มีช่างซ่อมเครื่องอิ้งค์เจ็ท ไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 12:07:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีช่างซ่อมเครื่องอิ้งค์เจ็ท ไหมครับ  (อ่าน 9848 ครั้ง)
Fec_service
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:21:56 PM »

ในที่นี่มีช่างซ่อมเครื่องอองค์เจ็ทขนาดใหญ่ ไหมครับ
ท่าน คือใคร ผมมีเรื่องปรึกษา อยากคุยด้วย
ผม เป็น ช่างดูแล คุมเครื่องอยู่ เวลาเครื่องเสีย
ต้องเรียกช่างมาซ่อม ครั้งละ 2000 บาท ตลอดเลย
แล้วอะไหล่ มีขายที่ไหนถูกๆ มือสองก็ได้ เช่น บอร์ด ของเครื่องครับ
เราสั่งจาก บริษัท ที่ซื้อเครื่องมา แพงมากๆๆๆ ครับ

รบกวนด้วย มีท่านไหนช่วยได้บางครับ ไม่เอา

sumit2523
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:14:11 AM »

เป็นเครื่อง ink jet รุ่นใหน ยี่ห้ออะไรครับ ใช้ทำงานอะไรครับ แล้วอาการเป็นอะไรครับ  sumit2523@hotmail.com
Fec_service
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:58:34 AM »

Sad
เครื่องอิงเจ็ท เป็น ยี่ห้อ ROLAND รุ่น SojetproII SJ-740  หน้าก้าง 187 ซม.

หัวพิมพ์ EPSON ความละเอียดสูงสุด 1440x1440 dpi ครับ

หมึก SOVEN สูตรน้ำมัน ใช้ภายนอกได้ แต่ใช้ภายในก็ดีครับ

ใช้ทำงาน เป็นงานพิพ์อิงค์เจ็ททั่งไปละครับ

ตั้งแต่สลาก นามบัตร จนถึง ป้ายคัทเอ้าท์ ขนาดใหญ่ๆ ครับ

*ตอนนี้เครื่องเปล่าเสียครับ

*คือผมอยากจะหา ผู้ที่มีความรู้ด้านว่ามีในเวบนี้ไหม

เวลาเครื่องมีปัญหาจะได้ปรึกษาหารือได้ครับ

ที่ผมต้องการคือ  พวกอะไหล่ ต่างๆอะครับ ที่ถูกกว่าซื้อจาก บริษัทที่นำเข้าอะครับ มันพูกขาดเรามาก

เพราะเราหาที่อื่นไม่ได้ จำเป็นต้องสั่งที่เค้าที่เดียว และพงมาก มันไม่ค่อยคุมค่ากับงานที่รับเลย แข่งกันหั่นราคาลงถูกแล้วถูกอีก

พอมีก้อแนะนำได้ครับ

ผมเองก้อเป็น ช่างอิเล็กครับ

แต่จะไห้มาซ่อม บอร์ดเองเลย ก็ไม่สามารถครับ (ตังค์ไม่ได้สักบาทด้วย ของบริษัทครับ) แต่ก้ออยากซ่อมเป็น

เผื่อจะได้ไปซ่อมให้คนอื่นครับ ฮ่าๆ ค่าแรงสูงดี

ซ่อมบอร์ไม่เป็น แต่พวกถอด เปลี่ยน อย่างอื่นได้หมดครับ

ล่าสุดนี้ เถ้าแก่เรียกช่างมาซ่อม หมดไป เกือบหมื่นครับ

ค่าแรงเค้าคิดที่ 2000 ต่อครั้ง

ค่าซ่อม บอร์ด เป็น servo board เสีย เพราะ มอเตอร์ซ๊อต

เค้าคิดค่าซ่อมบอร์ด นี้ 6000 ต่างหากครับ

สรุปเค้ามาทำ สองครั้ง คิด 4000+6000 ครับ

แพงจริงๆ

ถ้าผมเก่ง และทำได้เหมือนเค้าก็คงจะดี จะได้ออกไป ทำให้คนอื่นบาง

ping!
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 05:22:49 PM »

คุณครับ ผม ว่านะมันไม่ใช่เครื่องปรินท์กระดาษ a4 ธรรมดาๆนิครับ เครื่องปรินท์ในระดับนั้นใช่ว่าจะฝึกกันได้ง่ายๆนะครับ ของแบบนี้ต้องใช้เวลากันทั้งนั้น ธรรมดาที่ค่าซ่อมจะต้องสูงตามม  ก็ดูสิครับ

http://www.rolanddg.com/product/color/color/sj-1045is_645ex/sj-1045is_645ex.html

ขออภํยถ้าหากในเวปนี้ไม่สามารถจะโพสส์ลิงค์หน้าเวปได้ ขอ อภัยอย่างสูง

ถึงจะตรงไปตรงมา แต่ก็ยอมรับและหัดทำความเข้าใจอยู่เสมอ ต้องตั้งคำถามและหาเหตุผล คำตอบก็จะตามมาในภายหลัง
Fec_service
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 09:38:37 AM »

ใช่ครับท่าน เครื่องอิงค์เจ็ทขนาดใหญ่ครับ ไม่ใช่เครื่องปริ้นนะครับ
ผมอยากลองหาท่านที่มีความรู้ ในนี้ ว่ามีหรือเปล่า
เพราเดียวนี้คนซื้อใช้รับงานกันเยอะครับ
อย่างน้อย มีแนวทางหาอะไหล่ มือสองราคาถูกหน่อยมาใช้งานก็ยังดีครับ
จะได้ลดต้นทุนหน่อยครับ เพราะราคาค่าพิมพ์มันถูกลงเยอะ
 ขอบคุณครับที่ตอบมานะครับ
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 10:26:24 AM »

อย่างนี้นะครับ ถ้าเป็นอะไหล่ธรรมดามในตระกูล โทนเนอร์ ดอทเมทริค อิงค์เจ็ทธรรมดาก็พอหาได้หมดแหละครับ แต่ของ Roland เนียะผมไม่แน่ใจนะครับ  ju_ju!!

ถึงจะตรงไปตรงมา แต่ก็ยอมรับและหัดทำความเข้าใจอยู่เสมอ ต้องตั้งคำถามและหาเหตุผล คำตอบก็จะตามมาในภายหลัง
jokung71
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 04:56:30 PM »

ค่าซ่อมแพงเพราะว่าราคาเครื่องมันแพงอะครับอันนี้ต้องทำใจ ผิดตั้งแต่ตอนคิดที่จะซื้อแล้วครับ เครื่องแพง อะไหล่แพง แถมหายากอีกตั้งหาก ไม่สนใจไปเล่น Hp ดูบ้างหรอครับ แบรนด์ ตลาด อะไหล่แพงบ้าง ถูกบ้าง คละกันไป แถมรุ่นใหญ่แบบนี้ On site ให้ด้วย อะไหล่มี แน่นอน และถ้าคิดจะซ่อม บางอย่างอาจทำได้ด้วยตัวเองครับ ลองเสนอเจ้านายดูซิครับ เปรียบเทียบค่าใช้จ่ายในระยาวยาวดูครับว่ามันคุ้มแค่ไหน ชั่วโมงนี้ประหยัดหรือเซฟอะไรได้ ก้อต้องทำละครับ  ping!
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 09:38:30 AM »

HP ประกันหมดแล้วต้องเปิดบิลซ่อมเป็นพันกว่าบาท นี้แค่แกะเครื่องเฉยๆนะครับ พันกว่าบาทละไม้รู็ค่าซ่อมจะอีกเท่าไหร่ ผมเคยโดนมาละ ฝากเครื่องไปซ่อม วันนั้นตัดใจยกกลับเลยครับ 

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 10:39:00 AM »

ROLAND ..อะไหล่แพงจริงๆครับ เคยสั่งเครื่องตัดสติกเกอร์มาใช้ รับงานปีกว่าต้องขายเครื่องทิ้งเพราะไม่คุ้มครับ
  ..สมัยนั้นแค่ค่าใบมีดกรีดสติกเกอร์ ใบเล็กๆเท่าปลายไขควง ตกใบละ500.-  ..ตัดสติกเกอร์บางๆไมีกี่แผ่นใบมีดก็สึก....นำมาลับแล้วไม่คมกรีดสติกเกอร์ไม่ขาด .. หมดค่าคอมพ์+เครื่ิองตัดไปหลัก3ส.เลยไม่คิดลงทุนอีกครับ  cry2!!

...แต่ตอนนี้ซักสนใจเครื่องพิมพ์ผ้าไวนีล เพราะที่นครศรีฯ ฮิตกันมาก ..ช่างเขียนโปสเตอร์ตกงานกันเพียบครับ  try!!
medical_icu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 01:53:12 AM »

ติดต่อที่ช่างรุ่ง จ.พิษณุโลก บริการซ่อมทุกยี่ห้อ ซ่อม  HEAD BOARD,CONTROL BOARD  โทร.081-2838942
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์