ขอวิธีโมดอกซับหน่อยคราบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:44:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีโมดอกซับหน่อยคราบ  (อ่าน 31731 ครั้ง)
ake_204
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 01:22:01 PM »

อยากได้วิธีโมลำโพงซับครับ อยากได้แรงๆๆ

watee
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 12:33:03 PM »

เบื้องต้นครับ
ต้องดูว่าลำโพงเราโครงสร้างหลักๆสามารถไปอีกได้เท่าไหร่
เพิ่มอะไรได้บ้าง
เช่น
ใช้ทุกอย่างเดิม เปลี่ยนวอยส์ให้โอห์มต่ำลง  หรือลวดใหญ่ขึ้น  ก็จะได้การทนกำลังวัตต์มากขึ้น แต่จะได้เท่าไหร่ก็อยู่ที่แม่เหล็กเดิมว่ามีความเข้มเท่าไหร  ถ้าน้อยแรงผลักและหยุดยั้งก็จะน้อย
ทำให้กำลังสะสมไปตกที่วอยส์มากเกิน  วอยส์ไหม้  หรือแรงกระชับลดลง(กระพือแรงนั่นเอง)

ถ้าทำส่วนใหญ่ก็เปลี่ยนวอยส์
เปลี่ยนกรวย
และขอบลำโพงและสไปเดอร์
ตามความคิดผมไม่ได้เพิ่มมากเท่าไหร่เมื่อเทียบกับเงินที่เสียไป  เพราะจริงๆแล้วมันแค่น้ำเสียงเปลี่ยนไปเท่านั้นเองครับ

แต่ถ้าเอาแบบแรงๆ
ผมบอกเลยว่าถ้าลำโพงตลาดราคาถูก ซื้อใหม่เลยดีกว่าครับ
เพราะสิ่งที่เหลืออยู่คือโคงลำโพงเท่านั้น
เปลี่ยนวอยส์ให้ใหญ่จาก 2 นิ้วเป็น2.5 3 หรือวอยส์คู่
เปลี่ยนแม่เหล็กแผ่นเพลทหน้าหลัง  แม่เหล็กเอาโตหนา  กี่ก้อนก็แล้วแต่เรา 
ชาจแม่เหล็ก
เสร็จแล้วก็ประกอบครับ
เพราะงั้นไม่ว่าจะเป็นโคน
เป็นสไปเดอร์ หรืออะไรๆเปลี่ยนหมดครับ
อันนี้เป็นตัวที่ผมสั่งโรงงานประกอบครับ  ใช้เองครับ
ake_204
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 12:34:46 PM »

ดอกนี้ที่พี่สั่งทำ ราคาเท่าไหร่คับ แล้วลายละเอียดเป็นงัยบ้าง สนใจคับ
ake_204
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 12:37:04 PM »

อีกเรื่องคับพี่ พี่มีวิธีประกอบดอกลำโพงป่าวคับ  อยากทำเป็นบ้าง
watee
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 03:09:04 PM »

เรื่องราคาของผมสั่งเป็นตัวต้นแบบครับ
ราคาเลยถูกครับ  เป็นราคาต้นทุนทั้งหมด
ราคาที่ขายลงในเวบบางอัน* 300% เลยหละ
พวกนี้บวกเผื่อค่าประกันสินค้าเผื่อมีปัญหาครับ

ผมเริ่มจาก
1.  หาขนาดวอยส์คอลย์   ซึ่งจริงๆแล้วกำหนดไม่ได้หรอกครับ  ตามเสปกที่โรงงานที่เราสั่งว่าสต๊อกมีเท่าไหร่บ้างครับ( ส่วนนี้ อย่าสั่งพันนะครับ  มันไม่ค่อยทนเท่าไหร่ ส่วนใหญ่สั่งนำเข้ามา ถ้าสั่งต้องอย่างต่ำ 100  ตัว)
2.  เมื่อได้ขนาดกว้างวอยส์ สูงวอยส์  มันจะเป็นตัวเลือกว่าจะต้องเลือก แผ่นประกับหลัง  แผ่นประกับบนของแม่เหล็กเท่าไหร่ และแม่เหล็กจะกว้างหนาเท่าไหร่และสูงเท่าไหร่กี่ก้อน(เวลาซื้อ  ต้องซื้อเป็นกล่อง  ไม่ได้เป็นก้อนนะครับ แต่ละก้อน  ตามเสปกผม ไม่กี่บาทเองครับ)ครับ  ถึงจะแมทช์กัน
3.  โครงลำโพงชอบแบบไหน เหล็กหล่อ  สีอะไร ลายไหน  หรือชอบเหล็กปั๊มครับ  จำราคาไม่ได้  แต่ไม่กี่ร้อย
4. กรวยลำโพงแบบเย็บ ขอบหนา  ขอบบาง  ราคาไม่เกิน  250  บาท
5. สไปเดอร์กี่ชั้น กว้างเท่าไหร่รอนสูง  รอนตื้นครับ  3ชั้นเย็บติดกัน  รู้สึก  จะแผ่นไม่เกิน  200  บาท
ทั้งหมดนี้ผมคุยกับทางผู้ผลิตครับ
ผมก็ได้เสปกแบบนี้ครับ
1.  วอยส์คู่ 2.5 นิ้ว 4/4 โอห์ม  เคลมไว้ 600  วัตต์
2.  แม่เหล็ก 3 ชั้น  แต่ละก้อนกว้างนอก/ใน/หนาสุด 180*90*20 มม.  ความเข้มแม่เหล็ก 35 y (จำไว้นะครับจะกี่ชั้นก็แล้วแต่  ต้องดูค่าความเข้มของแม่เหล็กด้วยว่าใช้เบอร์ไหน  บางตัวแม่เหล็ก 4 ชั้น  แต่ความเข้มไม่เท่ากับ 2 ชั้นก็มีครับ เท่าที่ผมทราบมีเบอร์ 40 หรือ 45 นี่เป็นเสปกเดียวกับแบรนด์ดังๆ  ต้องสั่งเข้ามาครับ  ไม่มีสต๊อกเพราะราคามันสูงกว่าพวกนี้เกือบเท่าตัวส่วนเสปกตัวนี้ลองไปเช็คราคาใน  นส.เครื่องเสียงดูได้ว่า  เจ้าไหนบ้างขนาดแบบนี้  และราคาอยู่ที่เท่าไหร่)
3.  t yoke และแผ่นบนชุมโครเมี่ยม  และสั่งเขาประกอบพร้อมทากาวแม่เหล็กชาจแม่เหล็กด้วย  รู้สึกค่าทำไม่เกิน 250 บาท    (ตอนที่เขาประกอบและทากาว  แม่เหล็กยังไม่เป็นเหล็กดูดนะครับ เขาก็จะทำเหมือนแฮมเบอร์เกอร์ครับประกบทีละอันวางให้ตรง  พวกนี้จะมีจิ๊กช่วยประกอบครับ เสร็จเรียบร้อยแล้วถึงจะชาจ แม่เหล็กครับ  รวมๆไม่ถึง 4000 บาทครับ
4.  และผมก็สั่งอุปกรณ์ที่เหลือมาประกอบเอง  สิ่งที่เพิ่มก็มี หนวดกุ้งเงินเบอร์ใหญ่  กาวทาลำโพง 
   สิ่งที่ผมทำคือตั้งวอยส์ ประกอบสไปเดอร์ กรวย และทุกๆอย่าง  สำหรับลำโพงใหญ่ๆผมว่าตั้งวอยส์ง่ายกว่าลำโพงเล็กๆครับ  มันมีเคลียร์แลนช์ของช่องกลางมากนิดหนึ่ง  ไม่ค่อยเบียด
ที่เห็นรวมๆแล้วไม่เกินคู่ละ 5000 บาทครับ  แต่ถ้าสั่งมาเป็นตัวเลย  บริษัทจะคิดค่าประกอบดอกละ 1000 บาทครับ
  ตั้งใจว่าจะทำขายครับ  แต่ติดเรื่องงบประมาณของตัวเอง  และยอดของการสั่งครับ ทำให้ต้องหยุดครับ
แต่ยังมีเสปกที่แรงกว่านี้อีกครับ
แต่ราคาแรงกว่านี้นิดหน่อย
เช่นเพิ่มเป็นวอยส์ 3 นิ้ว 1500 วัตต์ ราคาวอยส์ แพงเกือบ 5 เท่าของตัวนี้เลย
แม่เหล็เสปกเดียวกับ adx คือ220*100*25(ตรงนี้จำไม่ได้) รวมๆแล้วเพิ่มประมาณ1000 ปลายๆ ครับ
ทั้งหมดเป็นราคาคร่าวๆครับ

แต่สิ่งที่ได้
ถามว่าสู้ยี่ฮ่อที่เขาขายกันได้ไหมในเสปกเดียวกัน  ผมว่าคงหนีกันไม่เท่าไหร่  เพราะผมก็ไม่เคยลองอัดซักที  แค่ฟังรถตัวเองก็สั่นและยุบไปทั้งคันแล้ว  ก็พอใจครับ
แต่ถ้าจะอัดแข่ง  ยังไม่กล้ารับประกันครับ
แต่ถ้าคิดว่า  ab  ก็อัดได้  d ก็สุดๆ  ผมว่า ผมพอแล้วหละครับ
ผมคิดว่ามัน ได้ของที่มีคุณภาพสูงเมื่อเทียบกับของในราคาที่เท่ากัน
ได้ความท้าทาย  ตัวเราเองด้วย
watee
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 03:19:54 PM »

งง งง งง
เยอะไปหน่อย  ครับ

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
http://www.bcae1.com/speaker.htm
ake_204
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:41:47 PM »

ขอบคุณครับได้ความรู้เยอะเลย
ake_204
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:44:35 PM »

พี่พอจะมีภาพการประกอบลำโพงป่าวครับ อยากลองหัดทำดู 
เอาอธิบายเป็นภาษาไทยครับ อังกฤษไม่แข็งแรง
watee
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 04:54:09 PM »

รูปไม่ได้ถ่ายไว้ครับ
แต่เดี๋ยวจะพยายามอธิบาย  และหารูปมาประกอบให้ครับ
wisanuraku
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 10:29:41 PM »

ได้ความรู้มากมายครับ  อยากทำเป็นบ้าง รออยู่นะครับ   lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์