ช่วยแนะนำมือใหม่ซ่อมตู้แช่ด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 02:27:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำมือใหม่ซ่อมตู้แช่ด้วยครับ  (อ่าน 24787 ครั้ง)
kao
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:58:34 AM »

ตอนนี้กำลังซ่อมตู้แช่ครับเป็นตู้ที่ใช้ในมินิมาร์ทครับ2ประตูแต่มีปัญหาอยู่ว่าไม่ทราบว่าใช้นำยาเบอร์อะไรครับเเพราะอ่านที่ตัวCompresser เขียนว่าR12 แต่อ่านที่ตัวตู้แช่ใช้R22ผมได้ลองถ่ายนำยาเดิมออกแล้วแว็คคัมใหม่ใส่R12ไปเดินเครื่องแล้วเหลือ25Psiครับลองปิดเครื่องดูได้75Psiครับตอนนี้อุณภูมิลดช้ามากครับและทำได้แค่8องศาครับคอมไม่ตัดเลยครับลองสังเกตตอนเดินเครื่องแรงดันลงช้ามากครับและเข็มมีอาการสวิงเล็กน้อยครับบางครั้งเดินเครื่องไป2-3นาทีก็ตัดน่าจะเป็นโอเวอร์โหลดแต่พอทิ้งไว้ส้กพักก็เดินต่อได้ปกติครับขอพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ไม่เอา

nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:58:08 PM »

ส่วนมากน้ำยา R22 ใช้กับแอร์ครับตู้แช่รุ่นใหม่จะใช้ R134 อาการนี้ในระบบอาจจะตันอยู่ครับต้องเปลี่ยนล้างระบบใหม่และเวคให้นานกว่าปรกติสักหน่อยแล้วให้เปลี่ยนดรายเออร์ใหม่ด้วย ช่างเล็กเค้าแนะนำมาอีกทีครับ 
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:04:49 PM »

ยังไม่ทราบเลยว่าอาการตอนแรกเป็นอะไรถึงต้องถ่ายเปลี่ยนน้ำยาล่ะ 
ลองดูที่ท่อดูดใกล้คอมมีน้ำแข็งเกาะไหมถ้าไม่มีลองเติมน้ำยาเพิ่มดูครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 09:21:25 PM »

อ่านเบอร์คอมพ์มาหน่อยครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:57:09 PM »

เบอร์คอมนะครับ AE 255 FA ครับพี่chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 09:17:28 AM »

ต้องเป็นเลขสี่ตัว อ่านที่ตัวเล็ก AE................. ....... FLA.  .......... LRA.

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 12:19:42 PM »

คอมเบอร์ AE 2413 AKครับ FLA2.1 LRA 12.7 ครับพี่ chaiyasith
member
*

คะแนน650

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 10:18:17 PM »

AE 2413 ใช้กับน้ำยาเบอร์ 12 อย่างเดียวจะใช้เบอร์อื่นไม่ได้ น้ำยาขากลับไม่ควรเกิน 23 และไม่น้อยกว่า 17 psig
ปัญหาจากเติมน้ำยาตอนแรกมากเกิน ควรใส่น้ำยาเข้าไปช้าๆเดินเครื่องแล้ววัดดูโหลด
แล้วค่อยเพิ่มน้ำยาเครื่องจะไม่โอเวอร์โหลด ผมเข้าใจว่าเป็นตู้แบบ 2 ประตูมีพัดลมเป่ารังผึ้ง
ให้วัดโหลดเฉพาะคอม์ แยกพัดลมออกเดินเครื่องใหม่ๆไม่ควรเกิน 2.5A เครื่องเย็นแล้วไม่เกิน 1.9-1.7 A ถือว่าดี
ต้องเชคว่าก่อนหน้านี้เป็นไร

"CHIAB"
kao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 11:49:59 PM »

อยากถามพี่ครับว่าเป็นไปได้ไหมครับว่ามีการใช่คอมผิดเพราะว่าผมเคยไปดูตู้3ประตูยี่ห้อเดียวกันแบบเดียวกันเขาใช้คอม เบอร์ AE 7440 AK ครับเขาใช้R22เพราะผมไม่ทราบว่าเจ้าของเดิมเคยซ่อมหรือเปล่าครับเพราะที่เพลตข้างตู้บอกว่าใช้R22แต่ทำไมคอมเป็นR12แล้วจะใช้แทนกันได้หรือเปล่าครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2008, 12:59:40 PM »

อาจเป็นไปได้ครับ AE7440EK 1/2 Hp 1010W. ref no.22 ใช้น้ำยา R22
เท่ากับ AE2415Y ใช้น้ำยา 134a ประสิทธิภาพใกล้เคียงกัน
ผมสงสัยว่าหากมีการเปลี่ยนคอมพ์จริง วิธีแก้ไขมี ๒ แบบ ๑ เปลี่ยนคอมพ์เป็น ๑/๒ แรง
๒. ไม่เปลี่ยนคอมพ์ เปลี่ยนแคปทิ้วส์ เป็นเล็กลง เบอร์ 049 ความยาว 36" อันนิ้อาจสำเร็จ
แต่ได้สบการ์ณ ลองดูอย่างไหนก็ได้ครับ
ถ้าคอมพ์เดิมเป็น AE7440 EK จริง การใช้AE2413AKแทนต้องเปลี่ยนแคปทิ้วส์ให้เล็กลง

"CHIAB"
kao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 02:26:01 PM »

ขอบคุณพี่มากเลยครับตอนนี้ผมได้คอม AE 7440 AK มาครับเป็นคอมมือ2ครับอยากให้พี่ช่วยแนะนำวิธีเช็คว่าคอมใช้ได้หรือเปล่าครับและควรทำอะไรบ้างกับการเปลี่ยนคอมแทนตัวเดิมครับ ฉงน
member
*

คะแนน650

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 08:09:46 PM »

เทน้ำมันออกดูก่อนจะได้รู้สภาพคอมพ์ อย่าลืมต้องใช้ขวดสอาดเท่านั้น น้ำมันมีประมาณ 300 cc .เกลือบครึ่งขวดขาว
ถ้าดำก็ทื้งไปเลย และล้างให้สอาดด้วย F11 หรือใช้ไนโตรเป่าแร็งๆให้สอาด ถ้าสอาดก็ใส่กลับ (คงรู้วิธืใส่กลับ)
แต่ผมไม่ค่อยเชื่อถือคอมพ์AE7440EK เท่าไร ของใหม่ยังอยู่ได้ไม่นาน คุยกับโรงงาน เขาบอกถ้าเปลื่ยนใหม่
อยู่ได้ปีก็เก่งแล้ว แล้วคุณจะเอาคอมพ์มือสองใส่จะไหวหรือ ใช้มานานเท่าไรก็ไม่รู้ เอาเป็นว่าลองดู  เชคว่าแรงอัดแค่ไหน
ต่อท่อขาออกใส่เกจ เดิมคอมพดู ปิดวาล์วไว้เกือบสนิตพอให้ร้วได้ไม่มาก ถ้าขึ้นได้ถีง 4-500 psig และโหลดไม่เกินก็
ใช้ได้ ถ้าได้แค่ 200 ก้หาลูกใหม่ ไม่ต้องลองนานมันจะสกปรกและมีลอองน้ำ และจะสร้างปํญหาให้ตามแก้อีก  เมื่อได้
คอมพ์แล้ว ถอดคอมพ์ลูกเก่าออกโดยการปล่อยน้ำยาทิ้งช้าๆ (จะเก็บไว้ก็ได้ ใช้ถ้งน้ำยาแช่น้ำแข็งให้เย็นจัดแล้วเปิดน้ำ
ยากลับเก็บไวใช้ได้อีก)ผมทำบ่อยๆถ้าไม่รีบ แต่ถ้าไม่ไว้ใจเพราะอาจจเจอมั่วไว้ก็ทิ้งเลย ถอดลูกเก่าออกแล้วหาไนโตรเจน
เป่าให้สอาดอาจมีน้ำมันค้างอยู่ในท่อ อย่าลืมเปลี่ยนดรายเออร์ด้วย
ใส่คอมพ์ลูกใหม่ เชื่อมแบบไม่รั่ว แวกซ์นานๆหน่อย อย่างน้อยติดลบ 29 .8 psig (ถ้าใช้คอมพ์แวกซ์ยังไงก็ไม่ได้)
ปิดวาล์วทิ้งไว้สักครึ่ง ชม.ดูว่าเข็มคืนไหม ถ้าไม่คืนก็ใส่น้ำยาได้เลย ขั้นตอนการเติมบอกไว้แล้ว น้ำยา 22 ขากลับ
สำหรับตู้แบบนี้ไม่น่าจะเกิน 33 psig ถ้าเกินนี้แล้วยังไม่เย็นมีปัญหา เอาแค่นี้ก่อนนะ

"CHIAB"
kilsa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 08:54:48 PM »

ของผมมีคนบอกต่อมา  ให้ใช้ ae 4440 y  134a เป็นแบบ HBP ใช้กับตู้แช่ 2 ประตู
พออ่านกระทู้ข้างบนแล้วไม่มั่นใจเลยว่าจะดึงความเย็นได้หรือปล่าวได้ค่าเท่าไรต้องติดตามผลดู
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์