ผลิตไฟใช้เอง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:07:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลิตไฟใช้เอง  (อ่าน 72813 ครั้ง)
aunt991
member
*

คะแนน0

wattana991@hotmail.com
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 05:47:16 PM »

ping!คืองี้นะครับ
ผมคิดว่านะ
จะเอาไดนาโมรถยนต์มาปั่นไปดีซี12Vแล้วก็เอาไฟที่ได้มาแปลงเพื่อใช้ชาจแบตเตอรี่แล้วก็เอาไฟจากเเบตเตอรี่มาผ่านวงจร
อินเวอร์เตอร์แล้วก็เอาไฟที่ได้ไปจ่ายให้มอเตอร์เพื่อให้มอเตอร์หมุนไดนาโม(มาเตอร์พัดลมจะไหวหรือเปล่าครับ)

แล้วก็เอาไฟจากเเบตเตอรี่มาเข้าวงจรอินเวอร์เตอร์แล้วไปจ่ายให้หลอดไฟนีออนประมาณ2-3หลอดหลอดๆละประมาณ40wอะครับ

แล้วกำลังการผลิตมันพอหรือเปล่าครับ(มอเตอร์พัดลมที่ผมจะใช้มันกินไฟประมาณ60wครับ)
     ฉงน
ถ้าเกิดใครพอจะมีคำชี้เเนะก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ
พอดีคิดว่าจะลองทำเลยมาถามพี่ๆๆอะครับว่ามันเวิกไหมครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 06:28:14 PM »

จะเอาไดนาโมรถยนต์มาปั่นไฟดีซี12V แล้เอาอะไรมาปั่นไดนาโมต้นกำเหนิดครับ
ถ้าวนไปวนมาก็เป็นไปไม่ได้ มีคนคิดเยอะแล้ว ถ้าเอากังหันลมมาปั่นพอเป็นไปได้ หรือพลังงานธรรมชาติ
เช่นน้ำ อะไรที่ได้มาเปล่าๆ ลม แสงแดด น้ำไหล ปฎิกริยาเคมี น้ำพุร้อน ฯลฯ ต้องได้มาต้นทุนต่ำจึงจะคุ้ม
 ขอบคุณ HAPPY2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 03:44:38 AM »

มันเป็นไปไม่ได้หรอกหนู อย่าไปคิดให้เสียเวลาเลย
ถ้ามันเป็นไปได้คงมีคนทำไปแล้ว ไม่ต้องรอให้หนูมาคิดหรอก

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 12:27:42 PM »

ข้อแรก       ได้ครับ แต่ต้องไม่เกินกำลังของ inverter นะครับ
ข้อสอง       เท่าที่รู้ก็มีพวกพลังน้ำ ปล่อยน้ำมาปั่น generator
               แล้วสูบน้ำขึ้นไปเก็บกักข้างบนอีกทีหนึ่งครับ หมุนเวียนอย่างนี้ไปเรื่อยๆครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 02:01:11 PM »

ขอตอบข้อแรกนะครับ  ได้ครับ แต่................
การแปลงพลังงานกลับไป-มาทำให้เกิดความสูญเสีย     ได้ไม่คุ้มเสีย
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 02:56:57 PM »

ทดลองเอาตัวนี้ไปทำดู
พลังงานแม่เหล็ก

พลังงานที่เราใช้กันอยู่ในปัจจุบัน ส่วนใหญ่มาจากเชื้อเพลิง ประเภทฟอสซิล ซึ่งเมื่อเกิดการ เผาไหม้แล้วจะทำให้เกิด ก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ มีส่วนทำให้เกิดภาวะโลกร้อน ในขณะที่พลังงานจากธรรมชาติ เช่นพลังงานน้ำ พลังานแสงอาทิตย์ หรือ พลังงานลม เป็นพลังงานที่สะอาด แต่ก็ยากต่อการนำมาใช้งาน และไม่สะดวกนัก

แม่เหล็กถาวร ก็เป็นพลังงานกึ่งธรรมชาติ ซึ่งเมื่อเรานำมา ออกแบบ เพื่อเปลี่ยนจากพลังงานสนามแม่เหล็กให้เป็นพลังงานกล ในเบื้องต้นนี้ ได้เป็นแบบ 3 มิติ

-Stator Turbine คือ ชุดใบพัดแม่เหล็ก ส่วนที่ตรึง อยู่กับที่

-Rotor Turbine คือ ชุดใบพัดแม่เหล็ก ส่วนที่ เคลื่อนที่ ซึ่งเป็นส่วนที่ให้พลังงานกล (หมุน)

ภาพต่อไป

การเพิ่มกำลังในการหมุน

โดย การออกแบบให้มีการทำงาน ซ้อนๆ กัน จำนวนหลายๆ ชั้น ทำให้มีแรงร่วม ที่แกนเพลาส่งกำลัง เพิ่มมากขึ้นด้วย

ภาพต่อไป

การประกอบ เข้ากับตัวโครงสร้างภายนอก โดยจะมี ล้อส่งกำลัง อยู่ภายนอก เพื่อนำไปใช้งาน

ภาพต่อไป

เป็นลักษณะ การนำไปใช้งาน ผลิตกระแสไฟฟ้า โดยจะมี ห้องเกียร์ทดกำลัง เป็น ตัวกลาง

ขอบคุณ KOB
DIY เหมือนกันhttp://deltaforce.exteen.com/

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
aunt991
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 10:54:43 AM »

ข้อแรก       ได้ครับ แต่ต้องไม่เกินกำลังของ inverter นะครับ
ข้อสอง       เท่าที่รู้ก็มีพวกพลังน้ำ ปล่อยน้ำมาปั่น generator
               แล้วสูบน้ำขึ้นไปเก็บกักข้างบนอีกทีหนึ่งครับ หมุนเวียนอย่างนี้ไปเรื่อยๆครับ

ถ้าผมเอาอินเวอเตอร์500wมาใช้กับคอมที่ใช้ซับพาย450wอะครับแล้มมันจะพอไหมครับ

คือแบบที่เอามอเตอร์มาดูดน้ำไปไว้บนที่สูงแล้วปล่อยให้น้ำมันไหลลงมาหมุนเจนเนอเรเตอร์อะเหรอครับ
แล้วถ้าเราเอาไดนาโมมาแทนเจนมันจะได้ไหม
(ถังน้ำคงต้องใหญ่)

เยี่ยมมาก
aunt991
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 11:00:19 AM »

ขอตอบข้อแรกนะครับ  ได้ครับ แต่................
การแปลงพลังงานกลับไป-มาทำให้เกิดความสูญเสีย     ได้ไม่คุ้มเสีย

คือถ้าเราทำให้ไดนาโมหมุนได้โดยโดยใช้มอเตอร์ที่กำลังwน้อยๆแบบให้กำลังเยอะๆจะได้ไหมครับ ดีใจจัง
member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 01:20:36 PM »

ไม่ได้ครับ พลังงานที่คุณผลิตได้มันไม่พอครับ

aunt991
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 07:48:24 PM »

งง
ถ้าเกิดผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ
คือเอาแม่เหล็กมาติดเรียงกันติดคล้ายๆใบพัดแล้วหัน
ขั้วให้มันผลักกันระหว่างแม่เหล็กที่ติดอยู่กะที่กับแม่เหล็กที่สามารถเคลื่อนที่อะ
จึงทำให้แม่เหล็กที่อยู่กับที่ดันแม่เหล็กที่สามารถเคลื่อนที่ได้
จึงเกิดเป็นแรงแล้วเอาไปหมุนเจนเนอเรเตอร์
ใช่เปล่าครับ ดีใจจัง
member
*

คะแนน712

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 08:21:48 PM »

ใช้ได้ครับ แต่มันคงไม่คุ้ม เพราะคุณเสียไฟบ้านไปมากแต่ผลิตไฟได้น้อยครับ

nay
วีไอพี
member

คะแนน6

KMITT

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:45:08 PM »

ต้องกลับไปดูกฎการทรงพลังงานแล้วจะเข้าใจครับ

รับซ่อม  scope  ,spectrum,  เครื่องมือวัดทุกชนิด   
โดยวิศกร  ผู้ชำนาญงาน
aunt991
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:54:30 AM »

ใช้ได้ครับ แต่มันคงไม่คุ้ม เพราะคุณเสียไฟบ้านไปมากแต่ผลิตไฟได้น้อยครับ

งั้นใช้หม้อแปลงไฟจากไฟบ้านแล้วมาเข้าอินเวอเตอร์แล้วก็นำไฟไปใช้ต่อ
ไม่ต้องมาผลิตไฟให้มันยุ่งยากละกัน
 ไม่เอา

ใช้หม้อแปลง3แอมจะพอหรือเปล่าครับ
มันมีวิธีคิดเปล่าครับ
ว่ามันจะประหยัดไฟจากใช้ไฟบ้านปกติกับไฟจากอินเวอเตอร์ไปกี่เปอเซน

น้องใหม่หัดศึกษาอิเล็กครับ HAPPY2!!
 ขอบคุณ
aunt991
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 01:00:50 AM »

ต้องกลับไปดูกฎการทรงพลังงานแล้วจะเข้าใจครับ

ผมคงต้องไปศึกษาเรี่องของกฏทรงพลังงานซะแล้วหละ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 07:43:04 AM »

คุณจะเอาไฟไปทำอะไร ใช้กับคอมหรือ

member
*

คะแนน650

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:38:59 AM »

คิดอย่างนี้ดีกว่าพอเป็นไปได้ และมีผู้ใหญ่ให้ถาม อย่าไปคิดเรื่องเดิมที่ถามมาเลยมีคนคิดจน
สมองผุแล้ว

กังหันลมแนวตั้ง วิธีทำกังหันลมผลิตไฟฟ้าขนาดเล็ก แบบกังหันลมสูบน้ำ กังหันน้ำผลิตไฟฟ้า

บล็อกแนะนำ
Wind Generator ราคาถูก

ปกติกังหันลมผลิตไฟฟ้าขนาด 5 KW ที่ขายกันอยู่ในเมืองไทยจะขายกันอยู่ที่ตัวละประมาณ 500,000 บาท

เฉลี่ยแล้ววัตต์ละ 100 บาท

แต่ถ้าเรานำ มอเตอร์ 3 Phase มาทำกังหันลม ราคา Generator จะอยู่ที่ประมาณ 50,000 บาทเท่านั้น

เฉลี่ยแล้ววัตต์ละ 10 บาท

ท่านใดสนใจทำกังหันลมผลิตไฟฟ้าราคาถูกแบบนี้สามารถติดต่อผมได้

ขนาด 5 KW ราคาประมาณ 50,000 บาท

ขนาด 3 KW ราคาประมาณ 30,000 บาท

ขนาด 2 KW ราคาประมาณ 25,000 บาท

ขนาด 1 KW ราคาประมาณ 20,000 บาท

ผมรับสั่งทำ Generator แบบนี้ครับ กรุณาติดต่อผมได้ที่โทร 089-4103905

สามารถดูรายละเอียดการทำกังหันลมจาก มอเตอร์ 3 Phase ได้ที่

http://natee2007.thaiza.com/blog_view.php?blog_id=10505

วันจันทร์ที่ 21 ธันวาคม 2552 เวลา 11:54  l   

การทำกังหันลมจากมอเตอร์ 3 เฟส
การทำกังหันลมจากมอเตอร์ 3 เฟส

สำหรับพื้นที่ที่มีลมแรงๆ เช่นริมทะเล หรือพื้นที่ตามช่องเขา

สามารถทำกังหันลมราคาถูกจากมอเตอร์ 3 เฟส ทางเมืองนอกเขาเรียกว่า Induction Generator Wind Turbine

การทำง่ายๆโดยการซื้อมอเตอร์ที่มีเฟืองทดรอบโดยเลือกรอบให้ต่ำกว่า 100 รอบต่อนาที

แล้วนำมาติดใบพัดที่แกนมอเตอร์ แล้วต่อวงจรดังรูปข้างล่าง เมื่อกังหันหมุนมอเตอร์ 3 เฟสจะสามารถผลิตไฟฟ้าได้

เป็นไฟสลับ 220Vac แล้วต่อหม้อแปลงแบบปรับค่าได้เพื่อนำไปใช้งานหรือประจุแบตเตอรี่ต่อไป

ถ้าใครผ่านไปที่จังหวัดสมุทรสาคร จะเห็นกังหันลมขนาด 22 KW ที่เป็นฝีมือของคนไทยทำสำเร็จแล้วโดยใช้มอเตอร์ 3 เฟสผลิตกระแสไฟฟ้าขายให้การไฟฟ้าสามารถดูได้จากวีดิโอด้านล่าง

โครงการทำดีเพื่อพ่อหลวงของเรา
โครงการทำดีเพื่อพ่อหลวงของเรา

คือทางผมจะทำบุญบริจาคกังหันลมผลิตไฟฟ้าให้กับทางเกาะที่ไม่มีไฟฟ้าใช้

โดยจะทำที่ศูนย์เรียนรู้ชุมชนบ้านเกตรี จ.สตูล เป็นตัวต้นแบบเพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้พลังงานลมเป็นที่แรกก่อน

และจะทำการติดตั้งตามเกาะที่ไม่มีไฟฟ้าใช้ที่อื่นๆต่อไป

จึงเรียนเชิญท่านใดที่มีจิตศรัทธาช่วยเหลือผู้อื่นร่วมบริจาคสมทบทุน

บริจาคเงิน มอเตอร์ เฟืองทดรอบเพื่อทำกังหันลมผลิตไฟฟ้า

อุปกรณ์ที่ต้องการคือ

มอเตอร์ 3 Phase พร้อมเฟืองทดรอบ ดังรูปด้านล่าง

ท่านใดมีจิตศรัทธาร่วมบริจาคกรุณาติดต่อผมที่เบอร์โทร : 089-4103905

ที่มาhttp://natee2007.thaiza.com/

"CHIAB"
aunt991
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:07:06 PM »

คุณจะเอาไฟไปทำอะไร ใช้กับคอมหรือ

ครับ
ถ้าผมเอาไฟไปใช้กับคอมมันจะดีไหมครับ(ในระยะยาว)
คอมมันจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
หรือจาเอาไปใช้กับหลอดไฟหรือจอมอนิเตอร์,โทรทัศ
มันจะดีกว่าไหมครับ
aunt991
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:28:39 PM »

ผมว่าผมคงต้องยกเลิกความคิดที่จะผลิตไฟใช้เองแล้วหละ

แล้วมาคิดว่าเราจะใช้ไฟให้ประหยัดได้ยังไง

มันคงน่าจะมีความสำเร็จมากกว่าผมไปคิดที่จะผลลิตไฟเอง

เอาแน่

ผมขอ Cheesyที่พี่ๆทุกคนช่วยแนะนำและช่วยตอบคำถามของผมนะครับ
 ขอบคุณ
Diad
member
*

คะแนน3

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 04:39:30 PM »

ผมเคยคิดไว้ครับ มีวิธีหนึ่ง  ju_ju!!
ถ้าคุณใช้รถยนต์ประจำทุกวัน  ใส่แบตเตอรี่เพื่ม 1ลูกพ่วงไว้ในรถ
พอถึงบ้านตอนเย็น จอดรถ ก็ตัดวงจรแบตเตอรี่ลูกนั้นออกจากระบบชาร์ทของรถ
ต่อ อินเวอร์เตอร์แปลงไฟเป็น 220V ไปใช้งานในบ้านได้ครับ
ใช้กับไฟส่องสว่างถึงเช้ายังไม่หมดเลยครับ แบต 1ลูก
ตอนเช้าก็ตัดระบบเข้ารถยนต์ต่อไป ทุกๆวัน ท่านก็จะมีไฟใช้แบบฟรีีๆ จนถึงจุดคุ้มทุน
BB-Green♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 10:12:11 PM »

ได้ไฟแต่จ่ายค่าน้ำมันครับ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 10:35:36 AM »

ใช้พลังงานสะอาดจะดีกว่าครับ แต่ลงทุนมากหน่อย โซล่าเซลล์ เมืองไทยมีแดดทั้งปี 

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
aunt991
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 10:12:49 PM »

ใช้พลังงานสะอาดจะดีกว่าครับ แต่ลงทุนมากหน่อย โซล่าเซลล์ เมืองไทยมีแดดทั้งปี 

แล้วแผงโซล่า้ซลนี่มันประมาณเท่าไหร่เหรอครับ
hub
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 06:17:01 AM »

อยากรู้อะไร ลองถาม กูเกิ้ล ดูครับตอบได้ทันที ไม่ต้องรอพี่ๆมาตอบ ลองศึกษาดูจาก Google เลยครับ แล้วยังไม่กระจ่างตรงไหน ก็เข้ามาถามพี่่ในนี้ดูุอีกที
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 09:29:00 PM »

ทำแผงโซล่าเซลใช้เอง ซื้อชุดโมดูลเอาถูกกว่ากันมาก แต่อายุการใช้งานยังไม่รู้  ใช้โหลดเช่นหลอดไฟเป็น LED ทีวีก็ดูแบบ LCD ติดรถยนต์ หมอแบตรถยนต์ก็หาวิธีทำสาวแบตเอาประหยัด แบตรถบรรทุก 120 A พยายามใช้โหลดกินกระแสน้อยสุดคุ้มนะ อย่าผ่านอินเวสเตอร์โดยไม่จำเป็น ถ้าหลายบ้านนำแนวคิดนี้ไปใช้จะช่วยกันประหยัดไฟไปได้มาก  หลอด LED แบบแฟลต ที่บ้านหม้อ 100 ละ 120 เอง เอามาต่อยาวแบบหลอดฟลูออเรสเซน แจ่ม ไม่ร้อน ไม่มีรังสี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์