อยากออกรถใหม่ ช่วยแนะนำหน่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:49:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากออกรถใหม่ ช่วยแนะนำหน่อย  (อ่าน 30641 ครั้ง)
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:12:07 AM »

ทาทา ก็นี้เลยครับ  http://www.tatamotors.co.th/th/index.asp

รถนี้หน้าสนใจมากเลยครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 10:31:03 AM »

ไม่ต้องกังวลเรื่องปั้ม NGVเพราะ ทางหลวงสายหลักๆ จะมี ทุก100กม. และเปิด24 ชม. ตัวรถเอง ไม่มีถังน้ำมัน ใส่ ถังก๊าซ มาให้ ถึง2ถัง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
BB-Green♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 11:48:20 PM »

ปั๊มน้ำ-วาล์วน้ำมีอายุการใช้งานของมันอยู่ครับ
ถ้าเปลี่ยนตามเวลาจะทำให้เกิดเหตุการอย่างพี่น้อยมากครับ
ส่วนระบบเตือนเครื่องร้อนเราสามารถต่อวงจรทางเสียงร่วมกับเกจวัดได้ครับ
แต่บางทีก็เตือนไม่ทันนะครับแม้ทันก็ระบายความร้อนในตอนนั้นได้ลำบาก(อันตรายมากๆถ้าต้องเปิดหม้อน้ำตอนร้อนๆ)
ให้ดีควรเช็คสักหน่อยก่อนนำไปใช้ครับ(ผมใช้วิธีสังเกตที่ถังพักน้ำเอาครับถ้าน้ำในถังพักหายก็ต้องเริ่มระวังได้แล้วละครับ)
ส่วนรถใหม่ที่น่าซื้อถ้าเอาแบบสบายใจก็แนะนำสองค่ายยักษ์ใหญ่ครับจะบิ๊กสุหรือพี่ต้าก็ได้ครับแล้วแต่ความชอบเลยครับ
ส่วนตัวพลังงานทางเลือกก็สมกับราคาครับแต่ผมคิดว่าอายุการใช้งานคงจะสั้นกว่าประมาณว่ารถแต่งกับรถเดิมๆหนะครับ
ถ้าใช้ไม่นานแล้วเปลียนก็เล่นได้ทุกรุ่นเลยครับแต่ถ้าจะใช้นานๆรถตลาดน่าเล่นกว่าครับ
....รถใหม่ๆมันดีทุกยี่ฮ้อแหละครับแต่ถ้ามันเสียเร็วเรามักจะได้คำตอบว่ามันเป็น 1 ในแสนคันทุกทีสิหน่าฮิๆๆๆ...

member
*

คะแนน955

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 08:25:57 AM »

การลดความร้อนเครื่องยนต์ขณะที่ความร้อนสูง ไม่ใช่การเปิดฝาหม้อน้ำเติมน้ำนะครับ การลดความร้อนขณะเครื่องยนต์มีความร้อนสูง  ต้องไม่มีโหลดให้เครื่องยนต์ และปล่อยให้เครื่องยนต์ฟรีรัน(เดินเครื่องเบา) จนอุณหภูมิเครื่องลดมาต่ำกว่าขีดแดงของเกย์วัดให้ต่ำลงมาก่อนครับ อย่าดับเครื่องยนต์ เมื่อเกย์วัดความร้อนลงมาแล้ว จึงค่อยเปิดฝาหม้อน้ำ1จังหวะก่อน เครื่องยนต์ห้ามดับต้องเดินเครื่องเบาอยู่ ฝาหม้อน้ำจะมีการเปิด2จังหวะ จังหวะแรกจะลดแรงดันในหม้อน้ำลงโดยแรงดันจะระบายออกมาทางรูน้ำไปถังพัก รอจนแรงดันในหม้อน้ำลดลงจะไม่มีเสียงระบาย แล้ว จึงจะเปิดอีกจังหวะที่2ได้ เมื่อเปิดได้แล้ว การเติมน้ำ ต้องระวัง ห้ามเทน้ำใส่เหมือนเติมน้ำปกติ ให้ใส่ทีละน้อยและระวังไอน้ำจากการเติมน้ำ ต้องยืนห่างให้เอื้อมมือสุดแขนเทน้ำใส่หม้อน้ำทีละน้อย จนกว่าจะเทน้ำเข้าไปแล้ว ไม่มีไอน้ำพุ่งขึ้นมาถึงค่อยเติมแบบเทต่อเนื่องได้  ที่สำคัญ ห้ามดับเครื่องยนต์ จนกว่า อุณหภูมิเครื่องยนต์ กลับมาเป็นปกติ คือที่หน้าปัด ที่วัดความร้อน กลับมาที่ตำแหนงสีเขียว หรือต่ำกว่าสีเหลือง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
TLE.
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 08:36:20 AM »

เรื่องรถหมด  แล้ว  งั้นผม ถามท่านผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับเครื่องยนต์  อีซูซุ  ดาก้อนอาย  ขึ้นมา แล้วก็ดีแม๊ก  พอดีผม  อยากจะโมดิฟาย กล่อง ควบคุม หรือ อัฟเดช อะไรเนี่ยเรียกไม่ถูกครับในกล่องคลอนโทรล  ให้มีความแรงและประสิทธิภาพ ดีกว่าเดิม  ที่ใช้อยู่  จะต้อง ทำยังไง  หรือแนะนำร้านหน่อยครับ      ฉงน  ผมอยากจะลองทำน่ะครับ  แต่ถ้าที่ 0  คงไม่ทำน่ะครับ   

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 08:46:05 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลจากทุกท่าน
*** ของผมเติมน้ำไม่ได้เลยครับ
       คือเติมแล้ว มันก็รั่วออกเลยครับ
      ปั้มน้ำทะลุเลยครับ

รถผม ไม่มีคำว่าน้ำแห้งหรอกครับ ถ้าไม่รั่ว(ปกติผมก็เปิดดูน้ำอยู่บ่อยๆ แต่ภาพรวมๆน้ำก็ปกติดี นานๆที ผมก็เปลี่ยนน้ำที )

*** ผิดก็ตรงที่ผม ไม่รู้ว่า มันหมดอายุ ตอนไหน หมายถึงกี่ปีต้องเปลี่ยนทิ้ง

ก็เล่าสู่กันฟังครับ  ขอบคุณ

member
*

คะแนน955

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 08:57:30 AM »

การปรับแต่งรถ ที่มีกล่องควบคุมECU การปรับแต่งต้องมีอุปกรณ์ต่อพ่วง เซ็ทอัพ ซึ่ง มีแต่ที่ศูนย์ และอู่ที่แต่งรถ ที่มีมาตราฐานเท่านั้นครับ เพราะเจ้าอุปกรณ์ สำหรับเซ็ทอัพมีราคาสูงมาก สามารถเข้าศูนย์บริการ ให้เขาปรับแต่งให้ได้ครับ

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:55:14 AM »

ตอบอาจารย์พรเทพครับ...ปั๊มน้ำวาวล์น้ำผมมักเปลี่ยนพร้อมกับสายพานไทม์มิ่งหนะครับ ประมาณแสนโลครับ
พยายามเน้นของแท้นะครับ แท้มีหลายแบบครับแท้ห้างคืออะหลั่ยนี้ตีตรายี่ห้อชั้น แต่ฉันอาจไม่มีโรงงานผลิต(จ้างเค้าทำชิ้นส่วนมาหนะ..ขายแพงมากๆ)
อีกแบบแท้โรงงานครับ(ทำส่งบริษัทรถด้วยทำมาขายให้เราด้วย..ราคารับได้)อันนี้ผมชอบซื้อครับ
แล้วก็มี แท้นอกครับถ้าพวกญี่ปุ่นเกาหลีก็พอรับได้ครับขาวดีครับ..แต่แพง แต่ถ้าเป็นอีหยิบ อีลักนี่โจรแท้ๆเลยครับอาจารย์ครับ

ตอบเรื่องecuครับ อย่างที่ท่านอาจารย์ถาวรแนะนำแหละครับในบ้านเรามีร้านไม่กี่ร้านที่ทำได้ เวลาเราเอาไปให้เค้าทำก็อาจจะมีการส่งต่อหรือไม่ก็สลับกล่อง
(ไม่ได้เป็นงี๊ทุกร้านเน้อ) ถ้าจะเล่นจริงๆซื้อกล่องแต่งมาใส่ดีกว่าครับเก็บของเดิมไว้ แต่ถ้าเป็นผมผมว่าค่าโรงงานมันทำให้เราใช้รถได้คุ้มกว่าเอาไปแต่งครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 08:43:00 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล  lv! ขอบคุณ Lips Sealed

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 05:48:27 PM »

คันนี้ก็พอได้

NAVARA 4 x 2 KING CAB รุ่น LE 6 MT  :: ราคาเริ่มต้นที่ 649,000 บาท ::

NAVARA 4 x 2 KING CAB รุ่น LE 5 AT  :: ราคาเริ่มต้นที่ 689,000 บาท ::

beebee♥
member
*

คะแนน250

ทุกข์ สุขอยู่ที่ใจ

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 06:16:39 PM »

ทาทา ก็นี้เลยครับ  http://www.tatamotors.co.th/th/index.asp

รถนี้หน้าสนใจมากเลยครับ

Smiley    ประหยัดสุดๆเลยครับ   เยี่ยมมาก

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 07:38:03 PM »

ทาทา ซีนอน ซูเปอร์ ซีเอ็นจี เอ็กซ์เท็นด์แค็บ CLE เปิดตัวดัวยราคาพิเศษช่วงแนะนำเพียง 519,000 บาท

แวมไพร์-LSVteam♥
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 08:16:02 PM »

พี่เทพจะออกศุนย์ไหนบอกนะครับผมจะโทรต่อรองให้ แล้วพี่เทพไปต่ออีกทีหนึ่งครับน่าจะได้ของแถมเพิ่มขึ้นครับ Smiley HAPPY2!!

ต้องเจอพ่อค้าด้วยกัน HAPPY2!!
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:00:59 PM »

ยังไม่ซื้อเร็วๆหรอกครับ
ใจเย็นๆเผื่อได้ของดีราคาถูก
รอจนรุ่นใหม่ออกแล้วรุ่นเก่าตกรุ่น แล้วผมจจึงซื้อครับ แบบนี้ดีเปล่า? ราคาจะถูกลงไหม?  Tongue

member
*

คะแนน955

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:22:46 AM »

มีคนบอกขายมิทซูบิชิ ไตรตั่นพลัสสีแดง มีแผละ บุบกับถลอกนิดหน่อย 2-3แผล  ขายดาวน์ 6หมื่อน ค้าง51งวด งวดละ 9344 มีใครสนใจรึเปล่าครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 03:00:21 PM »

มีคนบอกว่า D-MAX แชลซีส มีรอยต่อ (หมายถึงไม่ได้เป็นเส้นเดียวกัน) ทำให้ไม่แข็งแรง มีโอกาสหักกลางได้

ถามว่า มันหน้ากลัวขนาดนั้นเลยหรือ และ  บ.เขาแย่ขนาดนั้นเลยหรอ บ. เขาคิดได้แค่นั้นเลยหรอ

เกิดลูกค้าของเขา(D-MAX) ขับๆรถเขาหักกลางเลย แล้วอย่างนี้ใครจะรับผิดชอบ

ส่วนตัวผมคิดว่า  มันไม่น่าจะแย่ขนาดนั้น บ.เขาคงคิดได้มากกว่านี้ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องรถเลยไม่แน่ใจ ว่าจะเป็นจริงดังที่คนเขาพูดกันหรือเปล่า?   งง

TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 03:13:29 PM »

นึกว่าขับป้ายแดงไปเที่ยวไหนต่อไหนแล้ว  เห็นเงียบๆไป ส่วนตัวถัง รุ่นใหม่ ทุกคันครับ ตัวสุดท้ายที่ไม่ต่อ  คือ ดาก้อนอาย  ที่ผมใช้อยู่ สนไหมครับพี่  แต่ยังไม่เคยเห็นหักกลางน่ะครับ   วันนี้มาขน ที วี ตู้เย็น อ่างทอง

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:46:33 PM »

ได้ข้อมูลจากเพื่อนอีกคน
เขาบอกว่าไม่ได้ตัด ไม่ได้ต่อ อันเดียวกัน มันเป็น .....(ผมจำไม่ได้) และเพื่อนยังบอกว่า แชลซีส รถทุกยี่ห้อ ก็ผลิตใน บ.เดียวกัน จะหนาหรือจะบาง อยู่ที่แต่ละยี่ห้อส่งผลิด แต่ไม่มีตัดไม่มีต่อ เป็นอันเดียวกัน

member
*

คะแนน955

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:32:58 AM »

ไม่ได้ตัดต่อครับ แต่เป็บการออกแบบมาอย่างนั้นเองครับ เป็นการออกแบบรับแรกกระแทกของเขา ช่วงหน้าจะเล็กกว่าช่วงหลังสวมเขากัน ไว้ เชื่อมต่อ ไม่มีผลให้หักง่ายหรอกครับ การออกแบบย่อมจะมีการคำนวนและนึกถึงความปลอดภัยอยู่แล้ว คนเห็นว่ามันเป็นรอยต่อแล้วก็คิดกันเองว่ามันจะหักง่าย รถกระบะเป็นรถบรรทุกขนาดไม่เกิน1ตัน เขาต้องออกแบบมาให้บรรทุกได้เกิน2ตันอยู่แล้ว แต่ก็มีบางคนที่ไปบรรทุกซะ เกิน2-3ตัน อันนี้ย่อมมีปัญหาแน่ เพราะว่าใช้งานเกินกำลังพิกัดเขามากจนเกินไป ผมว่าเพลาข้างมัน ขาดง่ายกว่า อีกครับ บางคนเอาไปบรรทุกเหล็ก มักจะเพลาข้างขาด เขามักจะเปลี่ยน เพลาข้างใหม่กัน พวกที่บรรทุก เกินพิกัดเขาไม่กลัวหักกลางกันสักคน

TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:14:39 AM »

มาถึงบ้านโดยปลอดภัย   

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:20:21 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นเช่นนั้น บ.เขาคงคิดมาดีแล้ว เขาคงไม่คิดสั้นๆแน่

ขอบคุณ

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 02:18:11 PM »

แหะๆ เห็นคุยๆกันเรื่องรถใหม่ อิจฉาจัง ไม่มีตังก์ซื้อ

ผมชอบมองหารถมือสองครับตอนนี้ และไม่เป็นรถตลาดข้อดี

1 ราคาถูกกว่า
2 ได้ปีใหม่ๆกว่าในราคาพอๆกันสภาพย่อมใหม่กว่า (ถ้าไม่โดนย้อมแม้ว )

คันแรกผม strada cab ขับสอง ครับป้ายแดงเมื่อปี 46 ราคาตอนนั้น 500000

มาปลายปีที่แล้ว 52น่ะ เลยมองหา 4 ประตูขับสี่ เพราะชอบ แล้วก็เลือก mitsubishi อีกหละ ปี 03 ตัวท็อป 2800 rallymaster turbo intercooler  มี abs airbag ราคา 320000( หายากครับรุ่นนี้ )

มองหา รถตลาดเหมือนกัน isuzu toyota ที่เป็นขับ 4 4 ประูตู เพราะเขาว่าประหยัดน้ำมัน ขายต่อได้ราคาดี  แต่เอื้อมไม่ถึง และคิดว่าจะเือื้อมเอามาให้ลำบากทำไม
รถปีเดียวกัน ราคาต่างกัน ร่วมแสน แล้วดอกเบี้ย 6.5 ต่อปีอีก มันเป็นเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มเท่าไรต่อเดือน ต่อปี  แล้วมันประหยัดน้ำมันให้เรา ได้เท่ากับที่ต้องจ่ายเพิ่มต่อเดือน ต่อปีไหม

Cool Cool แบบว่า เอาอีกมุมมานำเสนอน่ะครับผม

รถทุกคันเขาผลิตออกมาให้เราใช้ ไม่ตั้งใจให้มันมีปัญหาหรอกครับ แต่อย่างว่าสินค้าทุกชนิด มันต้องมีบางตัว ที่มีปัญหาเป็นธรรมดา ไม่งั้นเราจะมีงานทำเรอะ 555

อย่างรถที่ผมใช้อยู่ mitsubishi  ก่อนออกเขากก็ว่ากันว่ามันกินน้ำมันมาก น่ะ
แต่ผมใช้เอง คันแรก strada gl cab 2500 มันก็ไม่มากเท่าไร ขับ 80 ก็ได้เหมือนกัน 14-15 โลลิตร ขับเร็ว ก็ได้น้อยลง
ตัวปัจจุบัน ก็พอๆกัน แต่ความสะดวกสบายมากกว่า เพราะสมาชิกมาก

ลองพิจารณาอย่างนี้บ้างก็ได้น่ะครับ เผื่อมีตังก์เหลือไว้ ทำอย่างอื่น    Wink Wink

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์