ดูซิราคาค่าติดตั้งจานแถวปทุมธานี...จะเหลือค่ากับข้าวเท่าไหร่เนี๊ยะ?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 08:20:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูซิราคาค่าติดตั้งจานแถวปทุมธานี...จะเหลือค่ากับข้าวเท่าไหร่เนี๊ยะ?  (อ่าน 4707 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 09:57:06 AM »

เผอิญมีเด็กเอามาเสียบหน้าบ้านครับ เลยลองโทรเช็คราคาดู
โอ๊ย ช่าง ห้ำหั่นราคากันแบบนี้จะเหลือเท่าไหร่กันเนี๊ยะ
คิดแล้วดีกว่าติดแผงแบบเก่าอีก กำ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 10:40:17 AM »

5555 ติดไปแล้ว คนที่กรรม คือ เจ้าของครับ ไม่ใช่ช่าง

เพราะช่างติดเสร็จ เก็บเงิน ก็เป็นอันจบ

หลังจากนั้น ค่าบริการครั้งละ 500 บาท หนักหนักเข้า ไม่ไปดูให้เลย เพราะ ไปก็แก้อะไรไม่ได้ เพราะชุดจานมันเล็ก พอเก่าหน่อย ช่องบางช่างที่สัญญาณอ่อนก็จะดูไม่ได้ ภาพกระตุก 

และสิ่งนี้คือความไม่ดีของวงการ ช่างไทย

ผมเคยเขียนบอกหลายครั้งมากแล้ว

ก็คงได้แต่บอก เพราะไม่มีคนเข้าใจ และพร้อมจับมือกัน

แต่ถ้ามาถึงผม ผมเปลี่ยนอย่างเดียว 5555 เพราะของเดิมไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ พอเปลี่ยนเสร็จทุกอย่างก็จบ เรื่องแบบนี้ ผมเขียนเป็บนทความตีพิมพ์ในวารสาร อีเล็กทรอนิสแฮนบุสด้วย แต่ก็คงทำได้แค่นั้น ไม่สามารถทำได้มากกว่านี้ สิ่งที่น่าสงสารที่สุดคือลูกค้า หรือผู้บริโภคตาดำๆ ที่ถูกหลอกคนแล้วคนเล่า
และคนสมัยใหม่นี้สมองมีน้อยด้วย จึงถูกหลอกได้ง่าย เช่น เขาบอกว่ารับได้ 70ช่อง หรือ100ช่องก็ตาม ก็ไปจำข้อมูลแค่นั้น และเอาข้อมูลนั้นๆมาตัดสินใจในการซื้อ  พอซื้อมาแล้ว ก็ไม่มีช่องอะไรดู ถึงจะรับได้เป็น 100 ช่างรายการก็จริง แต่ไม่มีช่องรายการที่ตัวเองชอบเลย ไปๆมาๆ ก็ดูแค่  3  5  7  9  11  แค่นั้นเองที่เหลือไม่ได้เปิดดูอีกเลย 
และสิ่งที่ตามมาคือสินค้าคุณภาพต่ำ รับสัญญาณได้ต่ำ ฟ้าไม่ดี อากาศไม่ดี ก็ดูไม่ได้ ภาพกระตุก  ซึ้งข้อนี้คนขายไม่เคยบอกคนซื้อ และด้วยเหตุนี้ ผมถึงพูดว่า ช่างพวกนี้ ทำไปก็ได้แค่ทำ ไม่มีทางรวยได้ เพราะจิตใจยังต่ำอยู่ วันๆไม่ได้คิดทำสิ่งที่ดี แต่ คิดแต่หรอกคนอย่างไรถึงได้งานทำ ซึ้งแนวคิดแบบนี้ ผมว่าผิด แต่เขาว่าถูก  ไม่เอา 

ผมทำงานผมต้องได้เงิน (ถูกๆผมไม่ทำ)และเงินที่ได้ต้องได้มาอย่างถูกต้อง แบบลูกค้ายินยอม ไม่ใช่ไปหลอกเขามา คือทำให้เขาแล้วเขาต้องได้ดูอย่างมีความสุข

และอีกหลายเรื่องมาก พูดกันยาวเลยละ พูดทั้งวันก็ไม่หมด

แต่ทุกๆคนจงจำไว้ คำสอนของ พระพุทธเจ้า คือคำสอนที่ดีและถูกต้องที่สุด

(***เอาเรื่องเก่ามาเล่าอีกครั้ง ก่อนหน้านี้ รถผมเสีย หม้อน้ำแห้ง ถูกช่างหลอกไป24000บาท ผมรู้ว่าเขาหรอก ผมก็ไม่พูดอะไร เพราะพูดไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้น ในเมื่อเขาตั้งใจหลอก จะไปแจ้งความ เรื่องก็ยาว เอาเวลาไปทำงานดีกว่า เงินแค่นั้นเดียวก็ได้คืน แต่สิ่งที่น่าสงสารที่สุดคือช่างกลุ่มนั้น ชีวิตเขาจะไม่มีทางรวย มีแต่จะจนลง จนลง เพราะส่วนหนึ่งเป็นกรรมที่เขาก่อขึ้น อีกอย่างคือผมจะไม่เข้าไปร้านนั้นอีกและจะบอกทุกคนที่ผมรู้จักว่าอย่าเข้าร้านนั้นอีก แล้วอย่างนี้ ร้านเขาจะอยู่ได้อย่างไร ลองคิดดูก็แล้วกัน  นี้คือตัวอย่างฝากให้เพื่อนๆเอาไปคิด
ในทางกลับกัน ร้านหรือศูนย์ต่างๆ ซ่อมก็แพง แต่มีงานเต็มร้าน มีลูกค้าเต็มร้าน เพราะอะไร ก็ลองถามตัวเองดูก็แล้วกัน ว่า  ถ้ารถคุณเสีย คุณจะเข้าร้านใหญ่ๆ ที่จริงใจหรือศูนย์ซ่อมใหญ่ๆ ที่ราคาสูงเอาการ หรือจะเข้าร้านเล็กๆ ที่เอาแต่หลอกลวง )

และอีก ฯลฯ

e21fnw-LSV team♥
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 11:23:48 AM »

จริงดัง อ.พรเทพว่า

มีลูกค้า + คนจำนวนมาก เห็นว่ามันก็รับได้ ทำไมต้องหน้าจานใหญ่กว่า ประสิทธิภาพจานดีกว่า เกนขยายดีกว่า

ไอ้แนวความคิด ติดมาก ๆ เอาจำนวนมาก ๆ กำไรต่อหน่วยต่ำ ๆ ทำเอาพอรับได้ คุณภาพสินค้าตามมีตามเกิด

วงการนี้ช่างแนวความคิดนี้ก็แย่พอแล้ว  ผู็็ผลิตก็แย่พอกัน ทำเอาแค่ไม่มีคุณภาพ  พอใช้ได้  กลายเป็นสินค้าต่ำ ไม่ได้มาตรฐาน ไม่รู็้้จะเอามาตรฐานไปทำอะไร

เมื่อสังคม แนวความคิดเป็นแบบี้   ไม่เอา

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1883

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 11:25:44 AM »

;D55555555แต่มุมมองพี่ผิดกับผมนะ ผมเห็นคนเจ้าเล่ห์ คนโกง คนหลอกลวง
รวยกันอื้อเลย แม้แต่ นักการเมือง ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันนี้ก็หล่อหลอมลูกหลานเหลนว่า อาชีพที่รวยเร็วคือการเป็นนักการเมือง
เจ้าของกิจการใหญ่ๆหลายเจ้าเลยครับที่พื้นเพอดีต มาจากการโกงกินและหลอกลวง ทุกวันนี้เห็นรวยเอารวยเอา 555555555
มีหลายอาชีพครับที่ผมถ้าจะทำรวยทันตาเห็นแต่ผมเป็นผมยังงี้ดีกว่า ไม่เบียดเบียนใครไม่รังแกใครไม่หลอกใคร

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 11:37:30 AM »

ที่พี่ชาพูด ก็ถุก แต่มันรวยเงินอย่างเดียว รวยจนไม่มี...จะอยู่  Tongue

member
*

คะแนน1883

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 12:04:31 PM »

ที่พี่ชาพูด ก็ถุก แต่มันรวยเงินอย่างเดียว รวยจนไม่มี...จะอยู่  Tongue

5555555555555จบข่าว ครับ
แค่นี้คนมีสมองก็เข้าใจแล้ว 5555555555

wav!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์