มาทำความรู้จักเครื่องตัดหญ้าจีนแดงกันครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 08:44:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำความรู้จักเครื่องตัดหญ้าจีนแดงกันครับ  (อ่าน 25205 ครั้ง)
BB-Green♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:30:39 PM »

เผื่อท่านใดจะซื้อจะได้มีขอ้มูลไว้เปรียบเทียบข้อดีข้อเสียก่อนตัดสินใจ
เครื่องตัดหญ้าจีนจะแบ่งเป็นสามรุ่นฮิต คือ รุ่น26  รุ่น328 และรุ่น411
ตัวนี้รุ่น 26 cc หรือเครื่องสองแรง(ความจริงไม่ถึงหรอกนะ)

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:42:50 PM »

ข้อดีคือเครื่องมีขนาดเล็กจึงมีนำหนักเบา
เหมาะสำหรับตัดในบ้าน หรือสวนเล็กๆครับ
จานที่ใช้ก็ควรจะเป็นจานเอ็นครับจะทำให้ประหยัดน้ำมัน
และลดการสึกหรอของหัวเกียร์ เครื่องยนต์ และ คลัทช์
และปลอดภัยกับผู้ใช้งานด้วยครับ
นี่รูปจานเอ็นตัดหญ้าครับ

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:50:00 PM »

เวลาซื้อจะได้จานแถมมาเป็นจานสามใบพัด
ซึ่งเราจะเอาไว้ใช้ตัดต้นไม้เล็กๆ หรือพวกหญ้ากก
หรือหญ้าต้นใหญ่ๆ ถ้าใช้แต่จานตัวนี้ตัดหญ้าเล็ก จะเปลืองน้ำมัน
เพราะต้องเร่งรอบสูง และอันตรายถ้าตัดในบ้านที่มี
กิ่งไม้ โครงเหล็ก ก้อนหิน เพราะจะทำให้กระเด็น
มาโดนเรา หรือ คนข้างเคียงได้ครับ

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:02:29 AM »

จุดสังเกตก่อนซื้อ สติกเกอร์ยี่ห้อไม่ต้องสนใจเท่าไหร่ครับพิมได้ทุกยี่ห้อ
เครื่องรุ่นนี้คาบูที่แถมมากับเครื่องจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะประหยัดต้นทุน
เพื่อทำราคาให้ถูก (ตอนนี้อยู่ที่ประมาณ 1800-2500อะนะ)ถ้าให้ดีขอเปลี่ยน
คาบูก่อนเลยครับ
อันนี้รูปคาบูที่เปลี่ยนแล้วจะมีสกรูทองเหลืองสำหรับปรับเดินเบาให้เรียบ
ของคู่ตัวไม่มีครับพอเครื่องรวนทีปรับอะไรไม่ได้เลย

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:20:01 AM »

สรุปคือเครื่องรุ่นนี้เหมาะกับคนที่ไม่ได้ตัดหญ้าบ่อย
สองอาทิตย์ครั้ง หรือ เดือนละครั้ง
และหญ้าต้นไม่สูงมากนัก(ไม่เลยเอว)และสถานที่ตัด
มีสิ่งกีดขวางเย๊อะ  เพราะเอ็นสามารถ แทงเข้า ซอกเล็ก
ซอกน้อยได้ โดยไม่อันตราย และ ประหยัด
อะหลั่ยตอนนี้มีทุกชิ้นครับเพราะถ้าเครื่องหลวมมากๆ
เปลียนทั้งเครื่องได้เลยครับงบก็ไม่สูงมาก

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:42:12 AM »

ข้อควรระวังในการใช้งาน
เครื่องตัดหญ้ารุ่นนี้เป็นเครื่องรุ่นเล็ก
จานตัดหญ้าที่ใช้ไม่ควรเกิน 7 นิ้วครึ่งนะครับ
เพราะจะมีผลต่อหัวเกียร์และหนักเครื่อง
จะทำให้เครื่องเสียเร็วด้วยครับ
รูปนี้เป็นเครื่องของลูกค้าครับ 20 ซีซี
ด้ามจับมาจากแฮนจักรยาน เจาะจานใส่ใบรถเกี่ยว
ขาตั้ง จากขาเบาะหลังจักรยาน ใช้งานหนักเกินตัว
ตัดหญ้าคันนาวันเดียว 30 กว่าไร่ทนจริงๆครับ
เบาดีด้วยเห็นลุงแกบอกว่าซื้อตลาดนัดคลองถม
ใช้คาบู 26 ได้เลยครับ แต่อะหลั่ย พวกลูกสูบ พวกลานสตาร์ต
นี่ไม่แน่ใจว่าจะหาได้รึปล่าว

ว่า

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:07:07 AM »

ต่อไปรุ่น 328 ครับ เป็นรุ่นยอดนิยมครับ
ไม่ต้องดูอะไรมากอะหลั่ยมีทุกชิ้น ถ้าเทียบกับ
รุ่นใกล้เคียง ก็ พวก T200 TH33 TU36
อะไรประมาณนี้อะนะ ข้อเด่นคือ อะหลั่ยหาง่ายมากๆ
คลัททนมาก ก้านและหัวเกียร์เหมาะสำหรับงานหนัก
ใช้จานกว้างได้ถึง 9นิ้วครึ่ง ใส่ใบยาวได้ถึง 13 นิ้ว
(ใส่ใบเกี่ยวข้าวดีดได้แต่ไม่แนะนำครับอันตรายใช้เอ็นดีกว่า)
ลานสตาร์ตทนสมราคาบางยี่ห้อก็มีด้อยบ้างเหมือนกันแต่ก็หา
อะหลั่ยเปลี่ยนง่ายครับ ถังน้ำมันใหญ่ดีครับคิดว่าปวดหลังก่อนน้ำมันหมดแน่ๆ
จุดอ่อนรุนนี้ ก้มี ลานสตารต จุกยางกรองน้ำมัน ส่วนตัวผมชอบรุ่นนี้ครับ
แต่ไม่ได้ใช้เพราะมันหนัก จะใช้รุ่น 26 มากกว่า

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:21:56 AM »

ตัวนี้ 328 ก้านอ่อน สะพายเครื่องไว้ด้านหลังครับ
อะหลั่ยเครื่องใช้ตัวเดียวกับ 328 ก้านแข็ง
แต่มีข้อด้อยอยู่ที่ อะหลั่ย ก้าน และหัวเกียร์
จะหายากสักหน่อยถ้าอยู่ไกลตลาด และเป็นที่มาของราคา
อะหลั่ยจะสูงตามความต้องการของท่านละครับ
ลองใช้แล้วเมื่อยกว่าก้านแข็งครับอาจเป็นเพราะไม่คุ้นเคย
มันตัดแนวเอียงยาก ยกตัด กิ่งไม้ไม่ค่อยถนัด ด้ามจับไม่ค่อยกระชับ
คงต้องรอการปรับปรุงเรื่องด้ามจับให้จับตัดแล้วสบายมือสบายแขน
กว่านี้ครับ 
อ่อเหมาะอยู่อย่างครับเอาไว้ตัดข้าวดีดแต่ราคาก็ดุพอควรนะครับ
มีตั้งแต่ 3500-7500 เลยละครับ
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:50:11 AM »

รุ่น 411 ครับ รุ่นนี้ เป็นรุ่นใหญ่ครับ ใส่ใบ วงเดือนตัดไม้ได้เลย
อะหลั่ยมีทุกชิ้น แต่ไม่ค่อยจะเสีย อ่อมีคลัทครับรุ่นคลัท 3 ชิ้น
สปริงคลัทจะหักง่าย แต่ก็ตัวละแค่ 10-20 บาท ตอนเปลี่ยนสปริง
ควรเปลี่ยนหมด สามตัวนะครับ เพราะ สปริงคู่ตัวจะเล็ก
กว่าสปริงที่ทำออกมาขายตามท้องตลาด แต่เปลี่ยนแล้วก็ทน
ใช้ได้เลยละครับ ถึงสปริงจะแข็งขึ้นแต่ก็ไม่ต้องเร่งเครื่องมาก
คลัทก็จับครับ นึกได้อีกตัวครับ เขี้ยวลานสตารตอาจรูดง่าย(เป็นบางยี่ห้อ )
แต่อะหลั่ยหาง่ายครับ(เหมือนมันจะรู้ว่ามันจะพังแต่ก็ดัน
ไม่ปรับปรุงจับไอ้คนทำมาเข็กหัวดีมั๊ยเนี่ย) รุ่นนี้ถังน้ำมันเล็กครับแต่ก็ไม่กินน้ำมันเท่าไหร่
เหมาะสำหรับงานหนักๆครับ จานเอ็นไม่ค่อยเหมาะเพราะ
ต้องเร่งรอบสูงเปลืองน้ำมันกว่ารุ่น 26 แต่ถ้าใช้จานตัดหญ้า
9 นิ้วครึ่งกลับไม่ต้องเร่งรอบมากประหยัดน้ำมันครับถ้าตัดหญ้าหนาๆ
แต่น้ำหนักนีก็ พอๆกับ 328 เลยเหมือนกัน เอวเคล็ดเลยละ
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 02:00:49 AM »

รูปจานตัดหญ้าครับ อันนี้จาน 7 นิ้วครึ่ง ใส่ใบรถเกี่ยว
ครับ ข้อดีคือ ตัดได้เร็วกว่าใบทุกชนิด
  ข้อเสีย คือต้องตัดในที่ที่ไม่มีอุปสรรค
เพราะถ้าไปตีโดนตอไม้หรือเสาปูนแล้ว
เกิดการหลุดกระเด็นนี่หาหมออย่างเดียวครับ
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 02:17:56 AM »

ใบวงเดือนตัดไม้ 9 นิ้วครึ่ง
ข้อดี เหมาะกับการตัดไม้ เมื่อเริ่มหมดคมเอามาตัดหญ้าได้ต่อ
ไม่อันตรายจากการหลุดกระเด็น
ข้อเสีย ห้ามตัดพลาดไปโดนหินหรือปูน ไม่ง้นหมดคมทันที
....ส่วนใบมีดที่แถมมากับเครื่องนั้นก็ดีครับเลือกใช้ให้เหมาะกับหญ้า
หญ้าเล็กใช้เอ็น หญ้าใหญ่ใช้ใบมีด ถ้าตัดในบ้านใช้เอ็นดีกว่านะน้า
เน้นความปลอดภัยต้องมาก่อน ประหยัดว่ากันทีหลังครับ..
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:35:09 PM »

เมื่อซื้อเครื่องตัดหญ้ามาก็จะได้ชุดเครื่องมือมาด้วยครับ
ส่วนใหญ่แล้วจีนแดงจะแถมมาคล้ายๆกัน คือ
ใบตัดหญ้าบังตอ สายสะพาย บล็อคขันหัวเทียน
ประแจแอล และ กระป๋องตวงน้ำมัน
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:45:12 PM »

อีกหน้าที่ของบล็อคหัวเทียนและประแจแอล จะนำมาใช้
ขันน็อตประกับใบตัดหญ้าที่หัวเกียร์ น็อตตัวนี้เกลียวซ้ายนะครับ
ใช้ประแจแอลเสียบเข้ารูด้านข้างหัวเกียร์เพื่อล็อคเพลาเกียร์นะครับ
chai001
member
*

คะแนน0

สัก วัน มัน ต้อง เป็น วัน ของ เรา สู้ๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:52:17 PM »

ของพ่อผมใช้แบบนี้ครับ ดัดแปลงเอา

ทีมงานตะนอดซาวด์  ฅนสุรินทร์เหลา

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:03:51 PM »

เครื่องพวกนี้เป็นเครื่องสองจังหวะที่ต้อง
ผสมน้ำมันเบนซิลกับน้ำมันออโตลูป
ที่กระป๋องจะมีบอกไว้ 20 ต่อ 1 กับ
25 ต่อ 1 ครั้งแรกควรผสม 20 ต่อ 1
ก่อนครับใช้สารหล่อลื่นมากหน่อย
แล้วค่อยใช้ส่วนผสม 25 ต่อ 1
แต่ถ้าไม่มีกระป๋องผสมน้ำมันเราจะใช้วิธีตวง
น้ำมันเป็นซิล 1 ลิตร ออโตลูป 2 ฝาครับ
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:09:27 PM »

คลัทของรุ่น 26 และ 328 ครับ
เป็นคลัท สองชิ้น รุ่น 411 ก็มีทำครับ
แต่หายากแล้วตอนนี้
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:18:44 PM »

คลัท 411 ครับสปริงเปราะแทบทุกเครื่อง
ถ้าซื้อ เครื่องที่ยังไม่ได้ประกอบให้คนขาย
เปลี่ยนสปริงให้ก่อนได้เลยครับ

BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:47:56 PM »

สรุปอีกที
 รุ่น 26 เล็กเบา ใช้คาบูไดอะเฟรม
จึงสามรถยกตัดแนวดิ่งได้ และราคาถูกสุด
ประมาณ 1500-2500 บาท
 รุ่น 328 ขนาดปานกลาง คาบูลูกลอย
ถ้าเสียซ่อมง่ายกว่าไดอะเฟรม เอียงใบตัดได้
แต่ยกตัดกิ่งไม้แนวตั้งไม่ได้ แต่กำลังเครื่องแรงกว่า 26
ตัดได้เร็วกว่า น้ำหนักอาหนักกว่านิดหน่อย
ราคาประมาณ 2000-3000 บาท
 รุ่น 411 ขนาดใหญ่ คาบูลูกลอย
(อายุการใช้งานนานกว่าไดอะเฟรม)
เหมาะสำหรับลุยงานหนัก
ราคาประมาณ 2500-4000 บาท
ส่วนอะไหล่ 411 กับ 328 จะราคาพอกันครับ
26 อะหลั่ยจะถูกกว่าเพื่อนหน่อย
หวังว่าคงพอมีประโยชน์นะครับ
ความจริงยังมีเครื่องจีนแดงอีกหลายรุ่น
ที่ทำออกมาแต่ยังไม่ค่อยมีคนใช้มากเท่าไหร่
ทำให้หาอะไหล่ซ่อมยากหรือไม่มีอะไหล่เลย
แต่ถ้าเราเลือกใช้รุ่นที่มีคนใช้เย๊อะแม้คุณภาพจะสู้
เครื่องยี่ห้อดังๆไม่ได้แต่ก็สมราคาเค้าละครับ
สวัสดีครับ

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 08:03:54 AM »

ได้รับความรู้จริงๆครับ ผมเองก็ต้องคลุกคลีกับเครื่องตัดหญ้าอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้..  เยี่ยมมาก
  เท่าที่ซื้อมาใช้ก็หลายตัวแล้ว kawasaki,robin,makita,จีนแดงแต่ละตัวมีปัญหาไม่เหมือนกัน คงแล้วแต่จุดอ่อนของยี่ห้อนั้นๆ ...ล่าสุดใช้honda4จังหวะ ใช้งานได้ดีครับ  HAPPY2!!

อ้อ...ทุกกระทู้ในหมวดเกษตรจะถูกย้ายไปที่เว็บเกษตรของพวกเรา ที่เปิดใหม่เป็นเว็บเกษตรโดยตรง ไปเพิ่มเติมความรู้,พูดคุยกันได้ด้วยความอบอุ่นครับ http://www.108kaset.com/board/index.php   Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์