อยากร้องโอเกะ อยากดูหนัง อยากฟังเพลง แบบเสียงดีดี ต้องเสริมอะไรบ้างครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากร้องโอเกะ อยากดูหนัง อยากฟังเพลง แบบเสียงดีดี ต้องเสริมอะไรบ้างครับ  (อ่าน 8129 ครั้ง)
NUDIGITAL
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 05:32:51 PM »

ฉงน ผมมีเครื่องโฮมเธียเตอร์ 5.1 ยี่ห้อ SONY STR DE 345   lv!  ต้องมี เครื่องอะไรเพิ่มบ้างครับพี่พี่ อยากโอเกะ ดูหนัง ฟังเพลงแบบในห้องโถง ช่วยจัดชุดแจ่มแจ่ม ที่ต่อกับตัวSONYตัวเก่านี้ด้วยนะครับ(จะไว้ใช้งานเลี้ยงสมาชิกในครอบครัว ขอบคุณครับ)  ping! พอดีผมเพิ่งเข้ามาเวปนี้ แต่ไม่รู้เรื่องเครื่องเสียงเลย  ไม่เอา

พี่พี่ช่วยแนะนำด้วยครับ หึหึ ขอบอกพี่พี่อีกนิสสสส(งบน้อยนะครับ)
ถามอีกอย่างเครื่องโฮมเธียเตอร์ตัวนี้ เรียกว่า เครื่องอะไรครับ  ไม่เอา  try!! แบบไม่รู้จริง จริง นะครับ  ไม่เอา

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 01:34:12 AM »

เรียกว่า AVR ครับ ถ้าไม่ใช้ลำโพงที่มากับชุด หรือลำโพงดีๆ เสียงที่ได้มันก็ไม่ต่างกับ amp บ้านหม้อครับ....
ลองหาลำโพงดีๆ ซัก set นึง font+center+ser ผมว่าประมาณ 6000 น่าจะพอหาซื้อได้นะ เกินนี้ไปก็ไม่ไหว... Smiley
แล้วใช้ sub เสริมระบบราคาประมาณ 5000 แค่นี้ก็พอครับ...
NUDIGITAL
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 02:52:01 PM »

เรียกว่า AVR ครับ ถ้าไม่ใช้ลำโพงที่มากับชุด หรือลำโพงดีๆ เสียงที่ได้มันก็ไม่ต่างกับ amp บ้านหม้อครับ....
ลองหาลำโพงดีๆ ซัก set นึง font+center+ser ผมว่าประมาณ 6000 น่าจะพอหาซื้อได้นะ เกินนี้ไปก็ไม่ไหว... Smiley
แล้วใช้ sub เสริมระบบราคาประมาณ 5000 แค่นี้ก็พอครับ...

ping! ขอบคุณครับ คุณ JUB เย่ๆรู้แล้ว AVR ว่าย่อมาจาก audio video receiver ถ้าไม่มีคนบอกก้อไม่เคยรู้เลย ขอบคุณ คุณ JUB นะครับที่สนใจมาช่วยตอบผม แต่ทว่า แนะนำลำโพงยี่ห้อดีดี ให้ผมเลยก้อจะขอบพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ  ดีใจจัง
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 05:34:21 PM »

ต้องไปดูที่ร้านเลยครับ ยกเครื่องไปลองเลยก็ได้ (ถ้าเขาให้ลองนะ... Grin) มันเป็นเรื่องนานาจิตตัง...ครับ
จริงๆแล้วมันก็มีหลายยี่ห้ออยู่ แต่มันขึ้นอยู่กับงบด้วย เช่น Magnet,JBL,YAMAHA,kenwood เป็นต้น
ไม่จำเป็นต้องเป็น set ก็ได้เช่น font ของ Magnet , serround ของ microlab ก็ได้...
สรุป...ยี่ห้อไหนก็ได้ที่ถูกใจสบายกระเป๋าเราที่สุด....ก็ยี่ห้อนั้นแหละครับ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์