง ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์