สาย coaxial cable ที่อยู่ด้านหลังเครื่องDVD
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สาย coaxial cable ที่อยู่ด้านหลังเครื่องDVD  (อ่าน 11563 ครั้ง)
wasun
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:49:25 PM »

ไม่เอา   สาย coaxial cable ที่อยู่ด้านหลังเครื่องDVD มันใช้ยังไงยหรอครับเห็นเขาว่ากันว่าเป็นสัญญาณDigital Audioที่สามารถถอดระหัสเป็นเสียงระบบ5.1หรือ7.1ได้ครับ
เลยอยากทราบว่าเขาเอามาใช้กันยังไงยครับเเล้วเราสามารถสร้างวงจรถอดระหัสมาใช้เองได้หรือเปล่า ไม่เอา

Grid
member
*

คะแนน3

ท่านมาเราดีใจท่านจากไปเราคิดถึง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 07:07:25 PM »

ต้องมีเครื่องรีซีฟเวอร์ก่อนครับ ขออธิบายให้เข้าใจก่อนสำหรับคนที่ไม่เข้าใจครับว่า รีซีฟเวอร์คืออะไร รีซีฟเวอร์เป็นเครื่องเสียง
ที่สามมารถถอดรหัสสัญญาณดิจิตอลเป็นอนาล็อกได้ มีขยายในตัว จะมี5CH หรือ 7CH แล้วแต่ยี่ห้อ รุ่น และราคา
การทำงานของเครื่องรีซีฟเวอร์ จะรับสัญญาณ ดิจิตอล จากเครื่องเล่นดีวีดี มีอยู่ 2 ข่องทาง 1.coaxial 2.optic
แล้วแต่จะเลือกเล่นช่องใหน อยู่ที่ความพอใจของผู้เล่นครับ แต่ส่วนใหญ่เล่นoptic (สายใยแก้วนำแสง)เพราะเขาว่าเสียง
ที่ออกมา จะให้รายละเอียดดีกว่าcoax ...แต่ผมฟังไม่ค่อยรุ้เรื่องหรอกครับ ไม่ใช่หูทองคำอิอิ...เมื่อรับสัญญาณดิจิตอล
เข้ามา ก็จะทำการถอดรหัสดิจิตอลเป็นอนาล็อก ด้วยชิปIC DTS, Dolby แล้วส่งไปยังภาคขยายเสียง ส่งออกลำโพง
เสียงจะดีไม่ดีขึ้นอยู่กับแผ่นที่เอามาเล่นด้วย..ผมก็เล่าพอคร่าวๆไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า งง
wasun
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 04:35:53 PM »

ขอบคุณข้อมูลจากคุณGrid มากครับ Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์