Compaq Presario V3500 ลงวินโดไม่ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 02:42:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Compaq Presario V3500 ลงวินโดไม่ได้ครับ  (อ่าน 3919 ครั้ง)
nicepalace
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:49:30 AM »

รุ่น (ตรงติดสติ๊กเกอร์ด้านหลัง) Compaq Presario V3500 แต่...พอผมเปิดเข้าไปให้ไบออส ทำมันเห็นเป็น รุ่น Compaq Presario V3700 Notebook PC series แต่ตรงหน้าจอขวามือบน เขียนเป็น Presario V3000 ส่งสัยมาก ไม่ใจเลยรุ่นไหน

ผมจะลงวิน xp2 ใส่ปกติ ซีดีรอมอ่าน แล้วก็เข้าขั้นตอนการติดตั้งปกติ setup window โหลดๆๆ สักพัก ก็เลือกฟังชั่นที่จะลง ผมก็เลงไดร์ C กด ENTER  ก็เข้ามาหน้าจอให้เลือกว่าจะลงแบบเร็ว หรือช้า ใช้ภาษาง่ายๆ เลย ก็โหลดๆๆ ครบ 100% มันก็กลับหน้าจอใหม่มีข้อความ

Please wait while Setup formats the partition
C:Partition [unknown] 30004 MB (30004 MB Free)
On 114471 MB Disk 0 at Id 0 on bas 0 on otapi (MBR)

ก็เลยกด ENTER มันก็จะกลับมาหน้าจด เลือกฟั่งชั่น กลับไปให้เลือกอีกงงเลย

บ้างครั้งก็มีข้อความอื่นๆๆ ด้วยนะครับ

Setup was unable to format the partition. The disk may be damaged.
Make sure the drive is switched on and properly connected to your compater.

It the disk in a SCSI disk, make sure your SCSI devices are properly termi nated.
SCSI adapter documen tation for More information.

you must select a different Partition for windows xp.
To contine, press ENTER

Anerror occurred while Setup was updating
partition information on 114471 MB Disk 0 at Id 0 on bus 0 on atapi [MBR]
setup Connot continue. To quit Setup,press F3

จะมีข้อความต่างๆๆ ขึ้นมาประมาณนี้ ครับ รบกวนช่วยด้วยครับ มีพี่บ้างคนเข้าบอกว่า มันฮาทดิสแบ่งฟังชั่นไม่ได้ หรือไม่ฮาทดิสไม่ยอมให้ลงกันแน่ หรือฮาทดิส เสียครับ

ขอบคุณครับ cry2!!

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 01:28:21 PM »

ฮราดดิสเสียครับ ต้องลบพราทิชั่น แล้วสแกนแบดเชคเตอร์ก่อน แล้วค่อย เอามาลงใหม่ ครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
toy007 ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

komsansr@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 04:10:29 PM »

ยืนยันตามคุณ drdr61  ครับ

น้ำพอง เทคนิค  
อ.น้ำพอง จ. ขอนแก่น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์