มือใหม่ สนใจเรื่องแสงสี มีข้อสงสัยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:24:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ สนใจเรื่องแสงสี มีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 9318 ครั้ง)
mewthai
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 02:37:58 PM »

ก่อนต้องขอบอกก่อนนะครับว่า ผมไม่มีความรู้เรื่องไฟแสงสีเลย แต่กำลังศึกษาอยู่ คือผมหุ้นกับเพื่อนๆ เปิดผับเล็กๆแถวบ้าน ตอนนี้กำลังจะลงไฟแสงสี แค่ให้มีการเคลื่อนไหวภายในร้าน เดินดูที่บ้านหม้อมาบ้างแล้ว ผมมีข้อสงสัยอยากจะถามคือ

1. Dimmer pack คืออะไรครับ
2. ไฟPAR LED สามารถต่อ กับ DMX Controller ได้โดยตรงเลย หรือว่าต้องผ่าน dimmer pack ก่อน
3. บอร์ด DMX ธรรมดา ราคาประมาณเท่าไหร่

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 05:41:08 PM »

3. บอร์ด DMX ธรรมดา ราคาประมาณเท่าไหร่
ดูเช็คราคาและคุณสมบัติ ได้ที่นี่ครับ

http://www.icelectronic.com/   
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 01:22:16 PM »

www.dmx2009.tk
montrevej
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 10:09:13 PM »

เปิดผับเล็กๆ งบไม่เยอะ เอานี่เลยครับ
ไฟพาร์36LED ราคาไม่น่าเกินสองพันต่อหนึ่งดวง
ไฟพาร์56LED ราคาไม่น่าเกินสองพันห้าต่อหนึ่งดวง
dimmerไม่ต้องใช้ คอนโทลเอาถูกๆไม่เกิน8,000

1. Dimmer pack คืออะไรครับ
      -ตอบยากแฮะ ถ้าใช้กับหลอดใส้ก็ต้องใช้ ถ้าใช้ par LED ไม่ต้องใช้ครับ
2. ไฟPAR LED สามารถต่อ กับ DMX Controller ได้โดยตรงเลย หรือว่าต้องผ่าน dimmer pack ก่อน
      -ต่อได้เลยไม่ต้องผ่าน
3. บอร์ด DMX ธรรมดา
      -ราคาประมาณ ไม่เกิน8,000
teslar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 05:37:24 AM »

Board Control ทำหน้าที่ Program Scence & Chase ส่งสัญญาณเพื่อไปควบคุมการทำงาน Dimmer pack หลักๆมี Analog 0-10 Volt และ DMX-512

Dimmer pack ทำหน้าที่รับสัญญาณจาก Board Control เพื่อไปควบคุมการทำงานของหลอดไฟ Dimmer ที่ใช้กับหลอดไส้ (incan ) กับ LED ทางวงจรขับมีความแตกต่างกันครับ ขึ้นอยู่กับตัวโคม,หลอด ว่ารับสัณญาณทางไฟฟ้าแบบใด
เพราะปัญจุบันมีทั้งที่ใช้วงจรแบบ PWD เป็นตัวขับ รวมทั้งโคม LED ที่รับ 220 Volt จาก Dimmer pack ได้ โดยตรงก็มี และโคม LED ที่มี่วงจรขับภายในตัวโคมก็มี ป้อนไฟป้อน DMX ใช้งานได้เลย( แต่แพง )

บอร์ด DMX ธรรมดา ราคาประมาณ ไม่เกิน8,000 กัดฟันอีกหน่อยครับได้ Behriger LC2412  ไม่เกิน 12,000 บาท
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์