ไม่รู้ไวรัสตัวไหน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:14:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้ไวรัสตัวไหน  (อ่าน 1869 ครั้ง)
jojhonda
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 10:13:44 AM »

อาการคือพอเปิดเครื่องบูตโรโก้แป๊บเดียวจอมืดไปเลย รีสตารใหม่เข้าไบออสก็ไม้ได้ต้องกดเพาเวอร์ปิดไปสักพักใหญ่ๆมาเปิดใหม่ถึงจะบูตได้  และจะเป็นๆหายๆตลอด  ตัดปัญหาลงwindowใหม่ก็หาย  แต่พอเล่นเน็ตใหม่ไปติดหรือเปล่าไม่รู้เป็นอีกมีวิธีแก้เปล่าค้าบรบกวนด้วย  อ้อลืมไวรัสแสกนไม่เจอค้าบหรือจะต้องไวรัสตัวดีค้าบ Sad

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 10:29:51 AM »

อาการคือพอเปิดเครื่องบูตโรโก้แป๊บเดียวจอมืดไปเลย รีสตารใหม่เข้าไบออสก็ไม้ได้ต้องกดเพาเวอร์ปิดไปสักพักใหญ่ๆมาเปิดใหม่ถึงจะบูตได้  และจะเป็นๆหายๆตลอด  ตัดปัญหาลงwindowใหม่ก็หาย  แต่พอเล่นเน็ตใหม่ไปติดหรือเปล่าไม่รู้เป็นอีกมีวิธีแก้เปล่าค้าบรบกวนด้วย  อ้อลืมไวรัสแสกนไม่เจอค้าบหรือจะต้องไวรัสตัวดีค้าบ Sad
อาจจะเกิดจาก 3 ส่วนครับผม

1. ปัญหาทาง Hardware เช่น RAM , VGA ADAPTOR
2. ปัญหาของตัว Windows เองครับ ไฟล์บางตัวอาจจะเสียไป หรืออาจจะเกิดจากการปรับแต่งตัววินโดว์ หรือตัว Application ครับ เช่น การปรับแต่ง Refresh rate ที่สูงเกินกว่า จอมอนิเตอร์จะรับได้ครับ
3. อาจจะเกิดจาก Virus ที่ไปขัดขวางหรือรบกวนการทำงานของ Windows ครับ

ปล. ลงวินโดว์แล้วก็อย่าลืมลงโปรแกรม Antivirus กับ Antispyware ด้วยนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์