Phillips 29PT3323/69 แท่น L01.1a หลายอาการ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Phillips 29PT3323/69 แท่น L01.1a หลายอาการ  (อ่าน 8209 ครั้ง)
supoj007
member
*

คะแนน286

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:37:09 AM »

การได้บทความแต่ละบท นำมาลง
ไม่ใช่เรื่องง่ายนัก
 เพราะแค่เตรียมข้อมูลก็หลายชั่วโมง
ประกอบเวลาที่ซ่อม บางเครื่องหลายวันกว่าจะเจอ
 ทีลงไว้เป็นแค่บันทึกที่เจอกับตัวเอง
 จึงเขียนได้พอเป็นแนวทางให้น้องๆได้อ่าน เพื่อเป็นวิธีการตรวจซ่อม
ย้ำว่า อาจจะซ้ำคนอื่นบ้างแต่อาการที่เจอต่อไปนี้รับประกันได้ ว่า
เป็นประสบการณ์สดๆ

อาการ  เครื่องนี้ มาแบบสุดช้ำมาก
แรกเลย เริ่มจาก ไฟไม่เข้า
แน่นอน เช็คเจอฟิวส์ขาด.....ไม่หมูหรอก น้องเอ๋ย เพราะ
เจอ...Fet สวิทชิงค์ ตำแหน่ง 7521 ขาไหม้ดำเป็นตอตะโก แถมเบอร์มองไม่เห็น
ผมมีในสตอก อยู่คือ P3NB90 (3AMP 900v) และ P7NC60 (6-7 แอมป์ 600 โวล์) ดู Datasheet แล้วพอไหว เพราะเครื่องนี้กินกระแสน้อยครับ
อุปกรณ์รอบ Fet ไม่ต้องเดาครับ เสียหายเสมอๆก็ เจอ TR7522 เบอร์ BC847 เป็น smd หริอแปะปริ้นส์ ตัวละ 5 บาท ครับ ที่ อมรรังสิตมีขาย
นอกนั้น ก็จะมี D6523(1Nื4148)ช็อต
ผมแนะว่า หากเจอเฟสช็อต ให้เปลี่ยน IC ไดร TEA1507 ด้วยทุกครั้งนะครับ
ไม่เช่นนั้น มันจะตามมาหลอกหลอนน้องๆอีกแน่นอน
OK  .......ไฟเข้าปกติ B+ 129v  (ลอยฮอร์ ต่อโหลดด้วยหลอดไฟ220v 100w) ย้ำนะครับว่า ไม่ต้องเอาตามวงจร 140v ผิดนะครับ ไฟจริงๆ 129v ครับ

เอาหละ อาการแรกผ่านได้  อย่าๆๆๆอย่าพึ่งดีใจ...ไป พี่น้อง ju_ju!!

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:40:04 AM »

อาการที่สอง
เพิ่งซ่อมภาคจ่ายไฟได้ ต่อ
ภาพเ็ป็นเส้นๆๆกวนกลางจอ  บางทีก็ทั้งจอ  โว๊ะ...อะไรหว้าาาา

กะว่าจะกิน เนาะๆ เซ็ง..ไก่ย่าง(เซ็งเป็ด เก่าไป)

เจออาการแบบนี้ ไม่ต้องไปเปลี่ย ไอซีเวอร์ ให้เปลือง งบ หละ ให้วัด เวอร์พัลส์ ด้วยสโคป.
.ไม่มีสโคปหละ.
.วัดด้วยดิจิตอลมิเตอร์...ตั้ง HZ
.ไม่มีอีก เพ่....
เอ้า  ตั้งAC 10vac มิอตร์เข็ม..ดิ.....วัด ขา IC vert ขา 1 และ ขา 2 ตัองมีสัญญาณเวอร์ไม่ต่ำกว่า 39Hz นะ นะ เข็มกะดิก แรงหรึเปล่า
มิเตอร์เข็ม ก็ไม่มี เพ่....อะ อาว  งั้งไปซ่อมเครื่องคูโบต้า ไป้้้.....555555 ฉงน

ที่ผมเจอ วัดสัญญาณ ข้างไหนต่ำ ก็ ลองเปลี่ยน C คับปิ้ง เป็น C เล็กๆแปะปริ้นส์ครับ ผมใช้ C เซรามิก ค่า 102 แทน ทั้งสองตัวเลยนะ  ผล หายกวนสนิด ไม่ต้องท้าตีท้าต่อยกะมันอีก ยังยังไม่จบ
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:45:45 AM »

พอทำอาการภาพเป็นเส้นได้ก็ดีใจ อะ ดิ้เรา....รีบ...รีบ โทรบอกลูกค้าให้มาเอาเครื่อง  โดยยังไม่ทันได้ลองสักวัน (คงใกล้วันจ่ายค่า อินเตอร์เน็ต ค่า น้ำค่าไฟ ค่าโทรบ้านโทรมือถือ...อะสิน้อ...)
ฮาโหล....ป้าครับ ทีวีเสร็จแล้วครับ 850.-ครับ
ป้าเจ้าของทีวี.....จ้า เย็นๆจะมารับ จ๊ะ....
นี่ก็ เที่ยงพอดึ  ลองเปิดไว้อีกสัก 3-4 ชั่วโมงดีกว่า
1 ชั่วโมงผ่านไป 2 ชั่วโมงผ่าน ไป
บ่ายสามโมงหน่อยๆ ..อะ.เฮ้ย...ใครปิดเครื่องเรา หว้าาาาา ดับไปเฉยๆ.
สายตามองไปยังแม่ไอ้หนู ยิงคำถามแบบหาเรื่อง..แม่มึงปิดเครื่องเหรอ(สงสัยเพราะทุกที แม่คุณจะชอบประหยัดไฟ)
เปล่าๆ..ไม่ได้ปิด มันดับเอง มั่งตาพจน์...แน้ ย้อนๆๆๆๆ
คิดในใจ ตายหละ...เย็นนัดลูกค้า..จะทันไหมนี่เรา...ภาพจ่ายไฟคงช็อตอีกแน่ๆ
แต่เอ๊ะ...ได้ยินเสียง อี๊ด...ๆๆๆแสดงว่า สวิทชิงค์คงทำงานอยู่..
อ้อ....เปิดดู งานเข้าเลย
คราวนี้...ภาคจ่ายไฟ ปกติ
TR  Hor out :ช็อตครับพี่น้อง  BU4508DX ไปสะแล้ว
ไม่ฟังอีล้าคร่าอีลม
เปลี่ยนๆๆๆใหม่  ทีนี้ ยังไม่ทันมีภาพหรอกช็อตอีกแล้ว....โมโหๆๆๆเลือดขึ้นหนังหัว ร้อนวูปๆวาบๆ (เพราะวัยทอง อิอิอิ) งง
็BU4508DX สองตัวแล้วนะเว้ย...ดีนะมีตุนไว้เหลืออีกหนึ่ง สุดท้ายทีนี้ ระมัดระวัง...พลาดมา ตูตายแน่ เสียเวลาไปซื้อเปล่าๆ คงไม่ทันนัด
เช็คดูระเอียดยิบ
เจอเปล่าเพ่...
เจอ  สิ
 C แดมเปอร์ ค่า 153/1600v =ช็อต
เขา ว่านะ สาเหตุ ซ็อตบ่อยๆมาจาก นี่อีกตัว ให้เปลี่ยนทิ้งโดยไม่ต้องวัด 47uf/50v C คับปิ้ง hor drive ไงน้อง ตำแหน่งราชการมันก็ C2406
เสร็จยัง.....ยังครับ มีอาการแถมผมมาอีก
มีภาพแต่ภาพเว้า แคบทั้งสองข้างทางฮอร์ เข้ามาอีก
อาการภาพเว้าคงเข้าใจนะ
ไหนบอกว่าวัดระเอียดยิบแล้วไงเพ่...
โธ่ เอ้ย....เรา  C แด้มป์ 153/1600v ช็อตปานนั้น มีหรือ Fet  7400(p3nb60)อีกตัว และR 3411 (ต่า 47โอห์ม) มันจะรอด
คราวนี้เอาเนื้อกับน้ำไป พอๆกัน นะครับบบบบผม

จบหละครับ ยาวววววววว จริงๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์