หารายได้เพิ่ม...เพาะเห็ดขายได้วันละ3,000โดยไม่ต้องใช้โรงเรือน ...

หารายได้เพิ่ม...เพาะเห็ดขายได้วันละ3,000โดยไม่ต้องใช้โรงเรือน ...

(1/10) > >>

ช่างเล็ก(LSV):
ต้องลงทะเบียนเป็นสมาชิกเว็บไซต์ก่อนครับ จึงจะมองเห็นภาพ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?action=register

ทีแรกชั่งใจว่าจะลงบทความนี้ดีไหม ... เพราะผมก็กำลังจะทำเห็ดฟางเหมือนกัน น้องชายเตือนๆว่าหากทำกันเยอะๆระวังตลาดจะตัน ... แต่นิสัยผมรู้อะไรที่พอมีประโยชน์แก่เพื่อนๆแล้วอดใจไม่ได้ ต้องเอามาถ่ายทอดให้เพื่อนๆ ...นิสัยนี้แก้ไม่หายซักที มิน่าจึงรวยช้ากว่าคนอื่น(ในครอบครัวผม) ...  :o

ทุกบทความที่ผมนำมาลงนั้น รับรองได้ว่าไปสัมผัสมาจริง..เห็นว่าได้ผลดีจริง ไม่หลอกลวงให้เสียเงินลงทุนเปล่าๆ... ทำได้ทำเลย.. รวยกันมานักต่อนักแล้วครับ  ping!

ใครยังตกงาน ว่างงาน พอมีเนื้อที่นิดหน่อย ก็ทำได้ทุกคนครับ..ยิ่งมีคนรู้จักเยอะๆหรือรู้จักกับแม่ค้าในตลาดแล้ว ..ส.บ.ม. ... ขอให้มีเงินใช้กันถ้วนหน้านะครับ  HAPPY2!! :)

เห็ดฟางที่ปากพนัง ขายส่งพ่อค้าได้กิโลกรัมละ80บาท สวนที่ผมพามาเยี่ยมชม สามารถเก็บขายได้เช้า,เย็น วันนึงตก50กว่ากิโลกรัม ลองคำนวณรายได้แต่ละเดือนก็แล้วกันครับ...  ju_ju!!

..นับว่าเป็นอาชีพเสริมที่ทำรายได้ดีอาชีพหนึ่งทีเดียว แต่นอกเหนือกว่านั้นคือความสบายใจครับ ...  :-X

..วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ประมาณ9โมงเช้า ผมไปถึงช้าซะแล้ว ...7-8โมงเช้าเขาเก็บส่งไป1ชุด ประมาณ30กว่าก.ก. .. เลยถ่ายรูปมาได้เท่าที่เห็น คงเหลือพ่อค้ามายืนรออีก2-3คน  HAPPY2!!

วัตถุดิบที่นำมาเพาะเห็ด ใช้ได้หลายอย่างเช่น ผักตบชวาแห้ง ต้นกล้วยแห้ง เปลือกถั่ว ..แต่ที่นี่ใช้ทะลายปาล์มแห้งครับ เพราะหาง่ายเเละได้ผลดีมากๆ

บ้านเพื่อนๆหาวัสดุอะไรได้ง่าย ก็ใช้วัสดุนั้น ไม่ต้องไปซีเรียสครับ..คิดมาคิดไปกล่องกระดาษลูกฟูก..ก็น่าจะใช้ได้นะแต่ไม่เคยเห็นว่ามีใครทำกัน..  :o

ก่อนนำมาใช้เพาะเห็ด นำทะลายปาล์มแห้งรดน้ำให้ชุ่ม และใช้ปลาสติกดำคลุมไว้ประมาณ1สัปดาห์ เพื่อฆ่าเชื้อรา ก็เอามาใช้งานได้แล้วครับ 
  แหล่งขายทะลายปาล์มที่ผ่านความร้อนบีบน้ำมันออกแล้วเหลือแต่เส้นใย มีขายที่โรงงานสกัดน้ำมันปาล์มในจ.กระบี่ ราคาหน้าโรงกิโลกรัมละ 1 บาท.

ทะลายปาล์มเมื่อโดนคลุมไว้ จะมีอุณหภูมิสูงขึ้นมากกว่า70องศาc สามารถฆ่าเชื้อราได้ ..ประหยัดค่าใช้จ่ายกว่านำไปอบด้วยไอน้ำ  HAPPY2!!

จากนั้นหาซื้อเชื้อเห็ดฟาง ที่มีราคาไม่แพง โรยสลับกับทะลายปาล์มที่ผ่านการอบมาแล้ว สลับซัก3ชั้นก็พอแล้วครับ  HAPPY2!!

เสร็จแล้วรดน้ำให้ชุ่ม
  ไม่ต้องทำโรงเรือนให้วุ่นวาย หาที่พอเหมาะใกล้ๆบ้านก็ได้ ทำเป็นแปลงเล็กๆ นำผ้าดำมาคลุมให้มืด เพราะสปอร์เห็ดจะไวต่อแสง หากมีแสงเข้าเยอะๆจะตายได้ง่ายครับ  HAPPY2!!

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป