ใครมีธีใช้เครื่อง Network Measurement System ในการวัด swr บ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 04:41:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีธีใช้เครื่อง Network Measurement System ในการวัด swr บ้างครับ  (อ่าน 8991 ครั้ง)
tawat.s
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 04:38:18 AM »

อยู่ที่ทำงานมีเครื่องนี้แต่พอดีใช้ไม่เป็นน่ะครับท่านใดทราบกรุณาที

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 08:24:35 AM »

หน้าตา เครื่องเป็นไง ถ่ายรูป มาดูหน่อย  เยี่ยมมาก
tawat.s
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 04:50:46 AM »

tawat.s
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 10:18:39 PM »

ขอบพระคุณท่านผู้ดูแลเป็นอย่างยิ่ง
tawat.s
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 10:23:07 PM »

มีท่านใดรู้จักบ้างครับ ไม่รู้ผมเรียกชื่อมันถูกหรือเปล่า ใครท่านใดรู้วิธีใช้ช่วยทีครับ
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 10:39:50 PM »

ในรูปเป็นการแสดงผลแบบ สมิทชาร์ท 

ส่วนการใช้งาน  ต้องถามพวกที่เรียนโทรคมนาคม ละครับ

ผมไม่ได้จบสาขานี้มา ไม่เคยใช้ครับ 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
hs8veg
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:20:34 AM »

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=32820.0 น่าจะมีข้อมูลบ้าง ลองอ่านดูครับ
moddangx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 09:50:34 PM »

อยู่ที่ทำงานมีเครื่องนี้แต่พอดีใช้ไม่เป็นน่ะครับท่านใดทราบกรุณาที

ของ Anritzu ตัว model วัดได้ถึง 3GHz นะครับ
ต้องมีชุดใช้ในการ calibrate คือ ตัว short, ตัว open, และ boardband load.
วิธีการ cal ซึ่งก็ไม่ได้ยากอะไร ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องคงพอจะบอกได้แต่ concept เพราะทุกยี่ห้อใช้ concept เดียวกัน ถ้าจะ cal ให้แม่นยำสุดก็ cal เป็น full 2 port

อันดับแรก หาชุด cal ให้ได้ก่อน โดยเฉพาะโหลด 50ohm
ถ้าความถี่ไม่สูงมากใช้ R chip 50 ohm บัดกรี กับ sma connector ใช้ได้ไม่เกิน 300-500 MHz หรือใช้ R100 สองตัวขนานกันก็ได้   R chip เท่านั้นนะครับ

ทำการเลือก full 2 port
เลือกชุด cal ที่จะใช้ เป็นแบบ SMA หรือ N-type
cal port1 ก่อน
        cal short
        cal open
        cal load
cal port2
        cal short
        cal open
        cal load
cal tramission โดยการต่อ port1 กับ 2เข้าด้วยกัน

cal omit หรือ isolation
    ถ้า cal omit    - หลังจาก cal trasmission เสร็จ ก็กด cal omit ได้เลย

ถ้า cal isolation (แบบนี้จะดีกว่า) ให้ต่อ braodband load 50 ohm ที่ทั้งสองด้านของ port1 และ 2

*** ข้อควรระวัง
ถ้าจะใช้วัด passive วัดได้เลย แต่ถ้าจะวัด active ต้องลดกำลังงานของ port ก่อนซึ่ง default มาจากโรงงานโดยมาก 10dBm มันเยอะไปสำหรับในการวัด active
ห้ามเอาไปวัด power amp
ห้ามเอาไปต่อวัด C ค่าใหญ่ Volt สูงๆ ถ้าอยากวัดจริงๆช่วย discharge C ก่อน
อย่าบัดกรีวงจรขณะต่อกับเครื่องมือวัด

ผมแนะนำให้ไปหา operation manual มาอ่านจะดีกว่า

สุดท้ายถ้าไม่เอาบอก อยากได้ เอาไว้ทำ hobby อิอิ

ว่าแต่ทำงานที่ไหนครับ
tawat.s
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 03:16:48 AM »

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ส่วนผมทำงานอยู่โรงงานอิเล็กทรอนิกส์แถวปราจีนบุรีครับ เออ!แล้วคุณ moddangx ทำงานเกี่ยวกับด้านนี้หรือเปล่าครับเพราะเห็นรู้จักเครื่องมือค่อนข้างดี อยากจะขอคำปรึกษาเป็นการส่วนตัวแล้วสิครับ ping!
moddangx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 08:58:18 AM »

ผมทำอยู่ที่เชียงใหม่ครับ มีอะไรก็สอบถามมาได้
ken_potha
member
*

คะแนน5

www.153rt.com

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 12:27:53 PM »

ลองเข้าไปดูครับ

http://www.153rt.com/webboard/index.php/topic,271.0.html

Radio Thailand (RT) Special dx'ers radio group
27.555 Mhz USB Mode        27.185 Mhz AM Mode
27.500 Mhz psk31,rtty        27.700 Mhz SSTV.
27.175 Mhz Beacon CW Mode 24hr. (0.45 watt)

moddangx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 04:30:02 PM »

http://www.153rt.com/webboard/index.php/topic,271.0.html

สนใจเลยแวะไปดูมาแล้วนะครับ
การวัด return loss โดยใช้ balun เป็นวิธีที่ไม่น่าจะถูกนะครับตัว balun มันเป็นหม้อแปลง คุณสมบัติของ Balun มีหน้าที่แปลงจาก unbalance ไปเป็น balance หรือในทางกลับกับแปลงจาก balance ไปเป็น unbalance
และ balun เองไม่มีคุณสมบัติในการแยก foraward กับ backward wave ออกจากกันเหมือน directional coupler

ตัวอย่าในเวป  http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=28077.msg158036#msg158036
ผมเห็นวงจรแล้วก็งง ไม่ทราบได้มาจากไหนเหรอครับ

วิธีการวัดแบบนี้ผมก็ไม่เคยทำแต่น่าจะเป็นการวัดแบบหยาบๆโดยไม่มีการ calibrate ซึ่งผมเดาว่าใช้ math ในการ hold ค่า trace ค่าไว้แล้วใช้ math มาหักล้างกันซึ่ง ก็เป็นไปได้ครับ แต่ประเด็นคืนสำคัญคือ มั่นใจได้อย่างไรว่า สัญญาณที่วัดได้คือ backward wave ที่เด้งกลับมาจากอุปกรณ์ที่ถูกวัดจริงๆ

การวัด retrun loss จริงๆมันไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดหากมีแค่ retrun loss bridge หรือ directional bridge โดยที่ไม่มี scalar network anlyzer หรือและ ตัวหัว detector ที่ใช้ร่วมด้วย ไม่ว่าจะเป็น bridge อะไรที่ใช้วัด retrun loss ต้องมี directional coupler อยู่ข้างในทั้งสิ้น

การจะทำเครื่องมือวัดขึ้นมาใช้เองทำได้ แต่ต้องมีเครื่องมือวัดที่ถูกต้องมาวัดมันอีกที ต้องรู้ concept ในการวัดที่ถูกต้อง รู้จักขีดจำกัดของอุปกรณ์ที่ใช้และเครื่องมือวัดที่ใช้

น่าสนใจนะครับ ไม่เคยทำเหมือนกัน เพราะที่ผมเคยทำเล่นๆ ทรมาณกว่านี้เยอะ

moddangx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 05:42:12 PM »

ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ สงสัยผมจะเข้าใจผิดบางอย่างพอมานั่งนึกๆดูแล้ว เพิ่งนึกออกว่าที่ความถี่ต่ำใช้ หม้อแปลงมาทำ bridge ซึ่งอาการที่ bridge ไม่ balance ก็มันสามารถบอกได้ว่า node นั้นมีอะไสท้อนออกมาได้เหมือนกัน ซึ่งคำนวณได้ถ้าสามารถวัดแอมปริจูดกับเฟสก็สามารถคำนวณอิมพีแดนซ์ที่เกิดขึ้นได้ หลักการนี้น่าจะเหมือน bridge ที่ใช้ในวงจร VNA ทั่วไป wideband bridge ใน VNA ผมก็ไม่เคยเห็นแต่เคยฟังเขาเล่ามามันใช้ IC chip ก็เคยเห็นผ่านๆ ที่ความถี่ต่ำจะใช้หม้อแปลงแบบ wideband มาทำแต่หลัการคิดคนละแบบกัน หรือ อาจจะเป็น resistive bridge อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ เป็น knowhow ของแต่ลงคน

ซึ่งจากที่วัดก็น่าจะใช้ spectrum ที่มี tracking gen ในตัว ถ้าใช้ gen ข้างนอกก็ต้องทำให้ synchronize กัน ไม่เคยทำเหมือนกัน น่าสนใจนะครับ ไว้จะลองศึกษาหาความรู้เพิ่มดู แต่ผมก็ยังคงเชื่อว่าจะทำให้ถูกต้องจริงๆคงไม่ง่าย

น่าจะลองเอาวงจร filter ซัก 2-3 แบบ ไปวัด RL กับ VNA ดู แล้วเก็บค่าไว้มาเทียบดูกับที่วัดโดยใช้ spectrum+gen+bridge ที่ทำขึ้นเองดูนะครับ ว่าของที่เราทำขึ้นมาเองแม่นยำหรือคลาดเคลื่อนแค่ไหน

ken_potha
member
*

คะแนน5

www.153rt.com

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:59:13 PM »

สนใจเลยแวะไปดูมาแล้วนะครับ
การวัด return loss โดยใช้ balun เป็นวิธีที่ไม่น่าจะถูกนะครับตัว balun มันเป็นหม้อแปลง คุณสมบัติของ Balun มีหน้าที่แปลงจาก unbalance ไปเป็น balance หรือในทางกลับกับแปลงจาก balance ไปเป็น unbalance
และ balun เองไม่มีคุณสมบัติในการแยก foraward กับ backward wave ออกจากกันเหมือน directional coupler

ตัวอย่าในเวป  http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=28077.msg158036#msg158036
ผมเห็นวงจรแล้วก็งง ไม่ทราบได้มาจากไหนเหรอครับ

วิธีการวัดแบบนี้ผมก็ไม่เคยทำแต่น่าจะเป็นการวัดแบบหยาบๆโดยไม่มีการ calibrate ซึ่งผมเดาว่าใช้ math ในการ hold ค่า trace ค่าไว้แล้วใช้ math มาหักล้างกันซึ่ง ก็เป็นไปได้ครับ แต่ประเด็นคืนสำคัญคือ มั่นใจได้อย่างไรว่า สัญญาณที่วัดได้คือ backward wave ที่เด้งกลับมาจากอุปกรณ์ที่ถูกวัดจริงๆ

การวัด retrun loss จริงๆมันไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดหากมีแค่ retrun loss bridge หรือ directional bridge โดยที่ไม่มี scalar network anlyzer หรือและ ตัวหัว detector ที่ใช้ร่วมด้วย ไม่ว่าจะเป็น bridge อะไรที่ใช้วัด retrun loss ต้องมี directional coupler อยู่ข้างในทั้งสิ้น

การจะทำเครื่องมือวัดขึ้นมาใช้เองทำได้ แต่ต้องมีเครื่องมือวัดที่ถูกต้องมาวัดมันอีกที ต้องรู้ concept ในการวัดที่ถูกต้อง รู้จักขีดจำกัดของอุปกรณ์ที่ใช้และเครื่องมือวัดที่ใช้

น่าสนใจนะครับ ไม่เคยทำเหมือนกัน เพราะที่ผมเคยทำเล่นๆ ทรมาณกว่านี้เยอะ

จากการทดลอง DC- GHZ ไม่สามารถที่จะหนีพ้น กฎข้อ bridge ไปได้ครับ
เพียงแต่จัดอุปกรณ์ ให้เหมาะสมกับความถี่ นั้นๆพอ
สมัยผมเรียนในมหาลัย มีอาจารย์จบถึงปริญาเอกมาจากอเมริกา ช่วยกันคิดและออกแบบสายอากาศ 800mhz แต่ยังไม่ดีพอ
พอดีรู้จัก ลุงเหลือ แกก็ไปแคะ resister ออกมาจาก คอม เก่าๆ เชื่อมนั้นเชื่อมนี่ แล้วเอามาวัดสายอากาศที่ผมได้ออกแบบไว้ แกก็เอาเศษอลูมีเนียม
มาแป๊ะแล้วเอายางรัดไว้กับสายอากาศ ปรากฎว่าพอเอากลับไปทดสอบ ด้วย analyzer ที่มหาวิทยาลัย ก็ใช้งานได้ดีมากๆ เลยครับ แล้วตัวที่ลุงสร้างขึ้นมา
นั่นคือ RF BRIDGE METER นั่นเอง ลองดูรายละเอียดของ ลุงเหลือ ครับ

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=34860.msg196400#msg196400

แม้แต่ ความถี่ 2.4GHZ ย่าน wifi ก็วัดสายอากาศได้ครับ

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=29620.msg170730;topicseen#msg170730

Radio Thailand (RT) Special dx'ers radio group
27.555 Mhz USB Mode        27.185 Mhz AM Mode
27.500 Mhz psk31,rtty        27.700 Mhz SSTV.
27.175 Mhz Beacon CW Mode 24hr. (0.45 watt)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์