เรียนถามผู้ชำนาญเรื่องเป็ดหน่อยนะครับ...

เรียนถามผู้ชำนาญเรื่องเป็ดหน่อยนะครับ...

<< < (2/5) > >>

deedao:
    เป็ดตัวผู้ที่อายุพอสมควร คืออยู่ในวัยเจริญพันธุ์แล้ว  พอจะสังเกตุได้ดังนี้ครับ

- ขนที่หัวเป็ดตัวผู้จะมีสีเข้มแตกต่างจากสีขนลำตัว  เริ่มจากรอบคอขึ้นมาทั้งหัวครับ 

- เสียงร้องของเป็ดตัวผู้จะออกแหบๆ ครับอย่าง แคว่ก แคว่ก    ส่วนเป็ดตัวเมียจะร้องออกเป็นเสียง ก้าบ ก้าบ  ครับ

deedao:

- เป็ดตัวผู้จะมีขนหางม้วนงอมาทางด้านหน้าสัก 2 - 4 เส้น ให้สังเกตุรู้ได้  ส่วนเป็ดตัวเมีย ขนหางจะเหยียดชี้ไปด้านหลัง

ที่สำคัญที่สุดคือ ต้องรู้เพศตั้งแต่ก่อนซื้อมาเลี้ยงครับ  หมายถึงคัดเพศก่อนจ่ายเงิน  จะได้เหมาะกับจุดประสงค์   เพราะจะเลี้ยงเป็ดเอาไข่ แต่ซื้อได้แต่ลูกเป็ดตัวผู้ คงไม่ได้ไข่เป็ดมาขายแน่นอน

ผมก็คัดเพศเป็ดไม่เป็นครับ แต่เคยได้ยินมาว่า  เอามือช้อนตัวลูกเป็ดจากด้านหน้าให้ตัวเป็ดอยู่บนอุ้งมือเรา นิ้วมือเราจะชี้ไปทางหางเป็ด ขาลูกเป็ดแต่ละข้างลอดระหว่างซอกนิ้วกลางกับชี้  กลางกับนางลงพื้น  แล้วใช้ปลายนิ้วกลางแตะที่รูทวารของเป็ด  ออกแรงกดเข้าไปเล็กน้อย  เป็ดตัวผู้จะมีติ่งอะไรสักอย่างสัมผัสโดนปลายนิ้วเราให้รู้สึกได้  ส่วนเป็ดตัวเมีย จะไม่มีติ่งที่ว่านี้ครับ

ถ้าพี่ช่างเล็กมีเวลาช่วยถ่ายภาพวิธีคัดเพศลูกเป็ดให้ชมด้วยนะครับ  และช่วยบรรยายด้วยว่า  ติ่งของเพศผู้ที่ว่ามามีลักษณะอย่างไร
หรือจะถ่ายภาพแสดงความแตกต่างของสีหัวเป็ด  ลักษณะเส้นขนหางเป็ด   ส่วนเสียงเป็ด คงต้องบรรทึกเสียงมาให้โหลดไปฟังอีกที .. .

e21fnw-LSV team♥:
เมื่อวานได้มีโอกาสไปเยี่ยมฟาร์มเป็ดดังกล่าว  เลยเอารูปมาฝาก

นี่คือบรรดาสาว ๆ (เป็ด) ของเขา  ดูสิครับ ตูดงอนกันทุกตัวเลย

ตอนนี้บ่าย แดดแรง ส่วนใหญ่นอนอยู่ในเล้า  บางส่วน ออกไปเล่นน้ำกัน

พอถึงฟาร์ม ด้วยความที่ไม่ได้ไปเยี่ยมเจ้าของนาน

ลืมเลยครับ  ดูเพศเป็ดยังไง ไม่ได้ถาม ไม่ได้ถ่ายมา  ขออภัยด้วย  thank2

ส่วนเป็ดที่เห็นนี้เป็นเป็ดสาวรุ่น   วัยกำลังไข่

เจ้าของฟาร์มแกให้ข้อมูลว่า  เช่น เป็น 10,000 ตัว ก็จะให้ไข่ประมาณ 9000 ตัว

เรื่องกินจุเป็นธรรมดา ครับ อาหารที่นี่ผสมเอง ที่เห็นเป็นกอง ๆ คือ รำ แคลเซี่ยม และ หัวอาหารต่าง ๆ

นี่คือผลผลิตจากบรรดา  น้องเป็ดตูดงอน  รอส่งทั้งในกทม. และ ลงใต้

สาว ๆ  นั่งคัด ไข่ จับแต่ ไข่  กันทุกวัน

ที่เห็นสาว ๆ เหล่านี้พูดไทยไม่ชัดสักคน   shocked2

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว