ผมสงสัยครับว่าพวกร้านทำ inktank ที่พันทิพย์ นี่เขาได้กำไรเท่าไหร่ครับต่อเครื่อง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 12:08:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยครับว่าพวกร้านทำ inktank ที่พันทิพย์ นี่เขาได้กำไรเท่าไหร่ครับต่อเครื่อง  (อ่าน 5944 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 03:42:02 PM »

คือว่าผมไปถามแล้วทำไมมันถูกจัง อย่าง รุ่น TX-111  พร้อมแท้งค์ ใช้หมึก โคแม๊ก  พร้อมแท้งค์
แล้วบังมีแถมอีกชุดนึง 4 สี
  รับประกัน ส่ง 0 เวลา เคลียร์ ซัพหมึก หรือเค้าเตอร์ 2-3 ร้อยบาทอีก
 ผมลองมาคำนวณถ้า ซื้อมาทำเองยังไม่ได้ เลย
 tx-111  ราคา  2400 บาทโดยประมาณ  แท้งพร้อมหมึก  800 รวมเป็น  3200 บาท
ก็ราคาเท่ากับ ซื้อพร้อมแท้งค์ 
ผมสงสัยครับว่า เขาได้กำไรเท่าไหร่แน่
แล้วร้านเล็กๆ ซื้อมา ทำขายไม่คุ้มแน่

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 07:25:52 PM »

ไม่หรอกครับ เพราะว่า อย่างปริ๊นเตอร์ร้านเขาจะซื้อให้ราคาดีลเลอร์ แล้วแท้งค์+น้ำหมึกเขาก้อซื้อในปริมาณที่มาก ราคาก้อจะถูกลงไปอีก อย่างร้านผมซื้อหมึกของ inkdd ต้นทุนต่อขวด 100 CC อยู่ที่ 45 บาท แท้งค์ 1ชุด ทุนอยู่ที่ 280 บาท ปริ๊นเตอร์ ทุนอยู่ที่ 2300 เอามาประกอบขายที่ 3500 แต่ราคาพวกนี้คุณจะต้องซื้อในปริมาณที่มาก ยิ่งมากเท่าไรยิ่งมีกำลังในการต่อรองราคาต้นทุนสินค้าเพิ่มมากขึ้นไปด้วย ถ้าคุณไปในราคาปีกมันก้อต้องแพงเป็นธรรมดาครับผม หมึกที่ผมใช้ในการเติมแท้งค์เป็นแบบ 1 ลิตร ต้นทุนราคาที่ 355 บาท เท่ากับ 0.35ต่อ1 CC แท้งค์1สีใช้ประมาณ 100 CC เท่ากับต้นทุนค่าหมึก 35บาท 4สีก้อเท่ากับ 140บาท เท่ากับว่าราคาต้นทุนก้อจะถูกว่าซื้อหมึกขวด 100 CC มาเติมลงไปอีก 10 บาท (ปล.หมึกขวด100CC มีไว้ขายหน้าร้าน ส่วนหมึกขวดลิตรเอาไว้เติมแท้งค์จะกำไรมากกว่า) แต่เอาจริงๆเลยนะครับไม่ว่าราคาจะถูกรึแพง ผมว่าเน้นบริการหลังการขายดีที่สุดครับผม ถ้าร้านขายถูกแต่บริการหลังการขายแย่ ก้อไม่มีลูกค้าอยากเข้า ลูกค้าผมเองเคยมาเล่าให้ฟังเขาไปซื้อปริ๊นเตอร์ติดแท้งค์จากร้านในตัวเมืองมา ราคาไม่แพงมากแต่เวลาเสียไม่การรับประกันให้ ซ่อมคิดเงินทุกครั้ง ปริ๊นเตอร์เสียอ้างหมดประกันส่งเคลมไม่ได้ แต่อีกร้านนึงราคาแพงกว่ามากแต่บริการหลังการขายดีกว่ามาก ปริ๊นเตอร์เสียส่งเคลมให้ ถ้าอาการเล็กๆน้อยๆซ่อมฟรีไม่คิดเงิน แถมเครียซับหมึกฟรีในระยะรับประกัน 1ปี  ping!
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:24:06 PM »

ขอคุยด้วยคน
ไม่มีความรู้เรื่อง PRINTER หรอกครับ

แต่มีความรู้ด้านบริหาร

ทุกวันนี้ มีคนจำนวนมากใช้ วิชาในทางผิด คือทำถูกๆ ตัดราคาคนอื่น วิชานี้ผมไม่เคยนำมาใช้ ใครทำถูกก็ให้เขาทำไปผมไม่ทำครับ 

ผมทำสายอากาศ จานดาวเทียม เพื่อนๆคงทราบดีนะครับ
ในวงการนี้ มีการทำราคา ตัดราคากันแรงมาก เช่น ติดจาน C BAND 5ฟุต ราคาพร้อมติดตั้ง 2000-2400 บาท ซึ่งเป็นราคาที่ถูกมากๆ อันนี้ผมยอมแพ้ครับ ผมไม่ทำครับ ผมนั่งๆนอนๆอยู่บ้านดีกว่าครับ ใครจะทำก็ทำไป
จาน DTV อันนี้ก็แสบมากๆ เป็นนโยบาย บ.แม่ด้วย ว่าราคาพร้อมติดตั้ง 2950 อันนี้ผมก็ไม่ติดครับ ต้นทุนชุดจาน 2050แล้ว ยังไม่รวมสายนำสัญญาณนะ และค่าเดินทางอีก

ดังนั้น สิ่งไหนที่ผมเห็นว่าไม่คุ้ม ผมไม่ทำครับ ค่าเช่าร้านเดือนละหมื่นสาม ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัทพ์ อีกเดือนละ 4000บาทโดยประมาณ ค่าน้ำมันรถ อีกสอง  สามพัน รวมแล้ว ก็สองหมื่นกว่าแล้ว + ค่าลูกน้องคนละหมื่น จ้างสัก 2 คนพอ รวมแล้วก็40000บาทโดยประมาณยังไม่รวมค่าแรงผมนะครับ รวมค่ารงผมสัก 20000 บาทก็เท่ากับว่าเดือนหนึ่งๆต้องมีรายรับ60000บาท +  ค่าเสื่อมสภาพรถอีกเดือนละ6000บาท รวมแล้ว เป็นเงิน 66000บาท
แล้วออกงานครั้งหนึ่งๆได้เงินแค่ ไม่ถึงหนึ่งพันบาท แต่ใช้เวลาไปแล้วครึ่งวัน แล้วจะอยู่ได้อย่างไร นี้คิดแบบกว้างๆนะ

ไม่ใช่ตอนเปิดร้านใหม่ๆรวย มีเงินออกรถใหม่ๆ ทำไป ทำมา จน รถเก่าก็ไม่มีเงินเปลื่ยน เครื่องมือเก่าหรือเสียก็ไม่มีเงินเปลี่ยน ถ้าเป็นแบบนั้นจะทำไปทำไม

วงการช่างนี้แย่มากๆเลย
ความรู้ก็ไม่มีแต่คิดว่าตัวเองเก่ง (ความรู้ด้านอื่นๆนะ ไม่ใช่ด้านช่าง)
บริหารก็ไม่เป็นแต่คิดว่าตัวเองเก่ง (ความรู้ มีแค่เป็นช่าง แต่บังอาจ ไปเป็นเจ้าของกิจการ)
ค่าตัว ตัวเองแทนที่จะยกให้สูง จะได้รวยๆ ให้เขาเห็นว่าช่างมีค่า แต่กลับไปลด ลดจนจะเป็นขอทานไปแล้ว ยังไม่รู้ตัวอีก คือแทบจะไม่มีค่าตัวไปแล้ว ยังไม่รู้ตัวอีก งานสูงค่า แต่ราคาแสนต่ำ 

ถ้าช่างทุกคนเข้าใจเหตุและผลนี้ ช่างทุกคนไม่ลดค่าตัวตัวเอง ไม่คิดตัดหน้าคนอื่น ชีวิตช่างต้องดีกว่านี้

***มีช่างคนไหนเคยคิดเรื่องแบบนี้กันบ้าง และมีช่างคนใดเคยคิดบ้างว่าทำไมอาชีพอื่น เขารายได้ดีจัง
***มีช่างคนไหนคิดบ้างว่าค่าแรงขั้นต่ำวันละเท่าไร และช่างเก่งๆ หรือนายช่างทั้งหลายได้ค่าแรงวันละเท่าไร
*** ทำงาน ทำแล้วต้องรวย ทำแล้วต้องได้เงิน ทำแล้วต้องได้กำไร(หมายถึงหักต้นทุน ที่ผมอธิบายไปข้างต้นแล้ว)
***ช่างในเวปนี้หลายๆคน ไม่มีเงินจ่ายค่าสมทบทุนปรับปรุงserverดาวน์โหลดวงจรและเก็บข้อมูลภาพของLSV ช่างแบบนี้น่าสงสารที่สุด คือเป็นช่างที่หาความเจริญไม่เจอ คือ
1.ทำงานไม่มีกำไร  จึงไม่มีเงินมาช่วยสมทบทุนปรับปรุงserver (เก็บเพิ่มเครื่องละ10บาท วันละเครื่องเดือนหนึ่งก็ได้ 300บาท ปีหนึ่งก็ได้3600บาท คนละ 3600บาทต่อปี ในเวปมีเป็นพันคน ถ้าทุกคนคิดได้แบบนี้ เวปนี้จะอยู่ได้นานแสนนาน แต่ทุกวันนี้ ยังมองหาคนที่คิดแบบนี้แทบไม่เจอ เจอแต่ขอทาน ตั้งหน้า ตั้งตาขอ ขอไม่ได้มีด่าอีก เคยถามตัวเองบ้างไหม ว่าตัวเองให้อะไรสังคมบ้าง
2.ทำมาได้มาไปกินหล้าหมด แล้วก็มาบอกว่า ไม่มีเงิน
3.ไม่มีจริงๆ เพราะบริหารไม่เป็น หาง่ายเข้าร้านไม่เป็น
4.ทำมาได้เท่าไรใช้หมด แบบว่าหน้าแล้งไม่เก็บฟืนไว้ใช้หน้าฝน พอหน้าฝนก็มาบ่นว่าไม่มีฟืนใช้
และ ฯลฯ

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:00:27 AM »

อันนี้ผมเห็นด้วยกับอ.พรเทพนะครับ แต่ที่ผมกำลังบอกให้เห็นคือ มันไม่ได้อยู่ที่ต้นทุน มันอยู่ที่บริการหลังการขาย ผมถือบริการหลังการขายเป็นหลักเลย อย่างของบางอย่างต้นทุนก้อแพง แต่ถ้าบริการหลังการขายดีผมก้อสามารถสู้ราคาเอามาขายให้ลูกค้าได้ น่ะครับผม
aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:03:37 PM »

ขายกันถูกจริงๆครับ เราขายที่พัทยา 4000 บาทแนะ...
 เอาแน่ เยี่ยมมาก ขอบคุณ
sanitt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 04:43:03 PM »

เป็นกันทุกวงการครับท่าน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์