เรียนถามผู้ชำนาญเรื่องเป็ดหน่อยนะครับ...

เรียนถามผู้ชำนาญเรื่องเป็ดหน่อยนะครับ...

<< < (5/5)

ช่างเล็ก(LSV):
เมื่อวานไปเที่ยวฟาร์มเลี้ยงเป็ดไข่ของคุณหมีที่ฝั่งตะวันตกมา ..ได้ข้อมูลการเลี้ยงเป็ดเยอะเเยะเลยครับ บังเอิญไม่ได้นำกล้องไปด้วย ..เที่ยวหน้าจะเก็บรูปมาฝากครับ

ที่ฟาร์มเลี้ยงเป็ดไข่ของคุณหมีเล่าให้ฟังว่า .เลี้ยงเป็ดไข่พันธุ์CP (ตัวโตมาก น้องๆเป็ดเทศ) ...ลูกเป็ดนำมาเลี้ยงรุ่นละ1,000ตัว ราคาตัวละ21บาท เลี้ยงประมาณ4เดือนครึ่งจะให้ไข่ประมาณ80-90%..ไข่ติดต่อกันประมาณ6เดือนแล้วหยุดไข่จะผลัดขน ..จากนั้นจะเริ่มไข่ใหม่ติดต่อกันนับปี.. อาหารเน้นอาหารเป็ดไข่กระสอบละ400กว่าบาท และเสริมด้วยหอยพงเพื่อให้ไข่มัน..หอยมาส่งทีละคันรถ
  ไข่เป็ดขายเป็นกิโลกรัม ตกกก.ละ50.- ...แม่ค้ามารับถึงที่ทุกวัน และแบ่งทำไข่เค็มสูตรพอกดิน ส่งถึงไชยา ราคาส่งฟองละ4.50บาท .. วันหน้าผมจะพาไปเจาะสูตรลับกัน..เผื่อบางท่านสนใจทำเป็นอาชีพเสริม กำไรมีรายได้ไม่ต่ำกว่า3หมื่น/เดือนเชียวครับ  :-X ;D

.. เ้ข้าเรื่องต่อครับ ผมหาวิธีดูเป็ดแก่อยู่ตั้งนาน  เมื่อวานได้คำตอบจากคุณหมีแล้วครับ
    วิธีดูเป็ดแก่ที่ปลดระวางแล้วนำไปเร่ขายถูกๆให้แก่เกษตรกร ..ทำให้เกษตรกรแทบหมดตัวกันเพราะค่าอาหารไม่คุ้มกับไข่ที่ได้ ..ผมเจอกับตัวเองแล้วครับ  olleyes2

เป็ดแก่ให้ดูที่วงรอบตา จะมีวงขอบตาสีขาว ยิ่งแก่ยิ่งวงโต ..และให้ดูที่เท้าจะเหี่ยวย่น ไม่เต่งตึงเหมือนเป็ดสาวๆ ... คราวนี้แหละเสร็จผม....มีวิธีดูแล้วครับ :-[

ช่างเล็ก(LSV):
ปรากฎว่างานนี้ ผมเสร็จครับ ..เสียเวลาเลี้ยงเป็ดชราอยู่2เดือน หมดค่าอาหารไป18กระสอบ ..ไม่นับอาหารเสริม ไข่ที่ได้ไม่ถึง30ฟอง.. งานนี้กำไรยับเยินครับ ..สาเหตุเพราะดูเป็ดแก่ไม่เป็น คนขายบอกว่าเพิ่งไล่ทุ่งมารอบเดียวเอง ..ขี้หกจังหูนิ cry2!!

ขายครับ ..อย่างนี้ต้องขาย .. แต่ไม่เข็ดหรอกนะ อยากเอาชนะเป็ดให้ได้ เลี้ยงเป็ดcpดีกว่า ...กำลังสั่งซื้อลูกเป็ดมาทดลองเลี้ยงซัก200ตัวก่อนครับ try!! HAPPY2!!

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว