ความจริงเกี่ยวกับ LCD ที่ช่างทุกคนควรรู้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:44:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความจริงเกี่ยวกับ LCD ที่ช่างทุกคนควรรู้  (อ่าน 54999 ครั้ง)
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:02:05 AM »

จอ LCD ไม่ว่าจะเป็น TV หรือ MONITOR เวลาเสียแล้ว
ต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว แล้วค่าอะไหล่แสนแพง เปลี่ยนยกแผง
อะไหล่หายาก ไม่มีการซ่อมจุดย่อยเหมือน CRT
ช่างอย่างเราๆถึงแม้รู้จุดเสียก็จะไปเจออะไหล่หาไม่ได้
ต้องยกแผงที่ราคาแสนแพงและหายาก ลูกค้าจะไม่ซ่อมแล้วหันไปซื้อใหม่

การกระทำของบริษัทผู้ผลิตเช่นนี้เป็นการเอาเปรียบผู้บริโภคและค้ากำไรเกินควร
รวมทั้งแกล้งช่างไม่ให้หากินได้ นับเป็นภัยต่อสังคม

ผมจึงเห็นว่าเราควรรณรงค์ ไม่ซื้อ ไม่ใช้จอ LCD ด้วยประการทั้งปวง
ส่วนตัวผมไม่เคยซื้อและไม่รับซ่อมจอ LCD ด้วย ผมใช้แต่ CRT ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:14:24 AM »

ในความคิดเห็น ส่วนตัวนะครับ
-อะไหล่ หายาก เพราะ หาเซลล์ที่ขายอะไหล่ ใจไม่ถึงพอ ที่จะลงทุนในการนำเข้าอะไหล่ เพราะที่จริงอะไหล่มีขายทุกตัว ปัจจุบันเท่าที่รู้จัก มีขายครับอะไหล่จำพวกนี้ แต่จะใช้การสั่งแบบ ต้องการตัวไหน ก็จะสั่งนำเข้ามาให้ ซึ่งราคาก็จะโครตแพง เนื่องจากถ้าสั่งล๊อตใหญ่ถึงจะได้ราคาที่ถูก  สั่งเป็นตัวๆ  ราคาไม่ได้แน่นอน
-ทำไมต้องยกเข้าแต่ศูนย์      ที่จริง ช่างเมืองไทยเก่ง ครับ แต่ขาดทักษะ ในการค้นหาหรือดัดแปลง(ต้องย้อนกลับไปหัวข้อแรก)   ทำให้ช่างไทยส่วนใหญ่ ถอดใจ  ว่า รู้แหละบอร์ดนี้เสีย หาอะไหล่ไม่ได้ กลับไปทำให้ลูกค้า ไม่มีทางเลือก ว่าซื้อใหม่ดีกว่า(ประเภท ช่างมันเถอะ  ไม่น่าเรียกช่างเท่าไหร่   หรือหาตัวเสียไม่เจอก็ไม่รู้)  อันตรายครับถ้าคิดแบบนี้   ช่างอย่างเราๆ จะหากินอะไร อีกไม่เกิน 5 ปี จอCRT ก็จะหาซ่อมไม่ได้แล้ว มีแต่จอ LCD เต็มเมืองไปหมด (เหมือนเราเจอ เครื่องเล่น VDO ตอนนี้ ใจอยากซ่อม แต่ จะเอา อะไหล่ที่ไหนล่ะ)

ปัจจุบันการเปลี่ยน ยกบอร์ด คือทางออกสุดท้าย ที่ผมจะคุยกับลูกค้า ถ้าเราหาอะไหล่ไม่ได้จริงๆ     หรือติดขัดเรื่องเวลาการซ่อมถึงทำแบบนั้น

sutat212
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:35:08 AM »

ผมกลับมองในอีกมุมหนึ่งน่ะครับโลกอุตสาหกรรมมันเปลี่ยนไปแล้วครับ ทุกวันนี้การแข่งขันกันสูงมาก ถามว่าเขาเอาเปรียบคนซื้อไหมผมว่าไม่น่ะ สินค้าทุกตัวเขาก็ประกันให้ อีกอย่างทำไมเขาไม่ขายอะไหล่ให้และขายชิ้นส่วนเป็นแผงวงจรทั้งแผง ตอนนี้มันมีต้องตัวแปรครับ เวลากับทุน นโยบายบริษัทเขาคิดแบบนี้ครับ เกือบทุกบริษัทครับ
บริการการหลังการขายไม่ใช่ส่วนที่ทำรายได้เพียงเป็นแค่ส่วนผูกมัดในความรับผิดชอบของตัวสินค้าที่พึ่งต้องกระทำเท่านั้นแหละครับ แล้วเดี๋ยวนี้ศูนย์บริการต่างๆๆมักจะจ้างตัวแทนหรือมือปืนมาซ่อมสินค้าให้ เพื่อยังคงบริการนี้ให้ แล้วถามว่าระหว่างเปลี่ยนอะไหล่เป็นตัวกับยก board อั่นใหนต้นทุนสูงกว่า เปลี่ยนอะไรเป็นตัวๆๆครับ เพราะต้นทุนตรงนี้สูงกว่า การที่เขาเดินไลน์ผลิตจำนวนมากๆๆเพื่อไว้สำหรับบริการหลังการขายต้นทุนถุกกว่าเยอะดูสินค้าจีนสิครับ บ้างทีเรานั่งนึกมันขายราคาอย่างงี้ได้ไง ถ้าเราลองคำนวณดู  ก็อย่างที่กล่าวข้างต้นมาเทคโนโลยีมันเปลี่ยนเร็วมากเขาถึงไม่ค้นสนเรื่องบริการหลังการขายที่นานๆๆเหมือนสมัยก่อน ไม่งั้นพวกเราไม่ได้สินค้าราคาถูกขนาดนี้หรอก คู่แข่งก็เยอะถ้าคิดว่าเดี๋ยวนี้สินค้าตัวเองดีเลิศน่ะคิดผิดแล้วครับ เพราะต้นทุนมันเป็นเงาตามตัวยอดขายต้องได้ ถ้าคำนวณพวกนี้ผิดปิดบริษัททิ้งได้เลย แถมสินค้าตกรุ่นบ่อยเพราะปัจจัยมันเยอะครับ ดูเดี๋ยวนี้สิช่างต้องหาเครื่องมือไฮเทคขึ้นมาใช้ไอ่ลำพังมิเตอร์หัวแร้งธรรดา อีกไม่กี่ปีก็ตายแล้วครับ ดูอุปกรณ์สิครับ เป็น chip เกือบหมดแล้ว อนาคตก็จะออกแนวนี้อีกหน่อยเครื่องเสียก็ซ่อมเป็นชิ้นส่วนเอาเหมือนอะไหล่คอม หรือราคาเครื่องถูกลงจนไม่อยากจะซ่อม ต้องปรับตัวครับ อย่าอยู่กับอดีตครับ เพราะมันเดินจากเราไปทุกวินาที ด้วยความเคารพ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:27:55 PM »

แสดงว่ามันแข่งกันไปในทางที่ทำให้เราจ่ายมากขึ้น ผมไม่เห็นด้วย
ถ้าพัฒนาแล้วประหยัดทรัพยากร ประหยัดเงินของผู้บริโภค ผมเห็นด้วย
ของจีนถูกก็จริง แต่ไร้คุณภาพ  ให้ผมฟรีๆยังไม่อยากได้เลยครับ
ผมยังเห็นว่า CRT ก็ยังใช้ได้ดี เครื่องก็ทนทานใช้ได้ถึง 10 ปี
ใครอยากใช้ LCD ก็เชิญตามสบาย แต่ผมขอใช้ CRT ไปเรื่อยๆครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:59:20 PM »

อย่าว่าแต่ 10 ปีเลยครับ บางคนเกิดมายังไม่เคยเห็นขาวดำ รุ่นเก่าๆ เลยครับ รักษาดีๆ นานกว่า 10 ปีแน่ ส่วนใหญ่พอมีอาการ ก็ใช้วิธีทุบ พอใช้ได้ก็ใช้ไปเลื่อยๆ จนอาการมันไม่ไหวแล้วนันแหละ พัง  ไม่เอา จอคอมฯ CRT ของผม อยู่ๆ ก็ดับไปเลย ลองใหม่ก็เงียบ ถอดสายสัญญาณออก หน้าจอจะขึ้น No signel แน่นอนป่วยแล้ว รีบแกะออกมา ย้ำบัทกรีใหม่ ก็ใช้ได้จนทุกวันนี้ นี่ก็น่าจะ 5 ปีแล้ว เห็นด้วยกับพี่ วรเทพ เพื่อนซื้อจอ LCD ไม่ทันไร เป็นเส้นขาวกลางจอ เท่าที่ผมเคยเห็นที่โรงงาน จอมอนิเตอร์ของเครื่องจักร น่าจะเป็นแบบ LCD ขาวดำ (แต่จริงๆ แล้วออกสีเขียวๆ เหลืองๆ)  เส้นสัญญาณภาพของจอทุกเส้นจะต่อกับขา IC  1 ตัวก็ราวๆ 20-30 เส้น แล้วจอขนาดใหญ่จะใช้ IC กี่ตัวละเนีย ถ้าพี่วรเทพมีงานพวก LCD เข้ามาก็ลองรับไว้ ถ้าเจ้าของไม่เอาก็ขอไว้ ไว้เก็บไอซีเอาไว้ซ่อมหน้าจอเป็นเส้นขาว  เยี่ยมมาก   
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 07:28:15 PM »

เคยลองรับแล้ว เจอปัญหาบริษัทเลิกผลิตอะไหล่รุ่นนี้แล้ว
อะไหล่มีแต่ยกบอร์ดแพงจนลูกค้าทิ้งเครื่อง ลูกค้าเดี๋ยวนี้ฉลาดแล้ว
ค่าแรงบวกมากไม่ได้เพราะอะไหล่มันแพงอยู่แล้ว
เอาเวลาไปซ่อมจอ CRT ดีกว่า อะไหล่ 40-50 บาท  อย่างไม่ได้ก็ 4-5 ร้อย

sodsai13♥
วีไอพี
member

คะแนน43

sodsai13@gmail.com

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:33:18 PM »

จอซีอาที ที่ผมทำงานบริษัทผู้ผลิต ปิดทำการไปแล้ว ข้างๆที่ทำงานผมเองที่แหลมฉบัง
เคยซ่อม LCD แผงเพาเวอร์ระเบิดสุดแรงจะซ่อมจิงๆ แต่ถ้าให้ผมทำแผงภายนอกใส่ได้น่ะ
แต่ลูกค้าอยากได้ใหม่เลยจัดให้ บอร์ดล่ะ 3800 บาท ค่าแรง300 บาท
ลูกค้าก็โอเคน่ะ เขาบอกซื้อใหม่ก็ 10000 กว่าๆ เสียน้อยกว่า

อีก10 ปีข้างหน้า LCD 32 นิ้ว อาจเครื่องล่ะ 3 พัน แล้วใครจะไม่ซื้อครับ ผมก็อยากได้เหมือนกัน
เมื่อ5ปีที่แล้ว 32นิ้วราคา 3 หมื่น ตอนนี้เหลือ 1 หมื่นยี่ห้อ แถมดีวีดี อิๆๆ

น่าคิดน่ะครับเอาไปคิดเองน่ะ

อีบุคสอนซ่อมเครื่องซักผ้าเครื่องทำน้ำอุ่นไฟฟ้าแก็ซและหม้อหุงข้าว
http://sodsai.info

member
*

คะแนน712

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 05:07:08 AM »

ไว้รอให้ถึงตอนมันถูกจริงๆก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่ครับ ซึ่งอาจจะไม่มีวันนั้นก็ได้
ตอนนี้ขอใช้ CRT ให้มันเสื่อมไปหมดก่อน
ผมยังมีอยู่หลายตัว ยังใช้ได้อีกหลายปีครับ

oat.file
member
*

คะแนน5

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 05:19:15 PM »

อย่าว่าแต่เปลี่ยนยกบอร์ดเลยครับ หาบอร์ดยังไม่ใดเลย ยี่ห้อซัมซุง
เดี่ยวนี้ศุนย์ซัมซุงไม่ขายอะไหล่ให้ช่างข้างนอกแล้ว ไม่เอา
sodsai13♥
วีไอพี
member

คะแนน43

sodsai13@gmail.com

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 12:37:38 AM »

มาที่ชลบุรีซิครับ เขาขายน่ะครับ

อีบุคสอนซ่อมเครื่องซักผ้าเครื่องทำน้ำอุ่นไฟฟ้าแก็ซและหม้อหุงข้าว
http://sodsai.info

reeheep
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:53:26 AM »

ไว้รอให้ถึงตอนมันถูกจริงๆก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่ครับ ซึ่งอาจจะไม่มีวันนั้นก็ได้
ตอนนี้ขอใช้ CRT ให้มันเสื่อมไปหมดก่อน
ผมยังมีอยู่หลายตัว ยังใช้ได้อีกหลายปีครับ
ขอคุยด้วยครับ อ. ผมว่ามันตามสภาพของสังคมบริโภคที่จะต้องตามกันไปใครฉลาดคิดเป็นเงินก็ยังมีในกระเป๋าใครอยากเปลี่ยนหรือตามโลกไม่นานก็หมด เข้าใจว่าอ.อยากให้ทุกคนใช้ของที่มีอยู่ไม่ใช่พอยุคเปลี่ยนก็ต้องตามยุค  อย่างนี้ไม่พอเพียงแน่นอน ผมร่วมด้วยนะครับอยากให้ท่านๆพยายามใช้ของเท่าที่จำเป็น การผลิตของจากโรงงานจะได้น้อยลงไม่ต้องทุบภูเขาเอาแร่ ขุดน้ำมันทำพลาสติก สงสารอนาคตคนยุคหน้าบ้างถ้าเขาเห็นบรรพบุรุษใช้ทรัพยากรอย่างไม่รู้ค่า ฟุ่มเฟือย  ด้วยความเคารพ อ. ครับ
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:52:27 PM »

หากจะมองในแบบผู้ผลิต มันก็เกี่ยวกับการตลาดน้อยเครื่องนักที่จอ LCD จะอยู่รอดเกิน 5 ปี หากทำให้มันทนมากใช้ได้นานๆ เขาก็คงจะเจ๊ง ครับ เพราะรุ่นใหม่ที่ออกขายก็ขายได้น้อย ราคาก็จะแพง ทีนี้เขาจะทำงัยละ ของใหม่ก็ขายไม่ได้ เพราะผู้ใช้เครื่องไม่ยอมเสียสักที ก็เลยต้องลดคุณภาพสินค้าลง ราคาก็จะลงตาม ให้ใช้กันแค่พอเลยประกันไปหน่อย หรือยังอยู่ในประกันก็เสียเลย แถมอะหลั่ยยังใช้ด้วยกันได้ในรุ่นต่อๆมาบางชิ้นส่วน เมื่อทุกอย่างลดต้นทุนได้ ราคมันถูกลงในรุ่นต่อๆมาภายหลัง จนเมื่อเสียตอนหมดประกันแล้วก็ + อะหลั่ย ให้สูงไว้จนลูกค้าไม่ซ่อมเพราะแพงเกิน ไปเทียบกับของใหม่รุ่นใหม่ คุ้มกว่า  แล้วก็เทคโนโลยี่ใหม่ๆก็ตามมาเร็ว พอเทค ใหม่ออกสู่ตลาดก็จะรีบระบายของเก่าออกสู่ตลาด อย่างเช่นจอ Plasma TV กับ LCD TV สิครับ เรื่มจะกลายเป็นของรุ่นเก่าไปแล้ว จอ LED TV กำลังจะเข้ามาแทนที่ อีกหน่อยจะก็ทำราคาให้ถูกลง เพื่อให้ขายได้ แล้วก็เหมือนเดิม ขายอะหลั่ยแพงลูกค้าไม่ซ่อม จะเป็นวงเวียนแบบนี้ไปเรื่อย และก็ตามมาด้วยจอ OLD LED ที่ตอนนี้ยังเป็นเทค ชั้นสูงอยู่ และแพง  สุดท้าย เราเป็นช่างจะตามและปรับตัวให้เข้ากับมันได้อย่างไรนี่สิ สำคัญ   เศร้าจัง ฉงน cry2!! help!!!

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
member
*

คะแนน712

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 06:14:19 AM »

ขอคุยด้วยครับ อ. ผมว่ามันตามสภาพของสังคมบริโภคที่จะต้องตามกันไปใครฉลาดคิดเป็นเงินก็ยังมีในกระเป๋าใครอยากเปลี่ยนหรือตามโลกไม่นานก็หมด เข้าใจว่าอ.อยากให้ทุกคนใช้ของที่มีอยู่ไม่ใช่พอยุคเปลี่ยนก็ต้องตามยุค  อย่างนี้ไม่พอเพียงแน่นอน ผมร่วมด้วยนะครับอยากให้ท่านๆพยายามใช้ของเท่าที่จำเป็น การผลิตของจากโรงงานจะได้น้อยลงไม่ต้องทุบภูเขาเอาแร่ ขุดน้ำมันทำพลาสติก สงสารอนาคตคนยุคหน้าบ้างถ้าเขาเห็นบรรพบุรุษใช้ทรัพยากรอย่างไม่รู้ค่า ฟุ่มเฟือย  ด้วยความเคารพ อ. ครับ

ท่าน Leeheep เข้าใจผมถูกต้องครับ ผมไม่ได้ต่อต้านจอ LCD หรือเทคโนโลยี่ใหม่
แต่ต้องการให้ผู้ผลิตรับผิดชอบต่อสินค้าตัวเองให้มากๆกว่านี้ ไม่ใช่เห็นแก่เงินแล้วทำทุกอย่างเพื่อเงิน

ในฐานะที่เราเป็นช่าง พอมีความรู้บ้างก็ต้องพยายามใช้ของเก่าไปให้หมดอายุก่อนและก็ไม่แนะนำให้
ใช้จอ LCD ในขณะนี้จนกว่าบริษัทจะรับผิดชอบมากกว่านี้ครับ

HS4FVF
member
*

คะแนน7

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 05:48:30 PM »

เยี่ยมมากผมเคยถามไปซื้ออะไหล่ เขาไม่ขายอะไหล่ครับ เขาแนะนำให้เอาเครื่องเขาศูนย์ซ่อม แล้วเราค่อยไปบวกค่าแรงกับลูกค้า ผมเลยบอกว่าผมเป็นช่างซ่อมครับเขาก็บอกว่านั้นแหละยกมาเลย ผมอยากถามว่าแล้วกูจะเรียนซ่อมทีวีมาทำ"แมว" ทำไมว่ะ ด้วยนี้ก็แนะนำลูกค้า อยากซื้อยี้ห้อช้ำทรวงครับ ju_ju!! ju_ju!!
member
*

คะแนน712

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 09:54:54 PM »

ลูกค้าโทรมาบอกจะยกเครื่อง LCD มาให้ผมซ่อม
ผมบอกลูกค้าว่า ไม่มีอะไหล่ขาย ให้ยกเข้าศูนย์เลย
ถ้าไม่สู้ราคาค่าซ่อมก็ซื้อใหม่ แล้วเอาตัวเก่าบริจาคให้วัดสวนแก้วครับ
แต่ถ้ายังมี CRT อยู่ อย่าเพิ่งทิ้ง เอามาซ่อม ไม่แพงหรอก แล้วใช้ไปได้อีกหลายปี
ดีกว่าไปซื้อ LCD แล้วให้บริษัทมันฟันเละ

มีอีกพวก LCD ,Plasma, projection เสีย จะเอามาขายให้ผม
ผมบอกไม่รับซื้อครับ ให้พี่ซื้อใหม่แล้วเอาตัวเสียบริจาคให้วัดสวนแก้วไป
เขาบอกว่าส่งซ่อมที่บริษัทแล้วตีราคาเป็นหมื่นเลยไม่ซ่อม

TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 09:58:19 AM »

มาที่ชลบุรีซิครับ เขาขายน่ะครับ
  อยู่ตรงไหนครับ  พี่    อยากแวะไปเที่ยว ช่วงนี้เข้า  ชลบุรีบ่อย  เผื่อต้องการอะไร จะได้สั่งได้ครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
wiwatkhongchiam
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 07:09:54 PM »

เขาบอกว่าทางเราไม่ขาย อะไหล่ออกข้างนอกค่ะ นอกจากทางศูนย์สั่ง แต่ บอร์ด lcd samsung มีขายที่ไพศาล บ้านหม้อ ติดคลองหลอดครับ 3500 ประมาณนี้
boonkuae35
วีไอพี
member

คะแนน12

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 10:20:49 PM »

ต้องการรับบริจาค LCD  TV ที่เสียครับ  ติดต่อ081-9441205 ครับจะขอบคุณยิ่งครับ เพื่อใช้ในการเรียน-การสอนครับ  ผมว่าวัดสวนแก้วมีมากแล้วครับของบริจาคนะ ขอบคุณ ขอบคุณ
STCS
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 04:49:08 PM »

ไม่รู้จะโดนแบนมั้ย ตอนเรียนพบเจอกับปัญหาแบบเดียวกัน เลยมีคำถามมากมายว่าทำไมเราถึงหาอะหลั่ยไม่ได้
แต่ตอนนี้ไม่กังวลแล้วค่ะ เพราะนำเข้ามาเองและจำหน่ายด้วย

ถ้าช่างท่านใดมีปัญหาเรื่องอะหลั่ย หาไม่ได้ก็ปรึกษากันได้นะคะ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 05:01:42 PM »

เข้าประกาศในห้อง ซื้อ ขายเลยครับ
บอกรายละเอียดด้วยครับ

maing
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 12:01:27 PM »

ผมชอบที่มันประหยัดไฟครับ
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 01:22:15 PM »

มั่นใจหรือว่ามันประหยัดไฟ ลองดูข้่างหลังมันรึยังว่ามันกินไฟกี่วัตต์ ในขนาดจอที่เท่ากัน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
maing
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:56:26 AM »

มหายถึงจอ lcd อย่างน้อยมันก็ประหยัดกว่าจอ crt แน่นอน
rapeepong
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 08:14:11 PM »

เห็นด้วยกับพี่วรเทพ  ลูกค้าบ่น 3ปีที่ผ่านมาหมดกับlcdไปแล้ว2เครื่องเข้าศูนย์ราคาก็สุดโหด  ยก crtตัวเก่ามาซ่อมดูชัวร์และไม่เสียความรู้สึกด้วย       
pocket33
หจก.เชียงใหม่แอร์แคร์เอ็นจิเนียริ่ง
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน22

ทำงานอยู่ร้านแอร์จ้า มีอะไรสอบถามตามเบอร์ในเว็บได้เลยจ้า

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 08:33:49 PM »

สมัยนี้ คนมีเงินเยอะขึ้นครับ

อยากได้อะไรก็ผ่อนเอาได้หมด

ซื้ออะไรก็ซื้อได้หมด ของราคาสูงเลยเข้ามามีบทบาทครับ

และต่อจากนั้นคือ ค่านิยม และการอวดฐานะครับ

... ผมใช้ CRT นะ อิอิ

แอร์

CACE จำหน่าย อะไหล่แอร์บ้าน รวมไปถึง เครื่องมือช่างแอร์ ทุกชนิด ทั้งปลีกและส่งจ้า ติดต่อได้ๆ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:05:58 AM »

โลกเปลี่ยน เราก็ต้องเปลี่ยนตามโลก

ทีวีไม่ได้แพงขึ้น

ทีวีถูกลงมามากมายหลายร้อยเท่า

แค่คุณคิดเลขไม่เป็นเอง

ตอนผมเด็กๆ เงินเดือน 300 บาท ทีวี14นิ้ว 8000บาท

ตอนนี้ เงินเดือนทั่วไป 10000 กว่าบาท ทีวี lcd 32 นิ้ว ประมาณ 7000กว่าบาท

ลองคิดดูดีๆว่า ทีวีถูกแค่ไหน

*** LED 42 นิ้ว แค่ 14000 บาทโดยประมาณ

sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

รู้ไว้ไช่ว่าใส่บ่าแบกหาม

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 04:39:46 AM »

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ. ผิด หรือ ถูก ต้องขออภัยด้วย.

อาชีพช่างอย่างเราๆนี้ ไม่ได้เฟื้องฟูเหมือนดั่งแต่ก่อน (ขาลง)
ถ้าใครยังรักอาชีพนี้อยู่ ก็ต้องทำใจ เพราะเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ ราคาถูกลงมาก
ถ้าซ่อมแพง คนเขาก็ไม่ซ่อม เพราะเขาคิดว่า เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย ก็ได้เครื่องใหม่แล้ว
จริงๆแล้ว ทีวี แอลซีดี ไม่ได้ซ่อมยากอะไร ถ้าเรารู้หลักการทำงานของมัน
ต้องไปอบรมหาความรู้เพิ่มเติมครับ ถึงจะมีความรู้ความเข้าใจ ซ่อมมันได้
ความรู้ใดๆ จะเกิดขึ้นได้ ก็ต่อเมื่อเราพยายามอดทนซ่อมจนเป็นผลสำเร็จ
ถ้าไม่สำเร็จ ถอดใจเสียก่อน ก็จะไม่ได้รับประสบการณ์ เป็นรางวัล.

วิธีการเอาตัวรอด ในสภาวะ ข้าวยาก หมากแพง คือ ลำดับอาชีพเสียใหม่
ลองเปลี่ยนไปทำอาชีพหลักอื่นๆดู เช่น งานค้าขาย หรือ พนักงานบริษัท หรือ โรงงาน
ส่วนอาชีพช่างซ่อม เราก็ไม่ทิ้ง ก็ให้เปลี่ยนเป็นอาชีพเสริมไป อย่างนี้ก็จะอยู่รอดได้.

"อนิสงค์ของการเป็นผู้ให้ ย่อมได้มากกว่าผู้รับ"
boonkuae35
วีไอพี
member

คะแนน12

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 04:42:56 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นครับ  ผิดถูกขออภ้ย
   ทีวีจอแก้วทนมากครับ10-30ปียังอยู่ได้   lcd  led  5 ปีคุ้มแล้ว ราคาถูกกว่าจอแก้วถูกลงเรี่อยๆ  แต่ไม่นิยมซ่อมแล้ว เช่นเดียวกับมือถือครับ  เสียเป็นทิ้ง  ช่วงนี้ช่างทีวีเราเตรียมต้งไว้ซื้อจอแตก   ทิ้งจอ  ขอซื้อ จากลูกค้า ราคาไม่เกิน1000  เอาอะไหล่มือสอง  ไว้ขายให้เพื่อนช่าง   หรือไว้เป็นอะไหล่ซ่อมให้ลูกค้าที่ต้องการซ่อม  เรียกราคาซ่อมถูกลง  กันดีกว่า
      ยุคนี้เครื่องใช้ไฟฟ้าหลายๆอย่างเสียแล้วทิ้ง  เด็กยุคใหม่จะเป็นอย่างนั้นกันหมดแล้ว........... Undecided
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์