อยากจะขอวงจร เครื่องเพิ่มความชื้นในอากาศครับหรือ Ultrasonic Humidifiers
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 04:23:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะขอวงจร เครื่องเพิ่มความชื้นในอากาศครับหรือ Ultrasonic Humidifiers  (อ่าน 4512 ครั้ง)
walleyguy
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:04:01 AM »

อยากจะขอรบกวนหน่อยครัย ใครมีวงจรเครื่องเพิ่มความชื้นในอากาศหรือ Ultrasonic humidifiers ผมอยากจะได้ตัววงจรมากๆเลยครับ ใครมีช่วยเอามาให้ผมหน่อยนะครับ ต้องการมากๆ จะเอามาทำโครงงานครับ

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 02:34:46 PM »

เป็นตัวสร้าง ควัน/ไอน้ำ หรือเปล่าครับ
walleyguy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 01:40:58 AM »

ครับใช่ครับเป็นตัวสร้างควันหรือไอน้ำนั่นแหละครับ พอดีว่าผมจะเอาใว้ใช้กับต้นกล้วยไม้นะครับ แบบเล็กหรือใหญ่ก็ได้ครับ แต่ผมปลูกไม่เยอะขอแบบเล็กๆดีกว่าครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 11:16:57 AM »

หาซื้อตามร้านก้ได้ครับ ราคาไม่แพง มีขายทั่วไป

หากอยาก DIY ก็ต้องหาวงจรสร้างความถี่สูง สุงมากๆ แล้วเอาไปขับลำโพง Piezo ใส่กล่องชีลกันน้ำ เอาไว้ใต้น้ำ ประมาณนี้ครับ คือหลักการทำงานมันไม่ยากเลย คือมันจะสร้าความถี่สุงมากๆออกมาทางลำโพงเปียโซ และเมื่อน้ไเจอความถี่นี้น้ำมันจะตอบสนองไม่ทันจนกลายเป็นไอน้ำ ก็ประมาณนี้ครับ วงจรสร้างถี่หาไม่ยากครับ
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 04:14:33 PM »

ท่านใดพอจะมีวงจรสร้างความถี่สูงมากๆขับลำโพงเปียโซ

ช่วยโพสต์วงจรด้วยนะครับ

คือสนใจลองทำอ่าครับ

หาแล้วเจอแต่พวกวงจรกรองความถี่อ่าครับ  เยี่ยมมาก
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 11:14:57 AM »

ใช้วงจรไฟกระพริบก็ได้ครับ

โดยต้องปรับค่าอุึปกรณ์เพิ่มความถี่ให้สูงๆครับ เพิ่มเท่าไหร่ลองดูครับ
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 05:56:38 PM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ  เยี่ยมมาก  ping!  หิว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์