ใช้ฮาร์ดดิสก์2ตัวทำไมร้อนเท่ากันทั้ง2ตัว(ทั้งที่ตัวหนึ่งไม่ค่อยได้เรียกใช้งาน)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:08:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ฮาร์ดดิสก์2ตัวทำไมร้อนเท่ากันทั้ง2ตัว(ทั้งที่ตัวหนึ่งไม่ค่อยได้เรียกใช้งาน)  (อ่าน 2303 ครั้ง)
rityaso
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 06:29:04 PM »

ตัวหลักเป็นideตังรองเป็นsata(มือ2) ตัวรองใช้เก็บหนัง/เพลง(ไม่ค่อยจะได้เรียกใช้งานเลย) ทำไมมันร้อนเท่าๆกันกับตัวหลักเลยครับ หรือว่ามันเป็นปกติของมันครับ งง

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 06:44:41 PM »

มันก็จ่ายไฟเลี้ยงมันก็ทำงานตลอดเวลาเหมือนกันเพี่ยงแค่ไม่ได้เรียกไฟล์จากมันมาใช้ จะให้มันเย็นก็ถอดสายไฟออกสิครับ จะใช้ก็มาเสียบเข้าไป แต่ต้องปิดเครื่องก่อนนะ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 07:24:16 PM »

sata ยี่ห้ออะไร ความจุเท่าไรครับ  HAPPY2!!
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 11:21:31 AM »

มันก็จ่ายไฟเลี้ยงมันก็ทำงานตลอดเวลาเหมือนกันเพี่ยงแค่ไม่ได้เรียกไฟล์จากมันมาใช้ จะให้มันเย็นก็ถอดสายไฟออกสิครับ จะใช้ก็มาเสียบเข้าไป แต่ต้องปิดเครื่องก่อนนะ
กล่าวได้ถูกต้องครับ ถ้าฮาร์ดดิสเวลามีไฟมาจ่ายให้มันไม่ใช่ว่ามันไม่ทำงานนะครับ มันทำงานอยู่ตลอดเวลา เพียงแต่ว่ามันจะทำหน้าที่อย่างไรละ ถ้ามันอยู่เฉยๆ ก็เหมือนว่ามันขี้เกียจนะสิครับ ฮาร์ดดิสถ้าไม่ได้ใช้งานก็เสมือนแรมนั่นแหละครับ จะบอกให้ฟังนะ
 "เพิ่ม Ram จาก Harddisk อะไรคือ
Virtual Memory?? Virtual Memory คือเนื้อที่ของHardidisk ที่ถูกใช้เสมือน Ram เพื่อ เก็บ Paging File นั่นเอง โดยปรกติแล้ว Windows จะกำหนดมาให้ เอง แต่ถ้าหากเรา กำหนดให้มันมีเยอะๆแล้ว จะช่วยในการประมวลผล เกมส์ที่กินทรัพยากรมากๆให้เร็วขึ้นได้ แต่ก็มีข้อเสียคือ เนื้อที่ของHard idsk เราจะถูกจองเพื่อเก็บไว้เป็น Virtual memory นั่นเอง
วิธีทำ ->
1.->คลิกขวาที่ My Computer
2.->เลือก Property
3.->เลือกTab Advance
4.->เลือก setting ที่ ใต้ Perfomance
5.->เลือก Tab Advance อีกที
6.->ดูใต้ Virtual Memory เลือก Change
7.->เลือก Drive คลิก Custom size แล้วใส่ Initial size เป็น 2 Maximum size เป็น 4000
9.->ถ้ามีหลายDriveและต้องการให้ Virtual Memory มีขนาดใหญ่ มากๆ ก็ ทำกับDriveอื่นด้วยก็ได้
8.->ok จนจบ

Noted ::: > ต้องมีเนื้อที่ใน Hard disk อย่างน้อย 4 GB นะครับ ถ้ามีไม่ถึงก็ลด ตรง 4000 เอาเป็น เท่าจำนวนที่มีแต่ไม่ควรต่ำเกินไป
VM เป็นเนื้อที่ใน HDD มีหน้าที่เก็บ Paging Files เพื่อการประมวลผลที่เร็วขึ้น(ไม่ต้องวิ่งย้อนไปอ่านมากนัก) เซ็ทๆไปก็ดีครับ ไม่น่าจะมีปัญหาขนาดเครื่องพังได้ แต่สูตรการคำนวณนี่ก็ไม่ต้องซีเรียสนะครับ เพราะโดยทางปฏิบัติแล้ว VMมีเยอะก็ไวขึ้น แต่จะช้าตอนclear VM ออก(ตอนshutdown)ก็เท่านั้นเอง"
ที่มา : http://zayyes.com/index.php?topic=2517.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์