ช่วยบอกวิธีตั้งค่า LNBF ของzim4
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 01, 2024, 08:26:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยบอกวิธีตั้งค่า LNBF ของzim4  (อ่าน 3533 ครั้ง)
utt025
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 08:11:27 AM »

จะทำDUO ไทยคมและNSS6ช่วยบอกวิธีตั้งค่าเครื่องรับของzim4ด้วยครับ ตอนนี้เจอสัญญาณของKUแล้ว  และ ต่อผ่านdiseqc แล้วต้องตั้งค่าที่เครื่องรับยังไงครับ ขอบคุณครับ

pichet♥
วีไอพี
member

คะแนน176

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 08:36:42 AM »

Menu > การตั้งค่าดาวเทียม > เปลี่ยนดาวเทียม > ใส่ค่าตามรูป > Menu(ออก) > Menu

พิเชฐ อิเลกทรอนิกส์  086 9217150 , 053 205062
ขาย-ติดตั้ง จานดาวเทียม PSI,IPM,DTV,GMM Z
96 ถ.ช้างคลาน(ป่าแดด) ต.ป่าแดด อ.เมือง  จ.เชียงใหม่ 50100
utt025
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 09:59:52 AM »

หมายความว่าจะูดูkuทีต้องเปลี่ยนแบบนี้ทุกครั้งเลยป่าวครับ 
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 10:27:31 AM »

ถามคำถามแบบนี้อีกแล้ว
ไม่ใช่ผมเรื่องมากนะ
ด้วยความหวังดีจริงๆ
คุณทำเสร็จแล้ว
คุณก็ปิดเครื่อง
แล้วคุณก็เปิดใหม่
คุณก็ได้คำ ตอบแล้ว
ว่ามันต้องหรือไม่ต้อง

***ตอบให้เลยว่ามันไม่ต้อง เพราะด้วยเหตุละผลคือไม่ต้อง ที่คุณถามเพราะคุณไม่รู้จักเหตุและผล
     เพราะด้วยเหตุและผล ใครก็ตามไปติดตั้งให้ลูกค้าเสร็จ ลูกค้าต้องดูได้เลย โดยไม่ต้องตั้งอะไรอีกแล้ว

ไม่ใช่ดูครั้งหนึ่งต้องตั้งครั้งหนึ่ง ถ้าเป็นแบบนั้น ลูกค้าคงไม่ดู และช่างคงไม่ซื้อเครื่องแบบนั้นไปใช้ เพราะถ้าซื้อไป ตั้งเสร็จ กลับถึงบ้าน ลูกค้าก็จะโทรมาให้ไปตั้งให้ และจะเป็นแบบนี้ทุกๆวัน ทุกๆครั้งที่ลูกค้าต้องการดูKU ดังนั้นสิ่งที่คุณถาม มันคงไม่ใช่เหตุและผลที่ดี และถูกต้อง

utt025
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 12:16:41 PM »

ถามคำถามแบบนี้อีกแล้ว
ไม่ใช่ผมเรื่องมากนะ
ด้วยความหวังดีจริงๆ
คุณทำเสร็จแล้ว
คุณก็ปิดเครื่อง
แล้วคุณก็เปิดใหม่
คุณก็ได้คำ ตอบแล้ว
ว่ามันต้องหรือไม่ต้อง

***ตอบให้เลยว่ามันไม่ต้อง เพราะด้วยเหตุละผลคือไม่ต้อง ที่คุณถามเพราะคุณไม่รู้จักเหตุและผล
     เพราะด้วยเหตุและผล ใครก็ตามไปติดตั้งให้ลูกค้าเสร็จ ลูกค้าต้องดูได้เลย โดยไม่ต้องตั้งอะไรอีกแล้ว

ไม่ใช่ดูครั้งหนึ่งต้องตั้งครั้งหนึ่ง ถ้าเป็นแบบนั้น ลูกค้าคงไม่ดู และช่างคงไม่ซื้อเครื่องแบบนั้นไปใช้ เพราะถ้าซื้อไป ตั้งเสร็จ กลับถึงบ้าน ลูกค้าก็จะโทรมาให้ไปตั้งให้ และจะเป็นแบบนี้ทุกๆวัน ทุกๆครั้งที่ลูกค้าต้องการดูKU ดังนั้นสิ่งที่คุณถาม มันคงไม่ใช่เหตุและผลที่ดี และถูกต้อง
ผมก็ไม่เคยถามบ่อย ไม่เข้าใจ! ไม่รู้ ถึงถามครับ แล้วมันก็เป็นคำตอบที่ดีแล้ว เหตุผลที่ดีแล้วครับ ก็ไม่ใช่ช่างที่กล่าวมาด้วย อยากจะทำด้วยตนเองก็หวัง it นี่แหละที่เป็นประโยชน์ที่สุด ถ้าถามแล้วได้รับการสนองอย่างนี้คงไม่เข้ามาตั้งกระทู้ให้เปลืองพื้นที่หรอกครับ ขอโทษด้วยที่ต้องตอบแบบนี้ ก็ไม่ได้เกิดมาแล้วทำเป็นเลยซะที่ไหน........
utt025
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 12:24:41 PM »

Menu > การตั้งค่าดาวเทียม > เปลี่ยนดาวเทียม > ใส่ค่าตามรูป > Menu(ออก) > Menu
ลองทำตามแล้วครับก็ยังไม่ได้ครับ ไดเสกก็ไม่น่าเสีย c band ขึ้นไม่มีสัญญาณตลอดขอบคุณมากครับ
riew
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:51:23 PM »

ตอนที่ต่อไดเซ็ค ให้ต่อ ไทยคม พอร์ต 1 แล้ว เอ็นเอสเอส 6 ต่อที่พอร์ต 2 ถ้าเซ้ตตามนี้แล้วยังไม่ได้ให้ลองต่อตรงๆเฉพาะ เอ็นเอสเอส 6 เข้ารีซีพเวอร์เลยครับไม่ต้องผ่านไดเซ็ก
ดูว่ามีถาพมาหรือไม่ถ้าไม่ก็ลองปรับ แอลเอ็นบีดูครับอาจจะไม่ตรง แต่ถ้าได้ภาพก็เช็คการตั้งค่าใหม่ครับ

nwu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 08:28:01 AM »

อย่าลืมตั้งเป็น  All Satellite โดยกด
- OK> เลข6 >ใส่รหัส 0000> เลื่อนปุ่ม </>  กด OK
ต้องมีช่องรายการทั้งสองดวงก่อนนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์