UPS SYNDOME SF-800 จ่ายไฟแค่ 150 โวลท์ครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: UPS SYNDOME SF-800 จ่ายไฟแค่ 150 โวลท์ครับ  (อ่าน 5475 ครั้ง)
Prasuit
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 11:01:34 AM »

มาอีกแล้วครับ คราวนี้เป็น UPS SYNDOME MODEL SF-800
1.วัดแบต 12 โวลท์ ชารจ์ปกติครับ
2.ลองถอดปลั๊ก วงจรจ่ายไฟทำงาน แต่วัดไฟออกได้แค่ 150 โวลท์ (ต่อคอมดับทันทีเลยครับ)
ช่วงนี้มีแต่งานยากๆทั้งนั้นครับ ไฟที่ลาวไม่ค่อยปกติ ถ้า UPS ไม่มีคุณภาพจริงๆ ไม่รอดครับ
บางตัวจะร้องตลอด เพราะไฟมาแค่ 200 นิดๆ
ขอรบกวนพี่ตู่หรือพี่ๆที่มีประสบการณ์แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณจากใจช่างมือใหม่ครับ

nat_sv
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:24:35 PM »

เรียนคุณ Prasuit ครับ
    1.เรื่องของเอาท์พุต : เนื่องจากเอาท์พุตของเครื่องรุ่นนี้มีสัญญาณเป็นคลื่นสี่เหลี่ยม ดังนั้นมิเตอร์ที่นำมาวัดจะต้องเป็นมิเตอร์แบบ true rms meter เท่านั้นจึงจะได้ค่าที่ถูกต้อง หากเป็นมิเตอร์ทั่วไปก็จะได้ค่าที่ผิดเพี้ยน และถ้ามิเตอร์ที่วัดนั้นเป็น true rms meter แล้วเอาท์พุตออกแค่ 150V แสดงว่าเครื่องมีปัญหา ให้ส่งเครมได้ครับ ติดต่อมาที่ฝ่ายบริการซินโดมฯครับ 02-872-6900#2 หรือต่อฝ่ายบริการครับ
    2.ไม่สามารถสำรองไฟได้ : อาจจะเกิดจากไฟไม่นิ่ง ตกบ่อย ทำให้แบตเตอรี่ประจุไม่เต็มที่ และเมื่อมีไฟดับทำให้สำรองไฟได้น้อย และถ้าโหลดที่ต่ออยู่มีปริมาณมากพอสมควร ก็อาจจะไม่สามารถสำรองไฟได้เลยครับ
    3. หรับหรับพื้นที่ที่มีปัญหาไฟฟ้าค่อนข้างรุนแรง UPS แบบทั่วๆไป(line inter active)อาจไม่เหมาะสม แนะนำให้เลือกแบบ true on line UPS เพราะจะรองรับสภาพไฟฟ้าได้ดี ปัจจุบันขนาด 1kva ก็มีครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์