ช่วยด้วยครับ Tv sony kv-XF25M50 รีเลย์ตัดตลอดเวลา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 02:00:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ Tv sony kv-XF25M50 รีเลย์ตัดตลอดเวลา  (อ่าน 11123 ครั้ง)
GolfMut
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 01:39:00 PM »

อาการคือรีเลย์ตัดตลอดเวลา ปรับไฟสกรีนขึ้นเห็นเป็นเส้นแนวนอน กระพริบตัดตลอดเวลา

เครื่องทำงานปกติ มีไฟเลี้ยงวงจรปกติหมด อยากทราบว่า อาการนี้เกิดจากอะไรบ้าง

ผมลองเทสไอซีเวอร์แล้วครับ ใช้ได้ปกติ แต่มันตัดตลอดเวลา เห็นแค่เส้นแนวนอนกลางจอเท่านั้น

GolfMut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 01:55:56 PM »

เสริมนิดนะครับ b+ 135v ไฟที่ไอซีเวอร์ไล่ตามกระทู้เก่าปกติครับ

ตอนแรกสงสัยเป็นไอซีจังเกิ้ลไม่มีพัลส์มาที่ไอซีเวอร์ เลยซื้อของแท้มาใส่

ปรากฏว่าเป็นอาการเดิมครับ

ตอนนี้เห็นภาพแค่ 2 วิ รีเลย์ก็ตัดแล้วก็ติด2วิ เป็นแบบนี้ตลอดเวลาครับ

ตอนนี้ผมก็เปิดเช็คอยู่เป็น ชม. ละครับ มันไม่ดับไปเลย ทำให้งงมากเลย

อาจารย์ท่านใดเคยเจอช่วยแนะนำด้วยครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:02:31 PM »

ไอซีเวอร์ บอกว่ามันปกติ แล้วเป็นเส้นเดียวแนวนอนได้ไง ลองเช็คไฟเลี้ยงดู
มั่งยังครับ แล้วอย่าบอกว่าปกติอีกล่ะ มันมีกี่โวลต์ มันมีทั้งไฟบวกและไฟลบ
มันมีอย่างละกี่โวลต์ ลองเช็คR ที่ต่อเอาไฟมาเลี้ยง เวอร์ดูว่ามันขาดบ้างมั้ย
 แล้วไอ้ที่บอกว่าไอซีเวอร์ มันปกติ นั้นมันปกติแบบไหน แล้วเช็คแบบไหนที่
ว่ามันปกติ เพราะคุณก็บอกเองว่าเครื่องมันตัดอยู่ แล้วพอเร่งไฟสกรีน ขึ้นมี
เส้นแนวนอน เส้นแนวนอนที่มันเกิดขึ้นมานี้ แล้วคุณรู้มั้ยว่าอะไรมันเสีย แล้ว
มันเสียมาจากภาคไหนล่ะ ที่ถามแบบนี้ก็เพราะว่าคุณพูดเอง ว่าไอซีเวอร์เทส
แล้วใช้ได้ปกติ ผมก็งงว่ามันปกติแบบไหนของคุณล่ะ ผมเคยบอกหลายครั้งแล้ว
ว่า เวลาตอบมาอย่าบอกคำว่า ปกติ เพราะคุณซ่อมอยู่หน้าเครื่อง รู้อยู่คนเดียว
ว่าไฟมันมีกี่โวลต์ คนอื่นไม่สามารถรู้ได้ว่าไฟ มันจะเกิน หรือตกมากน้อยเพียง
ใด คราวหน้าคราวหลัง มาถามอีกต้องบอกให้รู้เลยว่ามันมีไฟกี่โวลต์ จะได้ตอบ
ให้เข้าประเด็น ที่เครื่องคุณมีปันหา อาการนี้ที่เป็นเส้นเดียว คุณต้องเช็คทางเดิน
ไฟลี้ยงเวอร์ก่อนโดยตรวจเช็คที่R ที่ต่อจากฟลายแบ็คเอาไฟมาเข้าไดโอด แล้ว
ผ่านฟิลเตอร์ แล้วมาเข้าขาไอซีเวอร์ ต้องเช็คให้หมด และถ้าไม่มีอะไรขาดหรือ
ช็อต ก็ให้ลองเปลี่ยน ไอซีเวอร์ดูก่อน อาจจะปิดงานได้เลยเป็นส่วนมากลองดูครับ HAPPY2!!
GolfMut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:06:10 PM »

มาแล้วครับ

ขอบคุณอาจารย์ที่แนะนำนะครับ ผมได้เช็ค R รอบๆ ไอซีเวอร์เวอร์ และ ฟลายแบล็ค

ไม่มียืดค่าหรือขาดเลยครับ ไฟเลี้ยงไอซีเวอร์มีดังนี้ครับ

ขา1.   1.8v
   2.   14.5v
   3.   13v
   4.  -15v
   5.   0v
   6.   14.5v
   7.   1.8v
อันนี้คือลอยไอซีเวอร์วัดนะครับ ใส่ไอซีเวอร์ก็ได้เท่ากัน เหมือนมันไม่ทำงานเลยครับ
ผมซื้อไอซีเวอร์มาใส่ใหม่ เป็นอาการเดิมครับ ตอนนี้งงมากเลย ไอซีจังเกิ้ลก็เปลี่ยนแล้วครับ
อยากทราบว่ามีตัวไหนที่ต้องเช็คอีกไหมครับ ตอนที่ใส่ไอซีเวอร์ลงไป ผมลองเอานิ้วแตะที่ไอซีเวอร์ ภาพมันขยายด้วยครับ ตอนนี้รอท่านอาจารย์มาตอบต่อครับ มึนเลยครับ ปิดงานไม่ได้
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 08:39:05 AM »

ไล่ย้ำตะกั่วตรงขอบพลาสติกมันจะบังอยู่จะมีคล้ายๆหม้อแปลงสีดำเล็กขามันหลวมอยู่ภาคhor
ถ้ายังตัดอยู่ ให้เปลี่ยนเป็นชุด
C538=193/1250V
D517และD519=ใช้RU4
R615=1โอมห์
และเปลี่ยนCมีขั่วภาคจ่ายไฟมีอยู่2ตัว
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 09:39:28 AM »

Lips Sealed
GolfMut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 08:02:52 PM »

เปลี่ยนแล้วครับผม

เป็นเหมือนเดิม มืดแปดด้านเลย

อาจารย์ท่านใดมีประสบการณ์อาการนี้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
s.
Full Member
member
**

คะแนน33

s.service57@yahoo.com s.service57@yahoo.com
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 02:29:26 PM »

ลอยโปรเทคดูซิ

SURIYA   ELECTRONIC
www.tvsat9.com
ศูนย์ซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า(serviceRepair)
TV, LCD TV,LED Tv,PLASMATV,PowerAmp
เครื่อง เสียง  เครื่องเล่นดีวีดี   คอมพิวเตอร์ โปรเจ็คเตอร์ ไมโครเวฟ  เครื่องซักผ้า  เตาอบไฟฟ้า
 รับซ่อม เครื่อง(ตู้)เชื่อม แบบ อินเวอร์เตอร์ อาร์กอน อาร์ค ติก มิก สปอร์ต ตู้ตัดพลัสม่า เครื่องตัดชิ้นงานแบบสแกน ตามแบบ เครื่อง ชาร์จแบตเตอร์รี่ ซ่อมแผงวงจร ควบคุมไฟฟ้า เครื่องจักรกล งานระบบการเสื่อสาร
บริการรับซ่อม Rectifier Module or Power Supply
เลขที่110 สุขุมวิท 101/1 วชิรธรรมสาธิต ซ.10 เขต บางนา กทม.10260
0876754885
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 04:52:11 PM »

ให้ดูที่ไฟกระพริบคุณต้องแจ้งมาด้วยครับมันถึงจะแก้ไขให้ตรงจุดไม่งั้นบานปลายบางที
อาจจะเสียแค่ซีเนอร์ตัวเดียว อาการเปิดแล้วตัดเลยใช่ไหมครับ
GolfMut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:50:33 AM »

ลอยโพรเทคแล้วครับเป็นเหมือนเดิมเลยครับ

ส่วนไฟกระพริบนั้นมันกระพริบตลอดเวลา 2 วินาทีกระพริบ1ครั้ง

คือเห็นภาพทุกๆ2วินาทีครับ ติดดับๆตลอดเวลา แต่เครื่องไม่ดับ

ตอนนี้ภาพมันโชว์เป็นเส้นแนวนอนทางเวอร์เช่นเคยครับ

ไฟเลี้ยงมาปกติ เปลี่ยนไอซีเวอร์แล้วก็ไม่หายครับ
s.
Full Member
member
**

คะแนน33

s.service57@yahoo.com s.service57@yahoo.com
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 12:21:28 PM »

ลองเช็คตัวนี้ยืดใหม

ศูนย์ซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า(serviceRepair)
TV, LCD TV,LED Tv,PLASMATV,PowerAmp
เครื่อง เสียง  เครื่องเล่นดีวีดี   คอมพิวเตอร์ โปรเจ็คเตอร์ ไมโครเวฟ  เครื่องซักผ้า  เตาอบไฟฟ้า
 รับซ่อม เครื่อง(ตู้)เชื่อม แบบ อินเวอร์เตอร์ อาร์กอน อาร์ค ติก มิก สปอร์ต ตู้ตัดพลัสม่า เครื่องตัดชิ้นงานแบบสแกน ตามแบบ เครื่อง ชาร์จแบตเตอร์รี่ ซ่อมแผงวงจร ควบคุมไฟฟ้า เครื่องจักรกล งานระบบการเสื่อสาร
บริการรับซ่อม Rectifier Module or Power Supply
เลขที่110 สุขุมวิท 101/1 วชิรธรรมสาธิต ซ.10 เขต บางนา กทม.10260
0876754885
GolfMut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 04:01:50 PM »

ไม่ยืดครับผม

ส่วน R บริเวณรอบฟลายแบล็ค ผมถอดมาเช็คหมดทุกตัว ปกติหมด

เป็นไปได้ไหมว่า ไอซีเวอร์ที่ซื้อมา อาจจะเสีย

แต่ลองเอานิ้วสัมผัส ไปดูหน้าจอมันขยายนะครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 08:51:43 AM »

R615 ทดลองเปลี่ยนตัวใหม่ดู เอาค่าที่น้อยกว่าตัวเดิมลงมานิดหน่อย
ใส่แล้วลองเครื่องดูถ้าไม่ตัด ก็เป็นได้ที่มิเตอร์วัดไกล้เคียงค่าเดิม และ
บางทีก็คิดว่ามันไม่ยืด แต่อย่าลืมว่า R615 ทำงานค่อนข้างหนัก เวลา
เปิดให้เครื่องทำงาน มันมีโอกาสยืดสูงมาก ลองดูก่อนครับ HAPPY2!!
 ทำตามนี้ถ้าเครื่องไม่ตัด ค่อยเปลี่ยนตัวใหม่ค่าเดิม
 บางทีเป็นที่มิเตอร์เองที่จะทำให้หลงทางตอนวัด R ค่าน้อยๆ
GolfMut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 02:05:29 PM »

เปลี่ยนตัวใหม่แล้วครับ

เอา R ค่า 0.5โอห์มใส่ ก็เป็นอาการเดิมครับ
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 03:04:08 PM »

ลองโล๊ะCมีขั่วภาคเวอร์และหาไอซีเวอร์มาเปลี่ยนใหม่อีกตัวบางทีไอซีเวอร์ไม่มีคุณภาพ
ก็เป็นได้ทำให้เราหลงทางไป ping!
s.
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 01:27:16 PM »

ย้ำปริ้น ic จังเกิ้ลไห้ดีล้างไห้สะอาดและเปลี่ยน c ตัวนี้

0876754885
GolfMut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 05:02:19 PM »

มารายงานจร้า

เปลี่ยน c รอบๆเวอร์แล้วครับ c 652 ตัวใหม่แล้วยังเหมือนเดิม

ตอนนี้รออะไหล่ ไอซีเวอร์ตัวใหม่อยู่ครับ จะลองเปลี่ยนอีกรอบ

เพราะตันหมดแล้วครับ เช็คแทบทุกจุด หาไม่เจอจริงๆ
opart
member
*

คะแนน4

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 12:55:02 PM »

ผมเคยเจอยี่ห้ออื่น กับ sony ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่า ลองดูนะครับ
ไล่ขา v out จาก ไอซี จังเกิ้ล ไปจนถึง ไอซี เวอร์ จะผ่าน R อยู่ ลองเช็ค R พวกนั้นดู ผมเคยเจอ R ขาด แต่วัดไฟที่ ไอซี ได้ปกติตามวงจรบอกเลย ทำเอางงไปหลายวัน (ถ้ามีสโค๊ปเช็คง่ายครับ แต่ของผมไม่มี)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์