samsung dvd-p180 เล่นไปได้สักประมาณ5นาทีภาพจะค้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:55:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: samsung dvd-p180 เล่นไปได้สักประมาณ5นาทีภาพจะค้างครับ  (อ่าน 4604 ครั้ง)
barm_mr01
member
*

คะแนน7

แม้โลกนี้จะกว้างใหญแต่ไม่มีช่องว่างสำหรับคนที่แพ้

« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:20:36 PM »

samsung dvd-p180 เล่นไปได้สักประมาณ5นาทีภาพจะค้างนิ่งเลยครับพอกดแผ่นออกแล้วใส่เข้าไปใหม่จะไม่อ่านแผ่นเลยครับแพอปิดเครื่องไว้สักพักแล้วมาเปิดใหม่ก็เล่นได้แล้วค้างเหมือนเดิมครับเบื้อต้นได้เปลี่ยนมอเตอร์หมุนแผ่นไปแล้วครับแต่อาการยังเหมือนเดิมไม่กล้าตัดสินใจว่าหัวอ่านเสียเพราะยังไม่เคยเจออาการดังกว่าครับเคยเจอแต่ไม่อ่านแผ่นเลยท่านไดเคยเจออาการอย่างนี้หรือมีคำแนะนำโปรดวี้แนะด้วยครับ lv!

MR01

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 10:15:21 AM »

อาการอย่างนี้อย่างแรกที่อยากให้คุณทำก็คือ
1.ลองเปลี่ยน C ฟิลเตอร์ชุดจายให้หมดดูครับ
2.ลองหาพัดลมคอมที่ใช้เป่า CPU มาลองเป่าบอร์ดดูครับ
แล้วลองทดสอบการทำงานดูอีกครั้งหนึ่งครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
barm_mr01
member
*

คะแนน7

แม้โลกนี้จะกว้างใหญแต่ไม่มีช่องว่างสำหรับคนที่แพ้

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:39:41 PM »

ขอบคุณคับท่านprom jantaphoที่ชี้แนะผมลองจับดูจำพวกไอชีซิปจากบอร์ดดูปรากฏว่ามีอยู่ตัวหนึ่งร้อนผมจะลองหางซิ้งระบายคาวมร้อนมาติดแล้วหาพัดลมอย่างที่คุณprom jantaphoบอกน่ะครับได้เรื่องประการไดจะมารายงานให้ทราบครับคงต้องลองอย่างที่สองดูก่อนครับ Cheesy

MR01
barm_mr01
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:12:47 PM »

รายงานผลครับผมเอาซิ้งระบายความร้อนไปติดกับ IC ตัวที่ร้อนแล้วครับแล้วใช้พัดลมช่วยระบายอีกตัวหนึ่งปรากฏว่าเนได้ครับแต่ว่าก็ยังติดอีกแต่คราวนี้จะเล่นได้นานกว่าเดิมหน่อยครับ แต่ภาคจ่ายไฟนี้ผมสังเกตุจำพวก C กระป๋องแล้วก็ไม่มีบวมน่ะครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนทุกตัวเลย แล้วอาการยังงี้เป็นที่ชุดจ่ายไฟไหมครับหรือว่าเป็นที่บอร์ดชุดที่ต่อกับหัวอ่านครับ

MR01
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:30:56 PM »

อ้างถึง
รายงานผลครับผมเอาซิ้งระบายความร้อนไปติดกับ IC ตัวที่ร้อนแล้วครับแล้วใช้พัดลมช่วยระบายอีกตัวหนึ่งปรากฏว่าเนได้ครับแต่ว่าก็ยังติดอีกแต่คราวนี้จะเล่นได้นานกว่าเดิมหน่อยครับ
แต่ภาคจ่ายไฟนี้ผมสังเกตุจำพวก C กระป๋องแล้วก็ไม่มีบวมน่ะครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนทุกตัวเลย แล้วอาการยังงี้เป็นที่ชุดจ่ายไฟไหมครับหรือว่าเป็นที่บอร์ดชุดที่ต่อกับหัวอ่านครับ

1.พวก C ที่ผมอยากให้คุณเปลี่ยน ไม่จำเป็นต้องบวมหรอกครับ เพราะบางที่ค่าเปลี่ยนไม่จำเป็นต้องบอกอาการ
2.ส่วนบอร์ดนั้นก็มีส่วนนะครับเพราะไอซีตัวที่บอกร้อน ทำให้เกิดปัญญาอย่างที่เห็น ซึ่งก็ต้องเช็คไฟด้วยว่าไอซีตัวนี้รับไฟมาสูงเกินไปหรือเปล่า ลองลดลงได้หรือเปล่าอย่างใช้ 5V
ให้เปลี่ยนมาเป็น 3.3V ดูว่าเครื่องสามารถทำงานได้หรือเปล่า แต่หากว่าเป็น 3.3V อยู่แล้วลองลดเป็น 2.7V ดูครับ

แนวทางแก้ไขก่อนที่จะเปลี่ยนบอร์ดนะครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 06:26:32 PM »

เจอตัวปัญหาหรือยัง มีอยู่เครื่องนึงเหมือนกัน แต่คนละยี่ห้อ เปิดไปสักพักนานเหมือนกัน ภาพจะค้างเด่เลย พอค้างแล้วนะ
  ทีนี้สั่งงานอะไรไม่ได้เลย แผ่นก็ยังหมุนติ้ว ๆ ๆ อยู่อย่างนั้น ต้องดึงปลั๊กออกแล้วทิ้งไว้สักพักก็จะใช้ได้อีก
  ถ้าเจอแล้วบอกมั่งนะ.

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
suttapong
member
*

คะแนน4

ความรู้แค่นี้ไม่พอ ต้องศึกษาต่อไปอีก

lyu-123@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:43:52 PM »

เอาแน่     ลองหาข้อมูล(อีพรอม)มาลงดูก่อนน่ะ แต่ถ้ายังไม่ได้ลองเปลี่ยน IC RAM ,IC DRIVE SOVO ลองเปลี่ยนดูที่ละอย่างน่ะครับ    Kiss
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์