วิธีแก้เสียงวีดที่ตัวpower amp
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 07:11:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้เสียงวีดที่ตัวpower amp  (อ่าน 5700 ครั้ง)
su2008
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 12:37:23 PM »

เสียงวีดมันเกิดจากตัว power amp เอง เพราะผมได้ลองเอาตัวใหม่ไปใสแทนมันใช้ได้  ไม่ทราบว่าพี่ๆๆใครทราบบ้างว่า ในตัวpower amp ส่วนไหนที่ทำให้เกิดเสียงรบกวน  หรือตัวไหนมันเสือมครับ งง งง

zener12v
member
*

คะแนน8

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 03:05:35 PM »

กราวแจ็คหลวม/ตระกั่วร่อน เชคดูครับ
noppadoll
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 09:23:26 PM »

ใช้ตัวกันกวนครับ เป็นคล้ายๆ หม้อแปลง อะครับ ต่อจากขั้วแบต(สีแดง) เข้ามาที่ตัวกันกวน ออกจากตัวกันกวน เข้าที่ขั้ว บวกของแอมป์ แนะนำให้ซื้อเป็นแบบ เหลี่ยมจะดีกว่าแบบแท่ง หรือให้ดีก็เป็นแบบหม้อแปลงเลยครับ
มีกันกวนอีกแบบครับ คือจะต่อ ตรง audio in ครับ อันนี้ไม่ค่อยดี เพราะมันจะตัดเสียงย่านความถี่สูงออก ทำให้เสียงคุณภาพ ห่วยครับ
 แต่ ยังไงก็เดินสายให้ดีก่อนครับ ใช้เป็นหางปลา แล้วบัดกรีด้วย จะดีกว่าครับ ดูขนาดสาย ไฟเข้าแอมป์ ขั้วบากขั้วลบ ด้วยครับ ว่าเส้นใหญ่พอกับการใช้งานของ power หรือเปล่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์