ขอทราบวิธีดูไข่เป็ดเทศ ว่าจะฟักออกหรือไม่หน่อยครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:48:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีดูไข่เป็ดเทศ ว่าจะฟักออกหรือไม่หน่อยครับ...  (อ่าน 18470 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:37:00 AM »

ทีแรกกะไม่มาถามเพราะคิดว่าหมูๆ ..แต่ทดลองฟัก2แม่ ..ใส่ไข่แม่ละ15ฟอง ปรากฎว่าออกลูกแค่7 ตัวเอง ..สงสัยว่าจะมีอะไรซักอย่างผิดพลาดจึงมาถามผู้เชี่ยวชาญจริงๆดีกว่า.. Shocked

..คราวนี้ลองแม่ที่3ครับ ให้กกไข่24ฟองเลย(เพื่อนบ้านบอกว่ากกได้ถึง30ฟอง ..ผมต้องลองดู อิๆ)  Embarrassed

...แต่ปรากฏว่ากกแค่ครึ่งเดือนกว่าๆ ไข่บางลูกเน่า ระเบิดปุ๊งมาเลย ..หอมหวลชวนเป็นลมครับ   งง

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:39:22 AM »

..ขอทราบวิธีดูหรือทดสอบไข่เป็ดเทศ ว่าจะฟักออกหรือไม่หน่อยครับ เพราะไข่ฟองไหนไม่ผ่านจะได้คัดออกครับ ..  Cheesy HAPPY2!!
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 02:36:10 AM »

ลองศึกษาวิธีส่องไข่ตามนี้ครับ

http://bantamthai.org/webboard/index.php?topic=860.0

ข้อ 6 จาก  http://www.doae.go.th/library/html/detail/egg/eggs4.htm
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 07:50:54 AM »

..ลองส่องแล้ว เปลือกไข่เป็ดหนาครับ มองไม่เห็นเส้นเลือดอะไรเลย  Shocked Cheesy

..ขอบคุณเพื่อนสมาชิก PM ให้ลองใช้น้ำทดสอบ ไข่ดีจม-ไข่เสียลอย ...ได้ผลครับ 90%เช็คได้ดี แต่มีข้อเสีย..ไข่ที่นำมาทดสอบจะเปียกน้ำต้องรีบเช็ดออกครับ  ..ขอบคุณเพื่อนสมาชิกมากครับ  Cheesy Smiley
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 10:37:20 AM »

"เป็นหลอดไฟสว่างขนาด 12 โวลท์ 25 วัตต์ การส่องใส่ควรจะส่องไข่ในที่มืด หรือเวลากลางคืนก็ได้"

หลอดไฟวัตต์สูงพอไหมครับ และ ความมืดในบริเวณที่ทำการส่องไข่มืดพอไหมครับ  เผื่อลืมครับพี่เล็ก
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 11:10:22 AM »

ใช้หลอด100วัตต์ครับ ..ส่องในห้องมืด ..ส่องยิ่งกว่าส่องพระอีกครับ ..หาเส้นเลือด บ่ เจอ  Shocked Cheesy
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 09:03:23 AM »

..เพราะเราเป็นช่าง ...ดังนั้นต้องทดลอง ..ว่างๆใครมีGT200ส่งมาให้ลองก็ได้นะ  Shocked

... ในภาพเป็นส่วนหนึ่งของไข่ที่ลอยน้ำทั้งหมด   Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 09:06:29 AM »

ทดลองโยนลงพื้นแข็งๆ ...แตกโพล๊ะ. .. เสียแน่นอนครับ

...ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้ว จากภูมิปัญญาชาวบ้าน ไม่ต้องนั่งส่องดูให้ปวดตา  Grin Cheesy
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 09:30:05 AM »

น่าเสียดายความรู้เก่าๆของผม ไม่ได้จดไว้ เลยลืมหมด
***ตอนเด็กผมมีหน้าที่เลี้ยง ไก่ เก็บไข่ ดูไข่ไก่  Tongue
แม่ผมหรือคนแก่ที่รู้ก็ตายหมดแล้ว เลยไม่สามารถมาสอนพี่เล็กได้ เท่าที่จำได้ จะไม่เสียมากแบบนั้น และมีวิธีดูง่ายๆ(ผมเป็นคนไปดูไข่ทุกวัน วันละหลายรอบ แบบว่าไม่มีงานทำ) หรือแม่ไก่บางตัวไปไข่ไว้ในป่าเลย พอฟักเป็นตัว ก็พากันกลับมาเป็นฝูงเลย หรือเราสังสัยว่าแม่ไก่หายไปไหนนานๆก็ต้องตามไปดู จะได้เอาไข่กลับมาฟักที่บ้าน Tongue

จำได้ว่าเราต้องไปพลิกใข่ให้แม่ไก่ด้วย หรือแม่ไก้ตัวไหน ไม่ยอมไปกกไข่ เราก็ต้องไปจับแม่ไก่ตัวนั้นมากกไข่ แล้วนั่งเฝ้าแม่ไก่ไว้ไม่ให้ไปไหน ทั้งแม่ไก่และเราไม่ได้ไปไหนทั้งคู่
ถ้าแม่ไก่ตัวไหนเก่งๆหน่อนก็จะพลิกไข่เองเป็น เราก็ไม่ต้องพลิกให้
  Tongue

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 11:14:04 AM »

ส่องไข่

ผมว่าต้องทำเป็นกล่องส่องไข่  คือ หากล่องทึบแสงเจาะรูแค่ขนาดพอดีไข่  ปราศจากแสงสว่างรบกวนจากภายนอก  วางไข่บนรู  หลอดไฟ 100 วัตต์ ถ้าไม่พอก็เพิ่มไปอีกสักหลอด เห็นแน่นอนครับ

ส่วนการเพาะฟัก ทรรศนะผมว่าแม่เป็ดเดี๋ยวนี้ใจแตก  ไม่ค่อยมีความเป็นแม่เป็ด 

หากตรวจส่องแล้วว่าไข่มีเชื้่อ ต้องเอาเก็บเข้าตู้ฟัก จดอายุไข่ไว้ด้วย คราวนี้ก็รอวันฟัก จะมีไข่เสียน้อยมากครับ 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 09:33:36 PM »

..ล่าสุดเพิ่งพบอีกวิธีครับ ได้ผล90%
  ..หลังจากฟักประมาณครึ่งเดือนให้นั่งจับไข่เขย่าเลยครับ ไข่ไหนเขย่าแล้วมีเสียงดังขลุกขลิก...แสดงว่าเน่าแล้วหรือฟักไม่ออกครับ ..ส่วนไข่ที่เขย่าแล้วไม่มีเสียงดัง แสดงว่าฟักออกครับ  Embarrassed HAPPY2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์