การพ่วงเครื่องเสียงต้องทำอย่างไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 12:52:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การพ่วงเครื่องเสียงต้องทำอย่างไร  (อ่าน 10128 ครั้ง)
bass007
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 11:47:30 AM »

เช่น แอมป์ 2 ตัวช่วยกันขับลำโพง ตัวละ  4  ดอก  อินพุทต้องเข้าทั้งสองเครื่องแบบนี้  รู้สึกเคยเห็นมีใครลงไว้กระทู้เก่าแต่ตอนนี้หาไม่เจอแล้ว  เห็นมีวงจรด้วย   เคยต่อแบบลูกทุ่งคือ เอาท์พุทจากปรีใช้สายสองทางแยกไปใส่แอมป์ 1 และ 2 เลย เสียงตึ้ดๆ เหมือนเครื่องซ็อต   คือผมอยากพ่วงแบบไม่มีปัญหาน่ะครับ

อนุสาวรีย์สร้างให้คนดี ไม่ได้สร้างให้คนรวย

powerdj
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 01:33:33 AM »

คุณผิดเเล้วครับ ดีนะpowerไม่ไหม้
bass007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 02:39:18 PM »

แอมป์ที่ว่าประกอบเองไม่มีช่องลิ้งค์ครับทำไม่เป็น ไม่เคยซื้อแอมป์วัตต์สูงของบริษัทด้วยครับ  ไม่มีมิกซ์   มีแค่ปรีกับแอมป์ 2เครื่อง เครื่องหนึ่งประกอบเอง อีกเครื่องหนึ่งซื้อมาเป็นอินติเกรต 30 วัตต์   ช่องลิงค์ที่มากับเครื่องบริษัท วงจรเป็นแบบไหนครับ

อนุสาวรีย์สร้างให้คนดี ไม่ได้สร้างให้คนรวย
banansound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 06:43:44 PM »

อยากรู้เหมือนกันครับ...ถ้าพ่วงกันตรงๆ มันจะควันขึ้นเลยเหรอครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าจริงๆ แล้วมันต้องต่อยังไง เพราะผมก็อยากรู้วิธีที่ถูกต้องเหมือนกัน ขอบคุณครับ
rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 07:42:10 AM »

แล้ว power เป็นแบบไหยครับ แบบ สเตอริโอหรือเป็น โมโน ครับ หากเป็น โมโน ไม่อยากครับ หา EQ มาต่อจากปรีครับปรับ ซ้ายขวาตามเสียงที่ต้องการครับ หรือหา ครอสมาใส่ครับ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 09:29:20 AM »

ถ้าค่าอิมพีแดนซ์อินพุทมันต่างกันมากก็ไม่ค่อยดีครับ แต่ที่บอกว่ามีเสียงจี๊ด ๆ น่าจะเป็นที่ต่อสายไม่ถูกหรือกาวด์สัญญาณไม่ดีครับ
 ท่านบอกว่ามีแค่ปรีกับแอมป์  แอมป์อินทีเกรต  ทั้ง 2 ตัวเลยหรือเปล่า  แล้ว ปรี = โทนคอลโทรล หรือเปล่าครับ
ผมขอข้อมูลเพิ่มเติมแค่นี้ก่อนถึงจะรู้ทิศทางที่จะให้คำแนะนำครับ ไม่อยากเป็นหมอเดา  Grin Grin (แต่ก็เดาไปหน่อยหนึ่งแล้ว)  Sad

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
bass007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 04:23:31 PM »

เป็นโทนคอนโทรลครับ   แยกด้วยสายสองทางไปใส่   อินติเกรต 30 วัตต์(ขับกลางแหลม)   และ  พาวเวอร์แอมป์ประกอบ 60  วัตต์(ขับเบส) สเตอร์ทั้งหมด   

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 04:28:17 PM »

ท่านต้องการ
1.ปรีโทน  ต่อเพื่อควบคุม   อินติเกรตแอมป์ 1 ตัว
                     และควบคุม  เพาเวอร์แอมป์  1 ตัว
โดยแยกสายจากปรีโทนออกเป็น 2ชุด เพื่อควบคุม เจ้าแอมป์ 2ตัวที่ว่า  หรือครับ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 09:08:32 PM »

หลังปรีโทนของท่าน หรือ หลังอินทีเกรต 30 วัตต์ของท่าน มีช่อง  REC  ไหมครับ   Sad
ถ้ามี ตัวใดตัวหนึ่ง  สมมติว่า  เป็นอินทีเกรต  ท่านก็ใช้ตัวนี้เป็นจุดเริ่มต้น คือ รับสัญญาณจากแหล่งกำเนิด เช่น ซีดี  จูเนอร์ หรือมิกเซอร์  แล้วต่อเอาสัญญาณจากช่อง REC  ของเครื่องนี้ไปเข้าอินพุทโทนคอนโทรล เพื่อควบคุมเพาเวอร์  60 วัตต์ วิธีนี้จะทำให้ท่านสามารถปรับเสียงแยกจากกันได้อิสระ ( เบส แยก กลางแหลมรวม) เครื่องชุดนี้  ผมไม่แนะนำให้ใช้สายแบบ ตัววาย โดยใช้โทนคอนโทรลตัวเดียวคุมเสร็จ เพราะ ความไวอินพุท  2  ตัว ต่างกันมากครับ นอกจากจะตัดชุดโทนคอนโทรล ของอินทีเกรตทิ้งไปเลย แต่ ไม่ควรทำ เพราะไม่ดีครับ
ถ้าโทนคอนโทรล มีช่อง  REC กำเหมือนกันได้ครับ 

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์